Hóa đơn không đóng dấu......

Ðề: Hóa đơn không đóng dấu......

Câu trả lời của bạn chưa chính xác : Cty TNHH A có chức năng bán vé máy bay khi mua vé từ HHK thì có phiếu thu cước và vè máy bay, sau khi mua về Cty xuất HĐ GTGT bán vé máy bay cho Cty B và giao vé cho cty B. ( vé máy bay nội địa trong nước chịu thuế GTGT 5%). Vậy Cty A làm gì có cùi vé mà chỉ có phiếu thu cước vận chuyển từ HHK xuất mà thôi :happy3: Vậy theo bạn Cty A không được quyền kê khai và khấu trừ thuế đôi với phiếu thu cước vận chuyển (hóa đơn đặc thù của HHK) hay sao? Và việc bạn nói phiếu thu cước vận chuyển của HHK Việt Nam( VietNam Airlines) chưa chắc là hóa đơn thì xin thưa với bạn là bạn căn cứ vào đâu mà khẳng định như thế :confuse1:

- Hình như mình thấy bạn đang có vấn đề trục trặc tâm lý, hơi bất ổn định. Trả lời bài mà không đọc kỹ nội dung. Việc gì dính đến Cty A. Vấn đề kê khai là dành cho người sử dụng và DN mua vé máy bay mà. :smilielol5:

- Vậy theo bạn hiểu, phiếu thu cước vận chuyển là cái gì? Nếu nói hắn là hóa đơn, hãy chứng minh. Nó chỉ đơn giản là 1 chứng từ kế toán mà thôi. :happy3:

- Hình như mình thấy bạn đang có vấn đề trục trặc tâm lý, hơi bất ổn định. Trả lời bài mà không đọc kỹ nội dung. Việc gì dính đến Cty A. Vấn đề kê khai là dành cho người sử dụng và DN mua vé máy bay mà. :smilielol5:

