Dâu mới với cái tết đầu tiên ở nhà chồng!

thocon88

Hội viên mới
Mình mới cưới lấy ngày hồi tháng 11 năm ngoái và cưới chính thức vào ngày 19.12.2011, năm ngoái mình mới 24 tuổi. Mình mới chồng mình đã bàn tính cuối năm nay, khi chồng mình học xong liên thông và công việc của 2 đứa hòm hòm rồi mới tính đến chuyện cưới xin. Nhưng đùng 1 cái, bố mẹ chồng mình khi đi xem bói để xem tuổi làm nhà cho chồng mình thì thầy bói lại phán rằng tuổi của mình và tuổi của anh ấy chỉ cưới được trong năm nay (2011), không thể để đến sang năm được. Mình nhớ hôm đó, lúc 22h, chồng mình gọi điện thông báo là 19.11 là chúng mình phải cưới (từ lúc mình biết tin đến hôm cưới còn tròn 2 tuần). do tinh thần chưa sẵn sàng nên mình bị sốc mất 1 tuần không ăn ngủ được vì cảm xúc hồi hộp, lo lắng, và cũng không ngoại trừ niềm vui.
Cưới xong, vợ chồng mình lại ba lô lên HN để mình làm nốt tuần cuối cùng của năm vì công việc cuối năm rất bận (chồng mình chưa đi làm vì vẫn đang bận học liên thông trường xây dựng). sáng 27 tết, 2 vợ chồng mình ba lô về quê ăn tết.
Chiều 27, trời mưa lâm thâm, sau khi ăn cơm xong mình vào nghỉ trưa 1 lúc, mình dậy và rửa lá dong gói bánh chưng để sáng hôm 28 chồng mình gói bánh.
Sáng 28 tết, lúc đó là 5h30, mẹ chồng mình gọi 2 vợ chồng mình dậy ăn cơm sớm để gói bánh. Vì mới lo cưới, rồi lo công việc công ty cuối năm bận rộn, hôm trước lại đi xe máy 120km về quê nên mình mệt phờ nhưng cũng cố gắng dậy sớm nấu ăn sáng cho nhà chồng, sau khi ăn xong mình rửa bát đĩa, quét nhà rồi vội vàng đem toàn bộ lá dong ra lau để gói bánh. Khi làm xong mẹ chồng mình bảo mình chở mẹ chồng đi chợ mua sắm. Mệt quá rồi nhưng mình nghĩ thôi cố gắng vậy.
Sang đến chợ, trời mưa rét nhưng mua đồ gì mẹ chồng mình cũng muốn chọn hàng nào thật rẻ để mua mặc cho mình đứng chờ bà trên xe máy ngay chỗ tắc đường. Mình vẫn vui vẻ và không 1 lời phàn nàn về chuyện mình đứng mưa chờ.
Đi chợ về đến nhà, nhà chồng mình đang lấy bùn gieo mạ, mọi người lại tất tả chạy ngược chạy xuôi, 1 mình mình vào bếp nấu nướng. Nấu cơm xong mẹ chồng mình bảo mình giặt 2 chậu quần áo cho cả bố mẹ chồng, em chồng. Ở nhà chồng mình, chỗ cái sân giếng ko có mái che, trời lại mưa nên ngồi giặt xong 2 chậu quần áo thì cũng là lúc cái áo khoác mình mặc thấm đầy nước mưa.
Đầu tắt mặt tối đến chiều hôm 29 tết cũng là ngày cuối cùng của năm mình mới có thời gian cùng chồng đi chợ tết.
Sáng mùng 1, mẹ chồng mình lại gọi 2 vợ chồng dậy sớm để đi nhận họ hàng. Vì đêm hôm trc đón giao thừa đến 3 giờ sáng vợ chồng mình mới ngủ mà 6h kém 15 đã thấy mẹ chồng gọi dậy. Mình thường hẹn giờ 6h dậy nhưng có lẽ 6 giờ vào buổi sáng mùa đông là quá muộn so với gia đình chồng mình.
Sáng mùng 2, vẫn điệp khúc cứ mẹ chồng mình dậy lúc nào là lại đứng ngoài gọi vợ chồng mình dậy lúc đó. Mình vẫn vui vẻ dậy nấu nướng, dọn dẹp xong lại đi tết. Vậy là trong 2 ngày tết, 2 vợ chồng mình phải đi vào 25 nhà để nhận họ. Về mệt quá 2 vợ chồng mình lại lăn ra ngủ.
Mùng 3 vợ chồng mình mới đc thong dong đi chơi mấy nhà cô dì chú bác. Đến chiều tối khi về đến nhà dì mình, vừa ngồi xuống mâm cỗ ăn được 1 miếng thì thấy bố chồng mình gọi điện, bảo mình về ngay để dọn cỗ cho khách ăn uống. Mình cố nuốt nốt miếng thịt mà ko trôi.
Khi vợ chồng mình về đến nhà, mình định ngồi vào ghế chào hỏi khách, chưa kịp ngồi thì mẹ mình bảo mình: "xuống bếp! Xuống dọn cỗ cho mọi người ăn kẻo muộn" Mình vội lao xuống bếp dọn cỗ cho khách mà thấy lòng đau lạ.
Mình vừa nấu nướng vừa khóc 1 mình vì tủi thân, mình nghĩ mình cũng đi làm, có lương, không phải ăn bám mà sao nhà chồng lại đối xử với mình như vậy. Lúc đó điện thoại của mình reo, mẹ đẻ mình gọi vợ chồng mình sang nhà ăn cơm, mình vội kiềm chế cảm xúc vì sợ mẹ biết mẹ sẽ buồn...
Sáng mùng 4, 5h sáng mẹ chồng mình lại " Nhung ơi, dậy thôi hôm nay nhà có giỗ phải dậy sớm mà dọn dẹp đi chứ'. Mình lại lao dậy dọn dẹp, nấu nướng, giặt giũ...Đầu mình thấy nặng quá, cổ họng đau quá, mình cảm thấy streets nặng. Gọi là về nghỉ tết mà chẳng được nghỉ ngày nào lại thêm quá nhiều việc. Mình lao đầu làm như con thiêu thân buổi sáng có giỗ ấy, 5 mâm cỗ.
Chiều mùng 4 tết, sau khi rửa xong 5 mâm bát đĩa. Hôm đó có 1 người bạn của chồng mình ăn hỏi, mình và chồng mình định xách túi ra chào bố mẹ chồng thì trước mặt mọi người, mẹ chồng mình bảo: Chúng mày đi dâu? Chồng mình bảo bọn con đi dạm thằng Thành. Lập tức mẹ chồng mình buông 1 câu: Không đi đâu hết! Ở nhà gieo mạ" Mình chạy vào nhà tủi thân, chồng mình vẫn kéo mình đi trong sự trách móc của mẹ chồng.
Các năm trước khi về ăn tết, mình cảm thấy thời gian trôi nhanh mà sao tết năm nay lại lâu đến thế. Mình thật là buồn vì bây giờ là thế kỷ 21 rồi mà sao gia đình chồng mình vẫn khắt khe như thế, có bếp gas nhưng bình thường chỉ đun bếp rơm, ăn uống và mọi thứ đều dè sẻn, mình cảm thấy ngột ngạt quá. Chưa kể đến sau khi cưới, trong các bữa ăn mẹ chồng mình nói cưới chúng mày tao phải vay những ai bao nhiêu tiền và tao ko có tiền trả. Năm vừa rồi kinh tế khó khăn, mình đi làm rồi nhưng khi nhận những đồng tiền thưởng ít ỏi, mình về cũng biếu bố mẹ chồng 1 nửa tiền thưởng để chi tiêu ngày tết. Càng nghỉ mình càng tủi thân khi sống ở Hà Nội, chồng thì chưa đi làm, mình làm kế toán nhưng mới nên lương thấp, gđ chồng lại khắt khe.
Hôm nay đã là buổi thứ 3 đi làm, những ngày đầu đi làm cảm giác thật vui nhưng cứ nghĩ đến về quê- về nhà chồng là mình lại thấy sợ. Thôi thì để trong đầu nặng đầu, mình lại hay suy nghĩ, sống nội tâm nên trút vào đây mấy dòng tâm sự để chia sẻ với các bạn, các anh chị cùng nghề. Mọi người hãy chia sẻ với mình nhé!

