Thắc mắc về nộp thuế tncn trong trường hợp dn trả lương tháng 13?

ubn_love

Member
Hội viên mới
Từ tháng 1-11 cty mình ko có ai thuộc diện nộp thuế tncn.Nay sếp lên KH chi lương thág 13/2010 cho nhân viên thì bên mình phát sinh một số trường hợp là thu nhập trong thág 12>4tr. Tất cả các cá nhân này đều ủy quyền cho cty qtoán.Mình thắc mắc trong trường hợp này có phải khai và trích thuế phải nộp cho các cá nhân trên hay ko?

Sửa lần cuối:
Ðề: Thắc mắc về nộp thuế tncn trong trường hợp dn trả lương tháng 13?

bạn hoi ve thue tncn nam 2009 .theo thong tu 84,tt62, các khoản thu nhập tính thuế bao gồm tiền lương và các khoản trích theo tiền lương tiền côn g(trừ những khoản được không tính thuế: Điều 1. Bổ sung vào khoản 2, mục II, phần A Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau,Điều 2. Bổ sung hướng dẫn điểm 3.1, khoản 3, Mục I, Phần B Thông tư số 84/2008/TT-BTC về giảm trừ gia cảnh như sau,nhung theo ban hoi thi luong thang 13 cua nam 2009 chi tính 50% vi nam 2009 quyet toan thue thu nhap ca nhan tu t7-t12 neu tien thuong cuoi nam chia cho 2 de lam can cu tinh thu nhap chiu thue

bạn hoi ve thue tncn nam 2009 .theo thong tu 84,tt62, các khoản thu nhập tính thuế bao gồm tiền lương và các khoản trích theo tiền lương tiền côn g(trừ những khoản được không tính thuế: Điều 1. Bổ sung vào khoản 2, mục II, phần A Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau,Điều 2. Bổ sung hướng dẫn điểm 3.1, khoản 3, Mục I, Phần B Thông tư số 84/2008/TT-BTC về giảm trừ gia cảnh như sau,nhung theo ban hoi thi luong thang 13 cua nam 2009 chi tính 50% vi nam 2009 quyet toan thue thu nhap ca nhan tu t7-t12 neu tien thuong cuoi nam chia cho 2 de lam can cu tinh thu nhap chiu thue
Mình đang hỏi về nghĩa vụ thuế đối với các cá nhân phát sinh thuế tncn trong tháng 12 năm 2010 này cơ bạn ah.năm 2009 cty mình qtoán xong và ko có cá nhân nào phải nộp cả.

Từ tháng 1-11 cty mình ko có ai thuộc diện nộp thuế tncn.Nay sếp lên KH chi lương thág 13/2010 cho nhân viên thì bên mình phát sinh một số trường hợp là thu nhập trong thág 12>4tr. Tất cả các cá nhân này đều ủy quyền cho cty qtoán.Mình thắc mắc trong trường hợp này có phải khai và trích thuế phải nộp cho các cá nhân trên hay ko?

Nếu công ty bạn khai thuế TNCN theo tháng thì vẫn phải trích nộp thuế cho nhân viên, cuối nộp dư hay thiếu thì để quyết toán thuế năm quyết toán sẽ tính toán lại

thì thu nhập tháng 13 đó bạn cứ cộng vào thủ nhập của nhân viên trong 12 tháng kia rồi trừ 48 triều giảm trừ bản thân với các khoản giảm trừ khác (mà phải là tổng cộng 1 năm) rồi tính phần còn lại thôi chứ không phải là cộng vô tháng 12 để tính

Ðề: Re: Thắc mắc về nộp thuế tncn trong trường hợp dn trả lương tháng 13?