- Vậy theo bạn hiểu, phiếu thu cước vận chuyển là cái gì? Nếu nói hắn là hóa đơn, hãy chứng minh. Nó chỉ đơn giản là 1 chứng từ kế toán mà thôi. :happy3:
+ Bạn này không lo trả lời bài mà toàn lo chuyện của người khác, không biết dòng trên của bạn có được gọi là spam không? Bạn đọc lại bài của tôi đi, cty A là cty mua vé máy bay đó bạn à và họ bán lại cho Cty B.
+ Việc bạn cần tôi chứng minh tôi sẽ chứng minh cho bạn thấy trên phiếu thu cước vân chuyển(sales receipt) của HHK Việt Nam có ghi dòng chữ : ban hành theo công văn 3454/TCT/NV2-06/07/1999 của tổng cục thuế, ký hiệu hóa đơn: AA/2008T, số : 0163
+ Quy định trong thông tư 120/2002/TT-BTC:
2. Thủ tục đăng ký sử dụng hoá đơn tự in.
2.1. Thủ tục đăng ký mẫu hoá đơn tự in.
Đối với Tổng công ty, tập đoàn, liên hiệp có nhiều Công ty, xí nghiệp, đơn vị, chi nhánh đóng ở nhiều tỉnh, thành phố trực thuộc TW thì đăng ký sử dụng hoá đơn tự in với Tổng cục Thuế, đối với các tổ chức, cá nhân khác đăng ký tại các Cục Thuế tỉnh, thành phố trực thuộc TW (theo mẫu đính kèm).
Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ đăng ký sử dụng hoá đơn tự in theo quy định sau:
a. Công văn đăng ký sử dụng hoá đơn tự in (đối với tổ chức sản xuất, kinh doanh) hoặc đơn đăng ký sử dụng hoá đơn tự in (đối với hộ sản xuất, kinh doanh) - theo mẫu đính kèm.
b. Mẫu hoá đơn do tổ chức, cá nhân tự thiết kế, mẫu hoá đơn phải có các chỉ tiêu như: Tên tổ chức, cá nhân; địa chỉ, mã số thuế, ký hiệu, số hoá đơn; tên, địa chỉ, mã số thuế của đơn vị mua hàng; tên hàng hoá, dịch vụ, đơn vị tính, số lượng, đơn giá, tiền hàng; thuế suất thuế GTGT, tiền thuế GTGT (nếu có), tổng cộng tiền thanh toán, in theo văn bản số:... ngày... tháng... năm... của cơ quan thuế và tên nhà in hoá đơn. Những nội dung đặc thù, biểu tượng của đơn vị có thể được đưa vào mẫu hoá đơn. Nếu tổ chức, cá nhân cần sử dụng hoá đơn song ngữ thì in tiếng Việt trước, tiếng nước ngoài sau.
c. Sơ đồ địa điểm sản xuất, kinh doanh, văn phòng giao dịch do tổ chức, cá nhân tự vẽ có xác nhận và cam kết của người đứng đầu tổ chức, cá nhân về: Địa chỉ, số nhà, đường phố (đối với thành phố, thị xã), địa điểm thôn, xã ... (đối với nông thôn) để theo dõi giao dịch, quản lý. Khi thay đổi địa điểm sản xuất, kinh doanh, văn phòng giao dịch, trong vòng 10 ngày, tổ chức, cá nhân phải lập lại sơ đồ mới. Nếu tổ chức, cá nhân thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh, văn phòng giao dịch thì phải xuất trình hợp đồng thuê nhà, có xác nhận của UBND phường, xã, thị trấn (để đối chiếu) và bản Photocopy để cơ quan thuế lưu.
d. Các bản sao không phải công chứng:
Giấy phép đăng ký kinh doanh.
Chứng minh nhân dân (còn trong thời hạn sử dụng theo quy định của pháp luật) của người đứng đầu tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh.
đ. Giấy chứng nhận đăng ký thuế bản chính kèm theo bản Photocopy.
Cơ quan thuế sau khi nhận hồ sơ đăng ký sử dụng hoá đơn tự in của tổ chức, cá nhân, trong vòng 05 ngày (ngày làm việc) phải có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ theo quy định về sự tồn tại thực tế của tổ chức, cá nhân đăng ký tự in hoá đơn để làm thủ tục chấp thuận việc đăng ký mẫu hoá đơn tự in.
Khi thay đổi mẫu hoá đơn, tổ chức, cá nhân phải đăng ký lại.
2.2. Đăng ký lưu hành mẫu hoá đơn tự in.
Hoá đơn do tổ chức, cá nhân tự in phải đăng ký lưu hành mẫu hoá đơn với cơ quan thuế nơi đăng ký sử dụng hoá đơn gồm: Ký hiệu, số lượng, số hoá đơn (từ số ... đến số ...). Cơ quan thuế căn cứ vào nhu cầu sử dụng hoá đơn và việc chấp hành quy định về quản lý, sử dụng hoá đơn của tổ chức, cá nhân mà quy định số lượng hoá đơn tự in được đăng ký lưu hành sử dụng theo từng kỳ từ 1 tháng đến 3 tháng. Trước khi in hoá đơn đợt mới phải báo cáo việc sử dụng hoá đơn in đợt cũ và đăng ký in mới với cơ quan thuế về ký hiệu, số lượng, số thứ tự hoá đơn.
Cơ quan thuế quản lý mở sổ theo dõi tổ chức, cá nhân đăng ký lưu hành mẫu hoá đơn tự in và cấp cho đơn vị 1 sổ ST-25/HĐ (theo mẫu đính kèm).

Vậy trường hợp này đã được Tổng Cục Thuế đồng ý cho phép và trả lời bẳng công văn vẫn không là hóa đơn tự in được hả bạn!:happy3:

+ Bạn này không lo trả lời bài mà toàn lo chuyện của người khác, không biết dòng trên của bạn có được gọi là spam không? Bạn đọc lại bài của tôi đi, cty A là cty mua vé máy bay đó bạn à và họ bán lại cho Cty B.