Ðề: Dâu mới với cái tết đầu tiên ở nhà chồng!

Quan trong là quan niệm nhà chồng thôi! mình thấy trong tâm sự của bạn thì nhà chồng bạn còn lối sống phong kiến quá! chị mình mới lấy chồng, làm gần nhà chồng , buổi trưa về nhà mẹ chồng nấu cơm ăn rồi chiều đi làm, tối khoảng gần 6h đi làm về thì mẹ chồng đã nấu cơm xong.
Chị mình nói là để chị đi làm về nấu cho mà mẹ chồng k chịu! tới khi bik chi mình có bầu thì càng cưng chiều! cứ như là con để, thương con dâu lăm!

Quan trong là quan niệm nhà chồng thôi! mình thấy trong tâm sự của bạn thì nhà chồng bạn còn lối sống phong kiến quá! chị mình mới lấy chồng, làm gần nhà chồng , buổi trưa về nhà mẹ chồng nấu cơm ăn rồi chiều đi làm, tối khoảng gần 6h đi làm về thì mẹ chồng đã nấu cơm xong.
Chị mình nói là để chị đi làm về nấu cho mà mẹ chồng k chịu! tới khi bik chi mình có bầu thì càng cưng chiều! cứ như là con để, thương con dâu lăm!
Chị bạn được mẹ chồng chiều và thương như con đẻ thật là thích! Nhà chồng mình còn phong kiến lắm, hiếm có chuyện mình đc ăn cơm do bố mẹ chồng nấu, chỉ có mình nấu cho cả nhà ăn thôi. Bữa nào bố mẹ chồng nấu cho ăn thì chắc mang tiếng với dân làng lắm. Haizz

theo minh thi co may nagy tet ban ve voi bo me chong thui nên cngx đừng quá suy nghĩ. Quan trọng là chồng bạn hiểu và yêu thương bạn. Chúc bạn HP

èo seo khổ vậy chị hic ....em trốn lấy chồng bắc thui !! nhưng em lại đang quen anh chàng dân bắc zị có gặp phải cảnh này ko nhỉ ? hic ...:gian2:

hãy cố lên bạn ơi!
Hãy chia sẽ cùng chồng bạn để chồng bạn có cách giải quyết với bố mẹ. sao chị dâu mới về mà đã phai dặt đồ cho em chồng vậy. nhà mình có chị dâu mà đồ mình bỏ ra lỡ may chị dâu giặt mẹ mình mà biết thì coi như mình tiêu!
Bố mẹ mình nói ko được để cho chị dâu giặt đồ của mình!
Mình ko giặt được thì mẹ mình giặt!
Cố gắng lên bạn nhé