thì thu nhập tháng 13 đó bạn cứ cộng vào thủ nhập của nhân viên trong 12 tháng kia rồi trừ 48 triều giảm trừ bản thân với các khoản giảm trừ khác (mà phải là tổng cộng 1 năm) rồi tính phần còn lại thôi chứ không phải là cộng vô tháng 12 để tính

mình cũng làm vậy. Nếu cộng vào tháng 12 thì thể nào cũng phải đóng thuế mà có khi tính cả năm thì ko phải nộp thếu. Lấy lại từ thuế mệt lắm :ammuu:

mình cũng làm vậy. Nếu cộng vào tháng 12 thì thể nào cũng phải đóng thuế mà có khi tính cả năm thì ko phải nộp thếu. Lấy lại từ thuế mệt lắm

- Thuế TNCN tính theo thực tế chi trả, thành ra trả lương tháng 13 của năm 2009 thì trả vào tháng 1/2010 hoặc 2/2010 thì sẽ tính vào thu nhập tháng chi trả đó (tháng 1/2010 hoặc 2/2010) và bụp tạm nộp thuế (riêng lương tháng 13/2009 được miễn 50%).
- Cuối năm 2010 tính lại tổng chi (thực chi lương + thưởng) của cả năm (không cần biết tiền thưởng đó là do công sức của năm nào) rồi trừ 48 tr (bản thân, chưa kể nếu có người phụ thuộc) rồi tính ra số thuế phải nộp cả năm.
- Nếu số thuế phải nộp không có hoặc nhỏ hơn số đã khấu trừ hồi tháng 1/2010 hoặc 2/2010 thì hoàn thuế tại chỗ hoặc bù trừ vào số thuế tháng 1,2,3/2011 nếu có.
DN phải có trách nhiệm đó.

TT02/2010 bổ sung khoản 4 điều 7 TT84/2008 đoạn sau:
4.1.4. Quyết toán thuế:
Đơn vị trực tiếp trả tiền lương, tiền công lập quyết toán thuế thu nhập cá nhân và thực hiện quyết toán thay cho từng cán bộ công chức thuộc trách nhiệm quản lý nếu có số thuế phải nộp lớn hơn số thuế đã khấu trừ hoặc số thuế đã khấu trừ lớn hơn số thuế phải nộp, lưu trữ hồ sơ khai thuế, quyết toán thuế tại đơn vị chi trả thu nhập mà không phải nộp cho cơ quan thuế.
Trường hợp khi quyết toán thuế thu nhập cá nhân đối với từng trường hợp cụ thể, nếu có số thuế đã tạm khấu trừ trong năm lớn hơn số thuế phải nộp thì đơn vị trực tiếp trả tiền lương, tiền công thực hiện hoàn trả số thuế nộp thừa hoặc thực hiện bù trừ số thuế đã nộp thừa vào số thuế phát sinh kỳ sau.

- Thuế TNCN tính theo thực tế chi trả, thành ra trả lương tháng 13 của năm 2009 thì trả vào tháng 1/2010 hoặc 2/2010 thì sẽ tính vào thu nhập tháng chi trả đó (tháng 1/2010 hoặc 2/2010) và bụp tạm nộp thuế (riêng lương tháng 13/2009 được miễn 50%).
- Cuối năm 2010 tính lại tổng chi (thực chi lương + thưởng) của cả năm (không cần biết tiền thưởng đó là do công sức của năm nào) rồi trừ 48 tr (bản thân, chưa kể nếu có người phụ thuộc) rồi tính ra số thuế phải nộp cả năm.
- Nếu số thuế phải nộp không có hoặc nhỏ hơn số đã khấu trừ hồi tháng 1/2010 hoặc 2/2010 thì hoàn thuế tại chỗ hoặc bù trừ vào số thuế tháng 1,2,3/2011 nếu có.

hix, hoàn lại mệt lắm, mà hoàn tại chỗ để qua kỳ sau ngỡ qua năm cũng ko phải nộp thì cứ lưu số tiền đó trên thuế :hichic:
Biết vậy nên hem công thưởng vào tháng đc lãnh mà cộng vào thu nhập cả năm, tại nó là lưong tháng 13 mà thực tế có 12 tháng :ammuu:
Với những ng lg tháng tới mức phải nộp thuế thì đc. chứ những ng mà lg chưa đến mức nộp thuế thf mệt :thodai:

TT thì ban hành thế rồi.Nhưng bạn nói thế khó hiểu quá.Nói tóm lại chốt lại một câu là mình cứ cộng lương tháng 13 đó vào cả năm rùi trừ đi các khoản cần trừ nếu thuộc diện chịu thuế thì nộp, không thì thôi. Mình nói thế đúng ko? Mình đọc TT mù hết cả đầu luôn nhưng để hiểu thì chắc cứ phải rút gọi lại mới hiểu đc.Hihi

Đúng như bạn nói. Khi quyết toán thuế TNCN là mình tính theo cả năm chứ ko tính từng tháng.
Bạn cộng tổng thu nhập của người lao động lại.
Trừ đi giảm trừ gia cảnh gồm:
- Cho bản thân = 4 triệu x 12 = 48 triệu
- Cho người phụ thuộc (nếu có) 1,6 triệu/ 1 người/ 1 tháng (tùy vào số người và số tháng để tính ra số giảm trừ này)
Thu nhập còn lại sẽ được tính thuế TNCN theo biểu như thông tư.
(Chú ý: nếu trong các khoản thu nhập của người lao động có những thu nhập ko chịu thuế bạn cũng phải loại ra khi tính, ko sẽ thiệt cho người lao động)

Nếu công ty bạn khai thuế TNCN theo tháng thì vẫn phải trích nộp thuế cho nhân viên, cuối nộp dư hay thiếu thì để quyết toán thuế năm quyết toán sẽ tính toán lại
Bên mình cuối năm mới qtoán 1 lần vì hàng tháng ko phát sinh nghĩa vụ thuế,chỉ mỗi tháng 12 này là rắc rồi vì cty mình trả lương tháng 13 vào ngày cuối cùng của thág 12.

---------- Post added at 09:00 AM ---------- Previous post was at 08:54 AM ----------

TT thì ban hành thế rồi.Nhưng bạn nói thế khó hiểu quá.Nói tóm lại chốt lại một câu là mình cứ cộng lương tháng 13 đó vào cả năm rùi trừ đi các khoản cần trừ nếu thuộc diện chịu thuế thì nộp, không thì thôi. Mình nói thế đúng ko? Mình đọc TT mù hết cả đầu luôn nhưng để hiểu thì chắc cứ phải rút gọi lại mới hiểu đc.Hihi
lương tháng 13 tính vào thu nhập của cả năm vẫn ko bị xem là trốn thuế ah?Mình bức xúc vấn đề này lắm, cả năm thu nhập chưa đến 35tr mà thág 12 thì nhận dc 2 thág lương nên dc 5tr thế là phải khấu trừ ah?Mình thật ko hiểu nổi, ở nhà trọ mà vẫn đóng thuế tncn.Ở cty mình nhiều trường hợp thế lắm, khấu trừ thì thấy thương.

hix, hoàn lại mệt lắm, mà hoàn tại chỗ để qua kỳ sau ngỡ qua năm cũng ko phải nộp thì cứ lưu số tiền đó trên thuế :hichic:
Biết vậy nên hem công thưởng vào tháng đc lãnh mà cộng vào thu nhập cả năm, tại nó là lưong tháng 13 mà thực tế có 12 tháng :ammuu:
Với những ng lg tháng tới mức phải nộp thuế thì đc. chứ những ng mà lg chưa đến mức nộp thuế thf mệt :thodai:

Lưu trên thuế là nghĩa làm sao hả bạn?
Nhà nước đã quy định cty phải hoàn thuế hoặc khấu trừ cho người lao động rồi còn gì?
Còn cty đi đòi ông Thuế như thế nào là chuyện của kế toán cty.
Bạn cứ vô phòng kế toán cty mà đòi tiền của bạn. Trừ lương của bạn chính là họ, vậy hoàn thuế cũng phải là họ.