Hahaha...Cty A mua vé từ HHK, bán sang cho B thì tất nhiên A phải xuất hóa đơn cho B. Sau đó B bán vé cho khách hàng và xuất phiếu thu cước VC cho khách hàng. Vậy khách hàng đó về kê khai thế nào? Hiểu rồi chứ ATM? Rõ ràng mình đang nói về khách hàng mua vé, lại lái máy bay sang Cty A. :smilielol5:

+ Việc bạn cần tôi chứng minh tôi sẽ chứng minh cho bạn thấy trên phiếu thu cước vân chuyển(sales receipt) của HHK Việt Nam có ghi dòng chữ : ban hành theo công văn 3454/TCT/NV2-06/07/1999 của tổng cục thuế, ký hiệu hóa đơn: AA/2008T, số : 0163

Cái phiếu thu này mình có cả trăm tờ, nhưng đem các tờ này kê khai bình thường vô bảng kê đầu vào thì cơ quan thuế luôn cho ra ngoài ở...hix...hix..vậy nó có phải là hóa đơn không vậy? Nếu phải, sao không chấp nhận cho kê khai (tính hợp lệ đầy đủ).:smilielol5:

Vậy trường hợp này đã được Tổng Cục Thuế đồng ý cho phép và trả lời bẳng công văn vẫn không là hóa đơn tự in được hả bạn!:happy3:

Vậy bạn có cầm tờ CV đó đọc bao giờ chưa? :sweatdrop:

Hahaha...Cty A mua vé từ HHK, bán sang cho B thì tất nhiên A phải xuất hóa đơn cho B. Sau đó B bán vé cho khách hàng và xuất phiếu thu cước VC cho khách hàng. Vậy khách hàng đó về kê khai thế nào? Hiểu rồi chứ ATM? Rõ ràng mình đang nói về khách hàng mua vé, lại lái máy bay sang Cty A. :smilielol5:

Cái phiếu thu này mình có cả trăm tờ, nhưng đem các tờ này kê khai bình thường vô bảng kê đầu vào thì cơ quan thuế luôn cho ra ngoài ở...hix...hix..vậy nó có phải là hóa đơn không vậy? Nếu phải, sao không chấp nhận cho kê khai (tính hợp lệ đầy đủ).:smilielol5:

Vậy bạn có cầm tờ CV đó đọc bao giờ chưa? :sweatdrop:

Bạn lại chưa hiểu nữa rồi, đối với hãng hàng không thì cty A là khách hàng mua hàng, đối với Cty A thì Cty B là khách hàng mua hàng( B mua của A, A mua của HHK) vậy ở đây có 2 khách hàng nhé bạn. Bạn nói là cơ quan thuế luôn cho ra ngoài bạn hãy chứng minh việc làm của cơ quan thuế nơi bạn là đúng đắn :happy3:

+ Quy định trong thông tư 120/2002/TT-BTC:

Bạn ATM ơi hiện nay thuế không còn cho phép in phiếu thu nữa đâu bạn ạ từ năm 2007 rùi cơ (vì mình làm trong Cty in hóa đơn đặc thù), có lẽ công ty này đã đăng ký lâu rồi và vẫn in tiếp theo mẫu cũ hiện bây giờ thuế không còn chấp nhận mẫu phiếu thu nữa đâu. Nên đây không phải là hóa đơn đặc thù đâu nhé, bạn hãy tìm hiểu kỹ lại xem. Thân

Bạn ATM ơi hiện nay thuế không còn cho phép in phiếu thu nữa đâu bạn ạ từ năm 2007 rùi cơ (vì mình làm trong Cty in hóa đơn đặc thù), có lẽ công ty này đã đăng ký lâu rồi và vẫn in tiếp theo mẫu cũ hiện bây giờ thuế không còn chấp nhận mẫu phiếu thu nữa đâu. Nên đây không phải là hóa đơn đặc thù đâu nhé, bạn hãy tìm hiểu kỹ lại xem. Thân

Vậy bạn cho tỡ xin cái công vặn hoặc quy định đó nhé! Vì nếu Tổng cục thuế không cho phép thì đồng nghĩa với việc không được cấp phép số seri mới là AA/2008T.:happy3:, tớ cũng đang muốn có cái đó để làm việc với bên HHK đây.:hurray:

Yên tâm mà kê khai đi bạn, kê khai đc tất tần tật....
(Bạn thử nhìn hóa đơn Internet của thằng FPT TP.HCM thử xem, nó in hàng loạt, chả có cái nào đóng dấu, hay ký tên...thậm chí người lập cũng ko có nữa)

Theo kinh nghiệm của mình thì, hóa đơn của bạn có % thuế suất là bao nhiêu? Nếu là hóa đơn đặc thù mà % thuế suất là 0% (vì đó là ngành kinh doanh đặc thù) thì bạn chỉ cần kê khai như hóa đơn thông thường mà thôi.
Còn trong bản kê khai thuế GTGT theo mẫu số 01 GTKT-3LL thì mình không được kê khai phần giá trị hàng hóa này.