Mình mới cưới lấy ngày hồi tháng 11 năm ngoái và cưới chính thức vào ngày 19.12.2011, năm ngoái mình mới 24 tuổi. Mình mới chồng mình đã bàn tính cuối năm nay, khi chồng mình học xong liên thông và công việc của 2 đứa hòm hòm rồi mới tính đến chuyện cưới xin. Nhưng đùng 1 cái, bố mẹ chồng mình khi đi xem bói để xem tuổi làm nhà cho chồng mình thì thầy bói lại phán rằng tuổi của mình và tuổi của anh ấy chỉ cưới được trong năm nay (2011), không thể để đến sang năm được. Mình nhớ hôm đó, lúc 22h, chồng mình gọi điện thông báo là 19.11 là chúng mình phải cưới (từ lúc mình biết tin đến hôm cưới còn tròn 2 tuần). do tinh thần chưa sẵn sàng nên mình bị sốc mất 1 tuần không ăn ngủ được vì cảm xúc hồi hộp, lo lắng, và cũng không ngoại trừ niềm vui.
Cưới xong, vợ chồng mình lại ba lô lên HN để mình làm nốt tuần cuối cùng của năm vì công việc cuối năm rất bận (chồng mình chưa đi làm vì vẫn đang bận học liên thông trường xây dựng). sáng 27 tết, 2 vợ chồng mình ba lô về quê ăn tết.
Chiều 27, trời mưa lâm thâm, sau khi ăn cơm xong mình vào nghỉ trưa 1 lúc, mình dậy và rửa lá dong gói bánh chưng để sáng hôm 28 chồng mình gói bánh.
Sáng 28 tết, lúc đó là 5h30, mẹ chồng mình gọi 2 vợ chồng mình dậy ăn cơm sớm để gói bánh. Vì mới lo cưới, rồi lo công việc công ty cuối năm bận rộn, hôm trước lại đi xe máy 120km về quê nên mình mệt phờ nhưng cũng cố gắng dậy sớm nấu ăn sáng cho nhà chồng, sau khi ăn xong mình rửa bát đĩa, quét nhà rồi vội vàng đem toàn bộ lá dong ra lau để gói bánh. Khi làm xong mẹ chồng mình bảo mình chở mẹ chồng đi chợ mua sắm. Mệt quá rồi nhưng mình nghĩ thôi cố gắng vậy.
Sang đến chợ, trời mưa rét nhưng mua đồ gì mẹ chồng mình cũng muốn chọn hàng nào thật rẻ để mua mặc cho mình đứng chờ bà trên xe máy ngay chỗ tắc đường. Mình vẫn vui vẻ và không 1 lời phàn nàn về chuyện mình đứng mưa chờ.
Đi chợ về đến nhà, nhà chồng mình đang lấy bùn gieo mạ, mọi người lại tất tả chạy ngược chạy xuôi, 1 mình mình vào bếp nấu nướng. Nấu cơm xong mẹ chồng mình bảo mình giặt 2 chậu quần áo cho cả bố mẹ chồng, em chồng. Ở nhà chồng mình, chỗ cái sân giếng ko có mái che, trời lại mưa nên ngồi giặt xong 2 chậu quần áo thì cũng là lúc cái áo khoác mình mặc thấm đầy nước mưa.
Đầu tắt mặt tối đến chiều hôm 29 tết cũng là ngày cuối cùng của năm mình mới có thời gian cùng chồng đi chợ tết.
Sáng mùng 1, mẹ chồng mình lại gọi 2 vợ chồng dậy sớm để đi nhận họ hàng. Vì đêm hôm trc đón giao thừa đến 3 giờ sáng vợ chồng mình mới ngủ mà 6h kém 15 đã thấy mẹ chồng gọi dậy. Mình thường hẹn giờ 6h dậy nhưng có lẽ 6 giờ vào buổi sáng mùa đông là quá muộn so với gia đình chồng mình.
Sáng mùng 2, vẫn điệp khúc cứ mẹ chồng mình dậy lúc nào là lại đứng ngoài gọi vợ chồng mình dậy lúc đó. Mình vẫn vui vẻ dậy nấu nướng, dọn dẹp xong lại đi tết. Vậy là trong 2 ngày tết, 2 vợ chồng mình phải đi vào 25 nhà để nhận họ. Về mệt quá 2 vợ chồng mình lại lăn ra ngủ.
