Chi phí taxi

Thảo luận trong 'Kế Toán Chi Phí' bắt đầu bởi kimngan_1989, 5/6/19.

  1. kimngan_1989

    kimngan_1989 New Member Hội viên mới

    Chào mọi người. cho mình hỏi, công ty mình hàng tháng đều có chi phí đi taxi của Giám đốc, mỗi hóa đơn tầm 10 triệu, nhưng ko có bảng kê. trên hóa đơn chỉ thể hiện nội dung và số tiền. Thế đơn như thế có hợp lệ không và sau này khi thuế kiểm tra có bị loại ko mn?
     

  2. Xích Cẩm Tiên

    Xích Cẩm Tiên Member Hội viên mới

    Chào bạn, mình có ý kiến như sau:
    Tại khoản 2, Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 của Bộ Tài chính sửa đổi bổ sung Điều 4 Thông tư số 39/2014/TT-BTC thì nội dung bắt buộc trên hóa đơn:

    “g) Tên hàng hóa, dịch vụ; đơn vị tính, số lượng, đơn giá hàng hóa, dịch vụ; thành tiền ghi bằng số và bằng chữ. Trường hợp tổ chức kinh doanh có sử dụng phần mềm kế toán theo hệ thống phần mềm của công ty mẹ là Tập đoàn đa quốc gia thì tiêu thức “đơn vị tính” được sử dụng bằng tiếng Anh theo hệ thống phần mềm của Tập đoàn.”

    Căn cứ các quy định trên, đối với những hóa đơn không có bảng kê cũng không đảm bảo các nội dung bắt buộc trên hóa đơn thì Công ty không được kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào, không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Để đảm bảo quyền lợi của mình, Công ty yêu cầu bên cung cấp xử lý đối với những hóa đơn nêu trên theo hướng dẫn tại Điều 20 thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ tài chính.
     

Chia sẻ trang này

XenForo Add-ons by Brivium ™ © 2012-2013 Brivium LLC.