Cộng như thế là trật lất. Nếu bạn là kế toán cty mà bạn tính sai, Nhà nước sẽ phạt cty chứ không phạt người lao động.
Cứ tháng nào phát sinh thì tính tháng đó (căn cứ bảng lương, thưởng thực trả có ký nhận) và thu (có thể xem là tạm thu).
Không cần biết bạn có thu được hay trừ lương người lao động hay chưa, nhưng bạn phải tổng hợp toàn cty và đi nộp ngay vào Kho bạc.
Cuối năm, chỉ lấy trên giấy tờ khai thuế của 12 tháng đã có mà tính lại.
Nếu thiếu: thu tiếp; nếu thừa: hoàn lại cho người lao động.
Sau đó, thường là rơi vào tháng 3 (hạn 90 ngày) , cty quyết toán lại với CQ Thuế:
- Tổng số phải nộp cả năm của toàn cty là bao nhiêu
- Tổng số cty đã nộp vào Kho Bạc 12 tháng là bao nhiêu.
Nếu thiếu: xuất quỹ đi nộp tiếp (bất kế bạn có thu được của người lao động hay chưa).
Nếu thừa: trừ vào số cty phải nộp tháng này hoặc xin Nhà nước hoàn tiền lại cho cty.

Đúng như bạn nói. Khi quyết toán thuế TNCN là mình tính theo cả năm chứ ko tính từng tháng.
Bạn cộng tổng thu nhập của người lao động lại.
Trừ đi giảm trừ gia cảnh gồm:
- Cho bản thân = 4 triệu x 12 = 48 triệu
- Cho người phụ thuộc (nếu có) 1,6 triệu/ 1 người/ 1 tháng (tùy vào số người và số tháng để tính ra số giảm trừ này)
Thu nhập còn lại sẽ được tính thuế TNCN theo biểu như thông tư.
(Chú ý: nếu trong các khoản thu nhập của người lao động có những thu nhập ko chịu thuế bạn cũng phải loại ra khi tính, ko sẽ thiệt cho người lao động)

Đúng là đúng thế nào nhỉ?
Nếu không phải tính từng tháng thì người ta quy định kê khai theo tháng làm gì?

Bên mình cuối năm mới qtoán 1 lần vì hàng tháng ko phát sinh nghĩa vụ thuế,chỉ mỗi tháng 12 này là rắc rồi vì cty mình trả lương tháng 13 vào ngày cuối cùng của thág 12.
lương tháng 13 tính vào thu nhập của cả năm vẫn ko bị xem là trốn thuế ah?Mình bức xúc vấn đề này lắm, cả năm thu nhập chưa đến 35tr mà thág 12 thì nhận dc 2 thág lương nên dc 5tr thế là phải khấu trừ ah?Mình thật ko hiểu nổi, ở nhà trọ mà vẫn đóng thuế tncn.Ở cty mình nhiều trường hợp thế lắm, khấu trừ thì thấy thương.

Bạn thấy là luật thuế TNCN không công bằng?
Theo cá nhân tôi, thuế suất đối với người giàu là tương đối thấp, trên 80tr chỉ có 35%, nếu như thu 50% thì hay hơn, bởi vì họ thuộc tầng lớp có thu nhập cao nhất nước mà.
Tuy nhiên bạn cũng thấy là người có thu nhập bình quân <4tr thì không phải đóng thuế.
Trong trường hợp của bạn, cty bạn có thể hoàn thuế cho bạn ngay đầu năm sau kia mà?
Tại sao họ không làm quyết toán và hoàn thuế cho bạn?
Trong khi tầng lớp giàu có thu nhập cao trong cty bạn thì không bị ảnh hưởng bởi sự chậm trễ của phòng kế toán.
Vậy bạn trách ai?
Nếu bạn là kế toán cty thì bạn hãy làm sớm và hoàn tiền cho người lao động trước.
Phần cty quyết toán với Nhà nước thì có thể trong hạn 90 ngày muốn làm lúc nào thì làm.
Đừng nói là khấu trừ thấy thương, may là họ chưa đôt phòng kế toán của bạn ấy chứ.