Mùng 3 vợ chồng mình mới đc thong dong đi chơi mấy nhà cô dì chú bác. Đến chiều tối khi về đến nhà dì mình, vừa ngồi xuống mâm cỗ ăn được 1 miếng thì thấy bố chồng mình gọi điện, bảo mình về ngay để dọn cỗ cho khách ăn uống. Mình cố nuốt nốt miếng thịt mà ko trôi.
Khi vợ chồng mình về đến nhà, mình định ngồi vào ghế chào hỏi khách, chưa kịp ngồi thì mẹ mình bảo mình: "xuống bếp! Xuống dọn cỗ cho mọi người ăn kẻo muộn" Mình vội lao xuống bếp dọn cỗ cho khách mà thấy lòng đau lạ.
Mình vừa nấu nướng vừa khóc 1 mình vì tủi thân, mình nghĩ mình cũng đi làm, có lương, không phải ăn bám mà sao nhà chồng lại đối xử với mình như vậy. Lúc đó điện thoại của mình reo, mẹ đẻ mình gọi vợ chồng mình sang nhà ăn cơm, mình vội kiềm chế cảm xúc vì sợ mẹ biết mẹ sẽ buồn...
Sáng mùng 4, 5h sáng mẹ chồng mình lại " Nhung ơi, dậy thôi hôm nay nhà có giỗ phải dậy sớm mà dọn dẹp đi chứ'. Mình lại lao dậy dọn dẹp, nấu nướng, giặt giũ...Đầu mình thấy nặng quá, cổ họng đau quá, mình cảm thấy streets nặng. Gọi là về nghỉ tết mà chẳng được nghỉ ngày nào lại thêm quá nhiều việc. Mình lao đầu làm như con thiêu thân buổi sáng có giỗ ấy, 5 mâm cỗ.
Chiều mùng 4 tết, sau khi rửa xong 5 mâm bát đĩa. Hôm đó có 1 người bạn của chồng mình ăn hỏi, mình và chồng mình định xách túi ra chào bố mẹ chồng thì trước mặt mọi người, mẹ chồng mình bảo: Chúng mày đi dâu? Chồng mình bảo bọn con đi dạm thằng Thành. Lập tức mẹ chồng mình buông 1 câu: Không đi đâu hết! Ở nhà gieo mạ" Mình chạy vào nhà tủi thân, chồng mình vẫn kéo mình đi trong sự trách móc của mẹ chồng.
Các năm trước khi về ăn tết, mình cảm thấy thời gian trôi nhanh mà sao tết năm nay lại lâu đến thế. Mình thật là buồn vì bây giờ là thế kỷ 21 rồi mà sao gia đình chồng mình vẫn khắt khe như thế, có bếp gas nhưng bình thường chỉ đun bếp rơm, ăn uống và mọi thứ đều dè sẻn, mình cảm thấy ngột ngạt quá. Chưa kể đến sau khi cưới, trong các bữa ăn mẹ chồng mình nói cưới chúng mày tao phải vay những ai bao nhiêu tiền và tao ko có tiền trả. Năm vừa rồi kinh tế khó khăn, mình đi làm rồi nhưng khi nhận những đồng tiền thưởng ít ỏi, mình về cũng biếu bố mẹ chồng 1 nửa tiền thưởng để chi tiêu ngày tết. Càng nghỉ mình càng tủi thân khi sống ở Hà Nội, chồng thì chưa đi làm, mình làm kế toán nhưng mới nên lương thấp, gđ chồng lại khắt khe.
Hôm nay đã là buổi thứ 3 đi làm, những ngày đầu đi làm cảm giác thật vui nhưng cứ nghĩ đến về quê- về nhà chồng là mình lại thấy sợ. Thôi thì để trong đầu nặng đầu, mình lại hay suy nghĩ, sống nội tâm nên trút vào đây mấy dòng tâm sự để chia sẻ với các bạn, các anh chị cùng nghề. Mọi người hãy chia sẻ với mình nhé!
Eo ơi, sao lấy chồng mà khổ thế á ,bà mẹ chồng chít tiệt cho bà ý 1 trận đi , hix sao lại biến con dâu thành osin cao cấp thế chứ hức
ak mình tò mò ko bít bạn bao nhiêu tuổi và quê bạn ở đâu mà sao cực vậy hic hic
, nghe nói bạn mới đi làm chắc = tuổi mình nhỉ.hey
cố lên bạn nhé, tết sau là có em bé thì ko pải làm nhiều việc thế đâu , he