Bạn lại chưa hiểu nữa rồi, đối với hãng hàng không thì cty A là khách hàng mua hàng, đối với Cty A thì Cty B là khách hàng mua hàng( B mua của A, A mua của HHK) vậy ở đây có 2 khách hàng nhé bạn. Bạn nói là cơ quan thuế luôn cho ra ngoài bạn hãy chứng minh việc làm của cơ quan thuế nơi bạn là đúng đắn :happy3:

Vậy A, B khai thuế thế nào đối với đầu vào của mình?

Cơ quan thuế nói: nếu anh đưa phiếu thu vào kê khai khấu trừ thì phải cộng thêm cái cùi vé máy bay. Được chưa ATM?

Vậy bạn cho tỡ xin cái công vặn hoặc quy định đó nhé! Vì nếu Tổng cục thuế không cho phép thì đồng nghĩa với việc không được cấp phép số seri mới là AA/2008T.:happy3:, tớ cũng đang muốn có cái đó để làm việc với bên HHK đây.:hurray:

Hiện tại không có nhiều nhà in được TCT cho phép in hóa đơn. Bây giờ muốn biết chính xác có được phép in phiếu thu (không phải hóa đơn nhé). hãy đến 73 Nguyễn Bĩnh Khiêm hoặc đối diện (In Liên Sơn) hỏi sẽ biết ngay. Không khéo sẽ có công văn hay quy định mới.

AA/2008T: em có hiểu rõ về cái ký hiệu này không? Nói như thế là chưa đúng đấy.

Yên tâm mà kê khai đi bạn, kê khai đc tất tần tật....
(Bạn thử nhìn hóa đơn Internet của thằng FPT TP.HCM thử xem, nó in hàng loạt, chả có cái nào đóng dấu, hay ký tên...thậm chí người lập cũng ko có nữa)

Ừ, cứ kê khai thoải mái. Sau đó sẽ được xuất toán thoải mái.:smilielol5:

Theo kinh nghiệm của mình thì, hóa đơn của bạn có % thuế suất là bao nhiêu? Nếu là hóa đơn đặc thù mà % thuế suất là 0% (vì đó là ngành kinh doanh đặc thù) thì bạn chỉ cần kê khai như hóa đơn thông thường mà thôi.
Còn trong bản kê khai thuế GTGT theo mẫu số 01 GTKT-3LL thì mình không được kê khai phần giá trị hàng hóa này.

Thuế suất thuế GTGT không liên quan đến hóa đơn đặc thù, chỉ liên quan đến đối tượng chịu thuế mà thôi.

HĐ này thuộc loại GTGT mẫu 01, thuế suất 10%, HĐ này đc sự cho phép in của Cục Thuế. Theo CV số 1766/TCT-CS ngày 08/5/08 của TCT, tất cả các hóa đơn đều phải đóng dấu, nhưng đối với những HĐ kg có chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị thì kg phải đóng dấu, do đó CT cho phép đơn vị này in mau HĐ GTGT không có chỉ tiêu thủ trưởng, do Cty này có lượng HĐ xuất ra mỗi ngày rất lớn.:book:

1 Cty khi muốn in thêm hóa đơn sẽ làm công văn gửi lên cục thuế xin in thêm và sẽ ghi rõ số lượng cần in; ký hiệu hóa đơn (AA/200..-T, AB/200...-T); nếu thuế duyệt sẽ có công văn trả lời đồng cho phép in hay không, khi đó nhà in sẽ in tiếp, bạn cứ đến HHK yêu cầu họ cho bạn xem công văn đồng ý đi, mình chắc chắn họ không có đâu, còn ký hiệu thì khi họ muốn thì in gì mà chả được. Và bạn hãy để ý trên những hóa đơn đặc thù sẽ có dòng "In tại Cty...... (Liên Sơn or Nguyên Xương Thịnh, In Tài Chính ...); số điện thoại" bạn gọi đến phòng quản lý in họ sẽ trả lời cho bết là họ có in cho HHK này không theo công văn số mấy, ngày nào bạn nhé.

Vậy A, B khai thuế thế nào đối với đầu vào của mình?