TRONG TRƯỜNG HỢP CÁC BẠN LÀM KẾ TOÁN MÀ VẪN CÒN CHƯA RÕ RÀNG PHẦN TRÁCH NHIỆM VỤ CỦA MÌNH THÌ CHÚNG TA CÓ THỂ MỞ CHUYÊN ĐỀ VỀ LOẠI THUẾ NÀY.
SẮP HẾT NĂM RỒI, CHÚNG TA SẮP ĐỤNG TỚI NÓI RỒI. NẾU CÁC BẠN CẦN HÃY BIỂU QUYẾT.

muontennguoi
"Đúng là đúng thế nào nhỉ?
Nếu không phải tính từng tháng thì người ta quy định kê khai theo tháng làm gì?"

Hàng tháng thì chỉ là kê khai tạm thời thôi. Giống như kê khai thuế TNDN theo quý vậy!
Đến cuối năm thì mới quyết toán thuế TNCN.
Bạn xem lại nhé!

---------- Post added at 07:50 PM ---------- Previous post was at 07:44 PM ----------

---------- Post added at 09:00 AM ---------- Previous post was at 08:54 AM ----------

Quyết toán thuế TNCN là vào thời điểm cuối năm.
Bạn chỉ phải nộp thuế khi tổng thu nhập của bạn là trên 48 triệu (hay trên 4 triệu / tháng) nếu ko có người phụ thuộc.
Còn nếu có người phụ thuộc thì tính thêm 1,6 triệu / 1 người/ 1 tháng (tương đương 19,2 triệu/ 1 người / 1 năm)
Nói như bạn phía trên thì tổng thu nhập 1 năm của bạn chưa đến 35 triệu thì làm sao mà phải nộp thuế TNCN.
Nếu công ty bạn đang làm thế thì bạn phải hỏi lại đi nhé!

Bạn thấy là luật thuế TNCN không công bằng?
Theo cá nhân tôi, thuế suất đối với người giàu là tương đối thấp, trên 80tr chỉ có 35%, nếu như thu 50% thì hay hơn, bởi vì họ thuộc tầng lớp có thu nhập cao nhất nước mà.
Tuy nhiên bạn cũng thấy là người có thu nhập bình quân <4tr thì không phải đóng thuế.
Trong trường hợp của bạn, cty bạn có thể hoàn thuế cho bạn ngay đầu năm sau kia mà?
Tại sao họ không làm quyết toán và hoàn thuế cho bạn?
Trong khi tầng lớp giàu có thu nhập cao trong cty bạn thì không bị ảnh hưởng bởi sự chậm trễ của phòng kế toán.
Vậy bạn trách ai?
Nếu bạn là kế toán cty thì bạn hãy làm sớm và hoàn tiền cho người lao động trước.
Phần cty quyết toán với Nhà nước thì có thể trong hạn 90 ngày muốn làm lúc nào thì làm.
Đừng nói là khấu trừ thấy thương, may là họ chưa đôt phòng kế toán của bạn ấy chứ.

TRONG TRƯỜNG HỢP CÁC BẠN LÀM KẾ TOÁN MÀ VẪN CÒN CHƯA RÕ RÀNG PHẦN TRÁCH NHIỆM VỤ CỦA MÌNH THÌ CHÚNG TA CÓ THỂ MỞ CHUYÊN ĐỀ VỀ LOẠI THUẾ NÀY.
SẮP HẾT NĂM RỒI, CHÚNG TA SẮP ĐỤNG TỚI NÓI RỒI. NẾU CÁC BẠN CẦN HÃY BIỂU QUYẾT.
[/QUOTE]
Nộp thuế là nghĩa vụ và trách nhiệm,mình biết điều đó và ko có ý kiến j.
Mình vướng mắt ở chỗ là thuế nộp vào thì dễ và lấy ra thf rất khó.Mình khấu trừ của người ta đấy nhưng đến khi nào mới hoàn lại dc cho người ta.
Tầng lớp có thu nhập cao trog cty mình thì người ta làm nhiều nơi phải tự qtoán lấy nên hàng năm cty mình ko phát sinh.

muontennguoi
"Đúng là đúng thế nào nhỉ?
Nếu không phải tính từng tháng thì người ta quy định kê khai theo tháng làm gì?"