Eo ơi, sao lấy chồng mà khổ thế á ,bà mẹ chồng chít tiệt cho bà ý 1 trận đi , hix sao lại biến con dâu thành osin cao cấp thế chứ hức

Mình sinh năm 1988, mình lấy chồng ở cùng quê của 1 huyện thuộc tỉnh Thái Bình lehai90bn ah. Bây giờ nghỉ đến cái tết vừa rồi ở nhà chồng mình ko khỏi rùng mình. Đúng là chuyện muôn thuở mẹ chồng nàng dâu bạn ah. Mình nhịn để ko khí gia đình vui vẻ nhưng hình như càng nhịn mẹ chồng càng được đà. Mình khuyên bạn nhé, nếu có lấy chồng thì bạn đừng nên lấy chồng cuối năm, nhất là dịp giáp tết, năm rộng tháng dài, có cưới thì cưới đầu năm nhé bạn.

Mình sinh năm 1988, mình lấy chồng ở cùng quê của 1 huyện thuộc tỉnh Thái Bình lehai90bn ah. Bây giờ nghỉ đến cái tết vừa rồi ở nhà chồng mình ko khỏi rùng mình. Đúng là chuyện muôn thuở mẹ chồng nàng dâu bạn ah. Mình nhịn để ko khí gia đình vui vẻ nhưng hình như càng nhịn mẹ chồng càng được đà. Mình khuyên bạn nhé, nếu có lấy chồng thì bạn đừng nên lấy chồng cuối năm, nhất là dịp giáp tết, năm rộng tháng dài, có cưới thì cưới đầu năm nhé bạn.
oạch, thía thì nhiều tuổi hơn em rồi, hehe em ko lấy chồng đâu , khổ lắm

Mình đã đọc kỹ phần tâm sự của bạn rồi thực ra mình ko thấy bạn nhắc đến vị trí vai trò của ng chồng gì cả, chính ra a ấy phải can thiệp vào việc này mới đúng chứ để bạn như vậy thì không được.