Cơ quan thuế nói: nếu anh đưa phiếu thu vào kê khai khấu trừ thì phải cộng thêm cái cùi vé máy bay. Được chưa ATM?

Hiện tại không có nhiều nhà in được TCT cho phép in hóa đơn. Bây giờ muốn biết chính xác có được phép in phiếu thu (không phải hóa đơn nhé). hãy đến 73 Nguyễn Bĩnh Khiêm hoặc đối diện (In Liên Sơn) hỏi sẽ biết ngay. Không khéo sẽ có công văn hay quy định mới.

AA/2008T: em có hiểu rõ về cái ký hiệu này không? Nói như thế là chưa đúng đấy.

Ừ, cứ kê khai thoải mái. Sau đó sẽ được xuất toán thoải mái.:smilielol5:

Thuế suất thuế GTGT không liên quan đến hóa đơn đặc thù, chỉ liên quan đến đối tượng chịu thuế mà thôi.

+ Bạn làm mình hú hồn, vé điện tử thì làm gì có cùi hả bạn :confuse1:
+ Lấy thêm ví dụ thực tế về HĐ GTGT không có dấu mộc và chữ ký thủ trưởng vẫn là hóa đơn hợp pháp: Hóa đơn GTGT của Cty Tân Cảng Sài Gòn; ( Ban hành theo công văn số 8793/CT-QTTVAC ngày 06 tháng 09 năm 2007 của cục thuế TP HCM)

Hóa đơn của Cty TNT-VIETTRANS EXPRESS WORLD( ban hành theo công văn số 26590/CT-AC ngày 03/11/2004 của Cục Thuế TP Hà Nội)

Sở dĩ tôi lấy 2 tên cty này ở 2 địa điểm khác nhau, một cái là nơi năng động nhất Việt Nam và một cái là nơi Bộ Tài Chính, Tổng Cục Thuế đang đặt trụ sở.

Các hóa đơn này hoàn toàn không có dấu mộc và không có chữ ký thủ trương đơn vị nhưng vẫn là hóa đơn hợp pháp.

Mời các bạn cho ý kiến tiếp!:thumbup:

Sửa lần cuối:

Cái này thì pó tay thôi bạn ơi,. các bác thuế nguyên tắc lắm. Hóa đơn hợp lệ được quy định rõ là phải có đầy đủ các chỉ tiêu: Tên, địa chỉ, MST...nói chung là đầy đủ. Trường hợp Hóa đơn đặc thù hoặc hóa đơn tự in thì cũng phải đăng ký trước và được chấp nhận nữa bạn ah.

1 Cty khi muốn in thêm hóa đơn sẽ làm công văn gửi lên cục thuế xin in thêm và sẽ ghi rõ số lượng cần in; ký hiệu hóa đơn (AA/200..-T, AB/200...-T); nếu thuế duyệt sẽ có công văn trả lời đồng cho phép in hay không, khi đó nhà in sẽ in tiếp, bạn cứ đến HHK yêu cầu họ cho bạn xem công văn đồng ý đi, mình chắc chắn họ không có đâu, còn ký hiệu thì khi họ muốn thì in gì mà chả được. Và bạn hãy để ý trên những hóa đơn đặc thù sẽ có dòng "In tại Cty...... (Liên Sơn or Nguyên Xương Thịnh, In Tài Chính ...); số điện thoại" bạn gọi đến phòng quản lý in họ sẽ trả lời cho bết là họ có in cho HHK này không theo công văn số mấy, ngày nào bạn nhé.

Bạn thân mến bây giờ thì tôi có thể khẳng định chắc chắn một điều rằng việc bạn nói :
Nguyên văn bởi vt_thuylinh View Post

Là hoàn toàn chưa chính xác, việc nhà in của bạn không được phép in là đúng nhưng việc bạn nói phiếu thu cước vận chuyển không phải là hóa đơn đặc thù thì hoàn toàn sai:
Mời bạn đọc quyết định 18/2007/QĐ-BTC bngayf 22/03/2007 nhé!
Điều 7. Quản lý và sử dụng vé điện tử

1- Việc quản lý, sử dụng vé điện tử thực hiện theo Luật kế toán, Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ về in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn và Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ về in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn (Riêng đăng ký lưu hành và in vé điện tử thực hiện theo quy định tại Điều 5 và Điều 6 Quy chế này).