Hàng tháng thì chỉ là kê khai tạm thời thôi. Giống như kê khai thuế TNDN theo quý vậy!
Đến cuối năm thì mới quyết toán thuế TNCN.
Bạn xem lại nhé!

---------- Post added at 07:50 PM ---------- Previous post was at 07:44 PM ----------

Quyết toán thuế TNCN là vào thời điểm cuối năm.
Bạn chỉ phải nộp thuế khi tổng thu nhập của bạn là trên 48 triệu (hay trên 4 triệu / tháng) nếu ko có người phụ thuộc.
Còn nếu có người phụ thuộc thì tính thêm 1,6 triệu / 1 người/ 1 tháng (tương đương 19,2 triệu/ 1 người / 1 năm)
Nói như bạn phía trên thì tổng thu nhập 1 năm của bạn chưa đến 35 triệu thì làm sao mà phải nộp thuế TNCN.
Nếu công ty bạn đang làm thế thì bạn phải hỏi lại đi nhé!

Cái màu đỏ đó là bạn đã nói tất cả rồi. Cả năm chưa vược quá 48 triệu nhưng có một tháng trong năm tiền lương vượt 4 triệu ( không tính giảm trừ gia cảnh) thì phải nộp thuế TNCN rồi
Như anh Mướn nói, tạm thời khấu trừ, cuối năm qtoán nếu không nộp thuế thì nhà nước cho phép công ty tự cấn trừ trong nội bộ công ty ( thu thêm người thiếu thuế, trả lại người nộp thừa), còn tổng số thuế TNCN của cả công ty phải nộp hay hoàn lại thì kế toán sẽ làm thủ tục với cơ quan thuế

11 tháng lương bèo bọt, mỗi tháng 12 được tý thưởng về lịnh vợ lại bị cô kế toán thay mặt Nhà nước khấu đi ít nhiều, về vợ nó nghi cho gái! Thế thì tức thật! Mà tức là đúng vì cô kế toán .......vịt.

Muốn tháng 12 không bị khấu thì làm QT cả năm nhanh lên trong cùng kỳ của tháng 12 như vậy số phải nộp của tháng 12 bù trừ vào phần thừa cả năm. Khỏi phải nộp khỏi phải hoàn để rồi kêu ca khó lấy về.

Cái màu đỏ đó là bạn đã nói tất cả rồi. Cả năm chưa vược quá 48 triệu nhưng có một tháng trong năm tiền lương vượt 4 triệu ( không tính giảm trừ gia cảnh) thì phải nộp thuế TNCN rồi
Như anh Mướn nói, tạm thời khấu trừ, cuối năm qtoán nếu không nộp thuế thì nhà nước cho phép công ty tự cấn trừ trong nội bộ công ty ( thu thêm người thiếu thuế, trả lại người nộp thừa), còn tổng số thuế TNCN của cả công ty phải nộp hay hoàn lại thì kế toán sẽ làm thủ tục với cơ quan thuế

Bạn đọc lại bài của anh Mướn đi nhé!
Cái màu đỏ là cái mình viết.
Thuế TNCN hàng tháng phải kê khai tạm thời. Đến cuối năm mới quyết toán.

---------- Post added at 09:43 AM ---------- Previous post was at 09:41 AM ----------

11 tháng lương bèo bọt, mỗi tháng 12 được tý thưởng về lịnh vợ lại bị cô kế toán thay mặt Nhà nước khấu đi ít nhiều, về vợ nó nghi cho gái! Thế thì tức thật! Mà tức là đúng vì cô kế toán .......vịt.