Ở nhà chồng đâu như ở nhà mình được hả bạn? Khổ nỗi con gái lớn thì phải lấy chồng, chả nhẽ ở nhà với bố mẹ mãi. Thôi thì vì chồng vì con, mình cố gắng nhẫn nhịn. Chồng mình hiểu cho là được rồi, thì anh ấy sẽ càng biết trân trọng và thương yêu mình hơn. Với lại vc bạn chỉ thỉnh thoảng mới về quê, còn lại là ở trên HN đâu phải ngày nào cũng ở với mẹ chồng. Cố gắng lên bạn ạ. Ở với người ta không được bao nhiêu thì cố gắng làm cho người ta vừa lòng để mình không bị điều tiếng gì, mà chồng mình thì cũng đc đẹp mặt. Ai đi lấy chồng mà chả phải nhẫn với nhịn. Có mấy ai lấy chồng rồi mà vẫn được ung dung như ở nhà với bố mẹ mình. Cố lên nhé! Chúc bạn hạnh phúc và sớm sinh quý tử!

"Vạn sự khởi đầu nan" mà bạn
Đừng có "Gian nan bắt đầu nản" nhé
Bạn chắc cũng nghe câu : "Cái gì cũng có giá của nó."
Bạn thử nghĩ xem, nếu bạn là mẹ chồng bạn thì sao
thấy con dâu mình thật ngoan hiền, không thấy bạn kêu ca phàn nàn sợ khó, sợ khổ
mẹ chồng bạn có thể tự hào về con dâu
Khi làm việc vất vả quá, bạn cũng nên tâm sự với những người trong gia đình chứ bạn đưa chuyện nhà lên đây để mọi người nói không hay về những người bạn gọi là "mẹ chồng", "em chồng" lúc đó bạn có vui được hay không?
Chẳng may có người thân cùng quê bạn mà biết chuyện, lại kể lể khắp đầu làng cuối xóm lúc đó bạn có vui không?
...
SÔNG CÓ KHÚC, NGƯỜI CÓ LÚC mà bạn

Chỉ nghe bạn kể vài dòng đầu mình đã nhận ra bạn đang làm dâu ở đâu. Đó là quê của mình. Không biết khuyên bạn điều gì, vì thực tế mình chưa có gia đình, nhưng mình chia sẽ với bạn một vài điều hi vọng bạn sẽ tìm ra câu trả lời cho chính mình.
Mình xa quê khá lâu rồi. Mỗi năm mình về nhà 1 lần vào dịp tết. Thường thì mình ở nhà 2-3 tuần. Thái bình vào dịp tết thường là đúng vụ thu hoạch hoa màu và chuẩn bị cho vụ mùa mới. Những người đi làm( như mình chẳng hạn) thì có quan niệm tết là thời gian nghỉ ngơi, nhưng những người ở quê ( như mẹ mình chẳng hạn) thì suy nghĩ đơn giản :Có việc thì làm, đến mùa thì phải ra đồng. Phải nói thêm với bạn rằng trước đây khi còn ở nhà rất ít khi mình phải ra đồng làm vì lý do rất đơn giản mẹ muốn dành thời gian cho mình học & như mẹ nói thì mình làm chỉ bằng mẹ làm cố một chút.
Năm đầu tiên mình xa nhà, mình về nhà ăn tết mình vẫn nhớ khi đó vụ mùa tới sớm, mình về từ 23 tết và đi cấy cùng mẹ tới 27 tết. Từ đó tới nay năm nào cũng vậy, mình luôn thu xếp cv sớm nhất có thể để về quê. Thời gian thực sự để nghỉ ngơi là rất ít. Mẹ thì luôn muốn mình ở nhà, thậm chí khi mình ra đồng làm mấy người hàng xóm còn nói đùa rằng : nó nghỉ việc mấy trăm nghìn một ngày để về đi cấy cho mẹ không biết có cấy được 10 nghìn một ngày không .Nếu làm một phép so sánh thì đúng như vậy. Và bạn tự hỏi , tại sao mình lại ngốc như vậy, chỉ cần bỏ ra vài trăm ngàn thuê người cấy là ok ?
Khi mình còn nhỏ mình cũng tư duy như vậy. Nhưng sau này mình nhận ra rằng m bỏ ra một ngày quanh quẩn làm với mẹ sẽ khiến bà vui gấp 10 lần việc bạn bỏ ra một số tiền thuê người ta làm hết việc cho bà. Trong gia đình lớn của mình, các anh họ mình tất cả đều học đại học và trên đại học, họ vẫn giũ thói quen đó từ khi đang đi học xa nhà cho tới tận bây giờ mặc dù kinh tế của các a đã niềm mơ ước của nhiều người khác. 27 tết vừa rồi cả gia đình mình, các anh họ và chị dâu đều ra đồng bẻ ngô cho gia đình mình với lý do rất đơn giản : làm phụ dì cho xong để cùng ăn tết vui vẻ. Tất cả những người lớn trong gia đình ( ngoại, bố, mẹ và bác đều can ngăn không cho " tụi trẻ" ra đồng vì trời mưa lâm râm, vì mới đi xa về chưa quen thời tiết ngoài bắc....nhưng tất cả mọi người đều hào hứng đi làm.
Mình kể điều đó, không phải để khoe mẽ rằng tôi chăm chỉ, những người thân của tôi chăm chỉ.....Mình chỉ muốn bạn hiểu hơn tư duy của người ở quê, phong tục của người ở quê lúa là vậy đó. Chỉ khi bạn hiểu, bạn đặt mình vào hoàn cảnh của gia đình chồng, bạn yêu thương họ như chính gia đình bạn thì tâm trạng bạn mới thoải mái. Đặt giả thiết người đó không phải là mẹ chồng mà đó là người đã sinh ra mình, bạn sẽ thấy việc bạn đứng ngoài mưa chờ mẹ chẳng vất vả gì so với việc mẹ bạn phải đội mưa và tìm mua những món hàng rẻ trong chợ. Rất khó để bẻ hướng tư duy của mọi người theo hướng đó nhưng để cuộc sống của mình, chồng mình , gd mình thoải mái hơn chẳng phải mỗi người người nên tự đặt mình vào tư duy của người khác sao? Tới một lúc nào đó mẹ chồng bạn sẽ cư xử khéo hơn đó là khi bà coi bạn như con gái của bà. Bà cũng xót xa khi để con dâu chở bà đi chợ trời mưa thay vì thế bà sẽ tự lấy xe đạp đi chợ. Bà sẽ lấy lý do là tay bà dơ để tiện thể bà rữa bát cho vì sợ bạn chưa quen với nước lạnh.....Những điều đó là có thật, hi vọng bạn đủ may nắm và thông mình để biến cuộc sống của mình trở nên thoải mái hơn. Chúc năm mới bình an.