2- Vé điện tử giao cho khách hàng theo quy định tại điểm 2, Điều 4 Quy chế này là chứng từ hợp pháp để khấu trừ thuế giá trị gia tăng, tính vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp và để thanh, quyết toán tài chính cho các đơn vị thụ hưởng ngân sách nhà nước.
Chào bạn!

Sửa lần cuối:

Kính thưa các bác, các bác tranh luận dữ quá,có bác nào đã từng gửi thư chưa nhỉ? trên cái bì thư có con tem đấy và con tem đấy gọi là hoá đơn đặc thù,hình như nó không có mộc và chữ ký của thủ trưởng thì phải?

+ Bạn làm mình hú hồn, vé điện tử thì làm gì có cùi hả bạn :confuse1:
+ Lấy thêm ví dụ thực tế về HĐ GTGT không có dấu mộc và chữ ký thủ trưởng vẫn là hóa đơn hợp pháp: Hóa đơn GTGT của Cty Tân Cảng Sài Gòn; ( Ban hành theo công văn số 8793/CT-QTTVAC ngày 06 tháng 09 năm 2007 của cục thuế TP HCM)

Hóa đơn của Cty TNT-VIETTRANS EXPRESS WORLD( ban hành theo công văn số 26590/CT-AC ngày 03/11/2004 của Cục Thuế TP Hà Nội)

Sở dĩ tôi lấy 2 tên cty này ở 2 địa điểm khác nhau, một cái là nơi năng động nhất Việt Nam và một cái là nơi Bộ Tài Chính, Tổng Cục Thuế đang đặt trụ sở.

Các hóa đơn này hoàn toàn không có dấu mộc và không có chữ ký thủ trương đơn vị nhưng vẫn là hóa đơn hợp pháp.

Mời các bạn cho ý kiến tiếp!:thumbup:

- Không cần bàn lan man quá nhiều, vấn đề chính là sống và làm việc theo pháp luật. Đâu nhất thiết phải là HN hay HCM, tỉnh vùng sâu vùng xa cũng phải làm như nhau thôi.:iagree:

- Căn cứ trên Nghị định 89, Thông tư 120/2002/TT-BTC, thông tư 99/2003/TT-BTC, có chổ nào cho phép in hóa đơn như thế hay không?:sweatdrop:

- Sẽ có vài trường hợp được sự cho phép của TCT vì 1 lý do nào đó, chứ không thể cứ thế mà phang. Bạn có chắc chắn 1 điều rằng: đã đọc các công văn đó chưa? Có thể trong đó có những câu mà TCT hướng dẫn riêng hay không?:confuse1:

- Xét về tính pháp lý, hóa đơn tự in khi có dòng "ban hành theo CV..." thì tất nhiên nó okie. Nhưng có bao giờ bạn thấy hóa đơn giả i chang thế chưa?:sweatdrop:

- Khi làm việc thì biết cách bảo vệ cho quyền lợi của mình cũng như DN, đừng bao giờ để nước đến chân rồi nhảy. Không biết nói thế bạn hiểu không nữa?:iagree:

- Bàn riêng về con dấu: tính pháp lý của con dấu là gì? Tại sao có con dấu ở pháp nhân? Nó có cần thiết hay không?:book:

- Bàn về đại diện pháp luật: hóa đơn chỉ có người bán và người mua, vậy suy ra thủ trưởng không cần biết cái gì đã và đang xảy ra sao? Cho ông ta làm bù nhìn ah? Nếu nhân viên xách vài tờ hóa đơn đó viết vớ vẫn trên đó, ai sẽ chịu trách nhiệm đây?:smilielol5:

- Chúng ta nên bàn xung quanh thôi nhé, đừng dư xăng rồi lại chạy vòng vòng, mệt lắm. :gatdau:

-----------------------------------------------------------------------------------------
Bạn thân mến bây giờ thì tôi có thể khẳng định chắc chắn một điều rằng việc bạn nói :

Là hoàn toàn chưa chính xác, việc nhà in của bạn không được phép in là đúng nhưng việc bạn nói phiếu thu cước vận chuyển không phải là hóa đơn đặc thù thì hoàn toàn sai:
Mời bạn đọc quyết định 18/2007/QĐ-BTC bngayf 22/03/2007 nhé!
Điều 7. Quản lý và sử dụng vé điện tử

Chào bạn!