Muốn tháng 12 không bị khấu thì làm QT cả năm nhanh lên trong cùng kỳ của tháng 12 như vậy số phải nộp của tháng 12 bù trừ vào phần thừa cả năm. Khỏi phải nộp khỏi phải hoàn để rồi kêu ca khó lấy về.

Không có chuyện tháng 12 bị khấu trừ thuế được nếu tổng thu nhập cả năm ko đủ điều kiện để đóng thuế được.
Vì bao giờ cuối năm cũng phải làm quyết toán thuế TNCN cho người lao động.

Không có chuyện tháng 12 bị khấu trừ thuế được nếu tổng thu nhập cả năm ko đủ điều kiện để đóng thuế được.
Vì bao giờ cuối năm cũng phải làm quyết toán thuế TNCN cho người lao động.

Có chuyện đấy! Ngày xửa ngày xưa ở Thông tư 84 kể rằng kê khai theo tháng và vì vậy có thu nhập đến mức khấu trừ thì phải khấu trừ.
QT những 90 ngày mới phải làm, tháng 12 có mỗi 20 ngày nếu QT đi sau 20 ngày thì có thêm chuyện ở nghị định 98 kể về phạt đó Re.:chupanh:

Lưu trên thuế là nghĩa làm sao hả bạn?
Nhà nước đã quy định cty phải hoàn thuế hoặc khấu trừ cho người lao động rồi còn gì?
Còn cty đi đòi ông Thuế như thế nào là chuyện của kế toán cty.
Bạn cứ vô phòng kế toán cty mà đòi tiền của bạn. Trừ lương của bạn chính là họ, vậy hoàn thuế cũng phải là họ.

KHổ nỗi mình là kế toán :thodai:
quên nghĩa là số tiền bị thuế giữ trong Kho bạc NN :whistling:

Sửa lần cuối:

Trích luật thuế TNCN số 04/2007:
"Điều 7. Kỳ tính thuế
1. Kỳ tính thuế đối với cá nhân cư trú được quy định như sau:
a) Kỳ tính thuế theo năm áp dụng đối với thu nhập từ kinh doanh; thu nhập từ tiền lương, tiền công;
b) Kỳ tính thuế theo từng lần phát sinh thu nhập áp dụng đối với thu nhập từ đầu tư vốn; thu nhập từ chuyển nhượng vốn, trừ thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán; thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản; thu nhập từ trúng thưởng; thu nhập từ bản quyền; thu nhập từ nhượng quyền thương mại; thu nhập từ thừa kế; thu nhập từ quà tặng;
c) Kỳ tính thuế theo từng lần chuyển nhượng hoặc theo năm đối với thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán. Trường hợp cá nhân áp dụng kỳ tính thuế theo năm thì phải đăng ký từ đầu năm với cơ quan thuế.
2. Kỳ tính thuế đối với cá nhân không cư trú được tính theo từng lần phát sinh thu nhập áp dụng đối với tất cả thu nhập chịu thuế."

Đúng như bạn Ngom nói, theo TT 84:
"2.1.2. Thời hạn nộp tờ khai thuế tháng chậm nhất là ngày 20 của tháng sau."
Tuy nhiên còn có đoạn sau:
"Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai thuế theo quý. Thời hạn nộp tờ khai thuế theo quý chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quý sau."
Như vậy là trong trường hợp này, bạn ấy có đến 30 ngày để kê khai. Trong 30 ngày đấy mà bạn làm quyết toán thuế luôn thì cần gì phải nộp nữa.
Mà theo mình nếu chậm quyết toán cho người lao động thì mình nên dùng tiền của công ty tạm nộp thì hay hơn (vì biết chắc người lao động ko phải nộp thuế rồi!).
Như vậy sẽ đỡ khổ cho người lao động! Các bạn thấy mình nói như thế được ko ạ!?!

Dù gì thì cũng Thank you Ngom!

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247