Sao lại nói nặng mẹ chồng như vậy?...bạn thử đặt cảm giác ở vị trí người mẹ nuôi con trai khôn lớn rồi đến chuyện dựng vợ gả chồng...rồi chỉ bảo chuyện "gia giáo" cho con dâu trong gia đình như thế nào sao cho 2 họ nội ngoại không "mỉa mai" lẫn nhau đừng nói chi đến người đời...Đây là ý kiến thực tế của mình mặc dù mình con trai nhưng rất ghét tư tưởng gia giáo...còn nếu "gia giáo cực đoan" quá đáng thì "đứt chỉ" luôn:k5392411:...Nếu ai được chấm làm rể (dâu) thì phúc rồi:demtien:, còn không thì hãy "khéo ăn, khéo ở" thì được 2 họ quý lắm!:tucao:

---------- Post added at 06:44 ---------- Previous post was at 06:38 ----------

Cứ trải nghiệm thân phận làm dâu đi...để sau này thương con dâu như thương chính mình:thadieu:

mình đồng tình với quan điểm của bạn consobietnoi

Mình đã đọc kỹ phần tâm sự của bạn rồi thực ra mình ko thấy bạn nhắc đến vị trí vai trò của ng chồng gì cả, chính ra a ấy phải can thiệp vào việc này mới đúng chứ để bạn như vậy thì không được.

Cảm ơn bạn! Đúng ra mình phải nói về vai chồng mình để các bạn hiểu. Chồng mình không những không can thiệp hoặc động viên mình khi gặp chuyện như thế, mà anh ấy còn rất gia trưởng và bênh vực bố mẹ. Mình cứ nói là mệt quá hay thế nào là chồng mình lại quát lên: Chẳng lẽ em để mẹ làm 1 mình ah?
Mình thấy tết ở nhà cực quá. Mình bảo anh ơi thôi mùng 6 tết đi thôi chứ mùng 7 mới đi em sợ em chịu ko nổi nữa, chồng mình sửng cồ lên bảo: Đã bảo mùng 7 đi là mùng 7 đi, ko nói nhiều!
Mình buồn lắm, chồng mình đang học dở liên thông ĐH Xây dựng, cả 2 vợ chồng thuê nhà ở HN mà tất cả các khoản chi đều trông cậy vào mấy triệu đồng lương của mình. Chồng mình học khoá 2008-2010 mà đến thời điểm này vẫn còn nợ môn chưa ra đc trường. Chồng mình chỉ có ở nhà ôn thi, ko phải đi làm, k phải đi học, thức ăn thì mình luôn chuẩn bị sẵn trc khi mình đi làm, vậy mà cũng ko qua đc.
Không biêt cuộc sống sẽ đi về đâu. Mới cưới mà hạnh phúc ko thấy, mình chỉ thấy buồn và nỗi khổ. Mình lên đây tâm sự mong muốn để vơi đi nỗi buồn của mình