Đưa ví dụ cũng sai nữa. Phiếu thu cước vận chuyển là vé điện tử hay sao?

Thời điểm phiếu thu cước vận chuyển ra đời, chắc phải cách ông Quyết định 18 phải cỡ trên 8 năm.

Sửa lần cuối:

- Không cần bàn lan man quá nhiều, vấn đề chính là sống và làm việc theo pháp luật. Đâu nhất thiết phải là HN hay HCM, tỉnh vùng sâu vùng xa cũng phải làm như nhau thôi.:iagree:

- Căn cứ trên Nghị định 89, Thông tư 120/2002/TT-BTC, thông tư 99/2003/TT-BTC, có chổ nào cho phép in hóa đơn như thế hay không?:sweatdrop:

- Sẽ có vài trường hợp được sự cho phép của TCT vì 1 lý do nào đó, chứ không thể cứ thế mà phang. Bạn có chắc chắn 1 điều rằng: đã đọc các công văn đó chưa? Có thể trong đó có những câu mà TCT hướng dẫn riêng hay không?:confuse1:

- Xét về tính pháp lý, hóa đơn tự in khi có dòng "ban hành theo CV..." thì tất nhiên nó okie. Nhưng có bao giờ bạn thấy hóa đơn giả i chang thế chưa?:sweatdrop:

- Khi làm việc thì biết cách bảo vệ cho quyền lợi của mình cũng như DN, đừng bao giờ để nước đến chân rồi nhảy. Không biết nói thế bạn hiểu không nữa?:iagree:

- Bàn riêng về con dấu: tính pháp lý của con dấu là gì? Tại sao có con dấu ở pháp nhân? Nó có cần thiết hay không?:book:

- Bàn về đại diện pháp luật: hóa đơn chỉ có người bán và người mua, vậy suy ra thủ trưởng không cần biết cái gì đã và đang xảy ra sao? Cho ông ta làm bù nhìn ah? Nếu nhân viên xách vài tờ hóa đơn đó viết vớ vẫn trên đó, ai sẽ chịu trách nhiệm đây?:smilielol5:

- Chúng ta nên bàn xung quanh thôi nhé, đừng dư xăng rồi lại chạy vòng vòng, mệt lắm. :gatdau:

-----------------------------------------------------------------------------------------

Đưa ví dụ cũng sai nữa. Phiếu thu cước vận chuyển là vé điện tử hay sao?

Thời điểm phiếu thu cước vận chuyển ra đời, chắc phải cách ông Quyết định 18 phải cỡ trên 8 năm.

Bạn này lại Cố Rồi, Bạn thử đi mua vé máy bay điện tử xem có phải nó ghi là Phiếu thu tiền cước vận chuyển trên vé không nhé hoặc bạn có thể làm công văn gửi Tổng Cục Thuế hay Bộ Tài Chình để yêu cầu giải đáp thắc mắc của mình :happy3:

Mình xin thôi thảo luận cùng các bạn ở đây!

Chúc cả nhà vui vẻ :cheers1:

Sửa lần cuối:

Bạn này lại Cố Rồi, Bạn thử đi mua vé máy bay điện tử xem có phải nó ghi là Phiếu thu tiền cước vận chuyển trên vé không nhé hoặc bạn có thể làm công văn gửi Tổng Cục Thuế hay Bộ Tài Chình để yêu cầu giải đáp thắc mắc của mình :happy3:

Mình xin thôi thảo luận cùng các bạn ở đây!

Chúc cả nhà vui vẻ :cheers1:

Nói hoài mà chẳng chịu nhập tâm chút nào cả, cứ khăng khăng bảo vệ cái phiếu thu cước vận chuyển. Nếu mình có luận lý rõ ràng thì phải nên bảo vệ nó chứ. :071::cuoiranuocmat:

Mà làm công văn gửi BTC hay TCT để làm gì vậy? Chẳng lẽ hỏi DN chúng tôi có được kê khai thuế hay không ah?

Hai bạn kia đã tranh luận quá trời!
Bạn có quyết định gì chưa:hypo:

Mình quyết định rồi, kê khai bình thường không cần đóng dấu, vì mình đọc cong văn 1766 rồi, và HĐ của họ đc cục thuế cho in thì mình cứ làm bình thương thôi. :thumbup:

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247