Hihi, em là dân thái bình chính gốc đây. Sau 3 năm xa nhà năm nay em về quê ăn tết, đúng là vừa vui mà vừa mệt, nhiều lúc cũng thấy ngán. Các anh/ chị biết không ngày tết quê em vui lắm, trời thì mưa phùn, gió rét. Mấy ngày tết phải đi tới họ hàng nội ngoại chúc tết, lại còn phải dọn cơm mời khách họ hàng. Em chưa lấy chồng nhưng là chị cả trong gia đình nên cũng được nếm mùi " rửa bát, rửa chén, quét nhà, dọn cơm". Khối lượng bát đĩa tết này em rửa chắc cũng phải bắng 1 bữa tiệc đám cưới cộng thêm với sự giá buốt của thời tiết bắc. Ôi thôi, nghĩ lại em cũng hơi dùng mình nhưng ăn tết ở quê em cảm thấy đầm ấm hơn ở sài thành. Hihi

Cảm ơn bạn! Đúng ra mình phải nói về vai chồng mình để các bạn hiểu. Chồng mình không những không can thiệp hoặc động viên mình khi gặp chuyện như thế, mà anh ấy còn rất gia trưởng và bênh vực bố mẹ. Mình cứ nói là mệt quá hay thế nào là chồng mình lại quát lên: Chẳng lẽ em để mẹ làm 1 mình ah?
Mình thấy tết ở nhà cực quá. Mình bảo anh ơi thôi mùng 6 tết đi thôi chứ mùng 7 mới đi em sợ em chịu ko nổi nữa, chồng mình sửng cồ lên bảo: Đã bảo mùng 7 đi là mùng 7 đi, ko nói nhiều!
Mình buồn lắm, chồng mình đang học dở liên thông ĐH Xây dựng, cả 2 vợ chồng thuê nhà ở HN mà tất cả các khoản chi đều trông cậy vào mấy triệu đồng lương của mình. Chồng mình học khoá 2008-2010 mà đến thời điểm này vẫn còn nợ môn chưa ra đc trường. Chồng mình chỉ có ở nhà ôn thi, ko phải đi làm, k phải đi học, thức ăn thì mình luôn chuẩn bị sẵn trc khi mình đi làm, vậy mà cũng ko qua đc.
Không biêt cuộc sống sẽ đi về đâu. Mới cưới mà hạnh phúc ko thấy, mình chỉ thấy buồn và nỗi khổ. Mình lên đây tâm sự mong muốn để vơi đi nỗi buồn của mình
hồng nhan bạc phận ,
nhìn bạn xinh thế kia cơ mà!
chồng bạn có phúc quá hờ hai người lên đổi vị trí cho nhau đi haizzzzzz

Lấy chồng cũng muôn kiểu, và mẹ chồng cũng có 5-7 loại mẹ chồng đó bạn, mình thấy nhiều người mẹ chồng rất khắc nghiệt với con dâu nhưng cũng nhiều người rất thương yêu con dâu, mình nghĩ mẹ chồng đối xử thế nào là do mình ăn ở thôi, mình cứ thật lòng giúp mẹ chồng và sống thật lòng thì dần dần mẹ chồng bạn sẽ hiểu tấm lòng của bạn. Mình chưa lấy chồng và cũng không biết sau này mẹ chồng của mình sẽ như thế nào nhưng mình rất muốn được ở cùng bố mẹ chồng đơn giản chỉ vì mình nghĩ rằng mình sống thật lòng thì người ta sẽ hiểu,
Hy vọng chồng bạn sẽ hiểu, yêu thương bạn và mẹ chồng của bạn cũng sẽ hiểu được tấm lòng của bạn
Chúc bạn hạn phúc

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247