Các thủ thuật về máy tinh, mạng

Ðề: Các thủ thuật về máy tinh, mạng

Hướng dẫn cài đặt Windows XP Professional

Dạo này có nhiều bạn hỏi mình làm sao có thể cài đặt được hệ điều hành Windows XP nên bây giờ mình sẽ post 1 bài hướng dẫn chi tiết hy vọng qua bài này sẽ giúp các bạn mỗi lần cài đặt khỏi phải tốn tiền mang máy đi sửa nhé.

Đầu tiên bạn cần phải có những thứ sau để cài đặt Windows XP Professional trên ổ cứng mới (hoặc trống)
1. Một máy vi tính có ổ đĩa quang
2. Đĩa Boot
3. Đĩa cài đặt Windows XP Professional

Để cài đặt Windows, bạn cần phải kiểm tra thiết bị khởi động đầu tiên trong BIOS của bạn có phải là ổ đĩa quang hay không (first boot device) nếu ko biết thì xem bài viết dưới nhé

Hướng dẫn thiết lập first boot device là ổ quang​

Đầu tiên bạn cần xác định xem phím nào có thể giúp bạn vào BIOS, tùy theo các hãng sản xuất mà sẽ có các phím khác nhau để vào BIOS (các phím thông dụng là F1, F2, F8, F10 hoặc DEL)
Như ví dụ sau đây, sau khi bấm nút power, máy sẽ xuất hiện màn hình kiểm tra thiết bị và bạn thấy dòng chữ Press DEL to run setup, điều đó có nghĩa là để vào được BIOS của máy này ta cần nhấn nút DEL

Việc kế tiếp khi vào đến BIOS là bạn cần xác định các phím chức năng (di chuyển, thay đổi giá trị, ...) vì bạn không thể dùng chuột

Cũng vì tùy theo các hãng sản xuất nên giao diện BIOS setup utilities cũng sẽ khác nhau, nhưng các mục gần như tương tự nên bạn không cần lo lắng khi không thấy nó giống hình ví dụ
Kế đến bạn dùng các phím chức năng để chuyển đến mục Boot --> Boot device Priority và chọn First boot device là ổ đĩa quang của bạn

Sau khi thiết lập bạn nhấn F10 và chọn OK để lưu các thiết lập và thoát

Vậy là bây giờ bạn đã có thể boot từ đĩa CD/DVD

Hướng dẫn cài đặt Windows XP Professional (TT..)

Trước tiên bạn cần vào BIOS để chọn khởi động từ CD-ROM, sau đó đặt CD WinXP vào ổ CD-ROM rồi khởi động lại máy tính. Bạn bấm phím bất kỳ khi màn hình xuất hiện thông báo Press any key to boot from CD để khởi động bằng CD.

- Màn hình đầu tiên của tiến trình cài đặt hiện ra, trong màn hình này, bạn có thể bấm phím F6 để cài đặt driver của nhà sản xuất nếu bạn sử dụng ổ cứng theo chuẩn SCSI, SATA, RAID. Sau đó Setup sẽ nạp các file cần thiết để bắt đầu cài đặt.

Trong màn hình Welcome to Setup, bạn bấm phím Enter để tiếp tục cài đặt (bấm phím F3 để thoát khỏi trình cài đặt).

- Trong màn hình License, bấm F8 để đồng ý với thỏa thuận về bản quyền.

- Trong màn hình liệt kê ổ đĩa, không gian chưa phân vùng (partition), các phân vùng hiện có và định dạng của chúng. Bạn có thể dùng phím mũi tên chọn ổ đĩa (hay phân vùng) rồi bấm Enter để cài đặt (hay chọn Unpartitioned space rồi bấm phím C để tạo phân vùng mới, hoặc xóa phân vùng đang chọn với phím D). Trong trường hợp ổ đĩa mới và bạn không cần phân vùng, chọn Unpartitioned space rồi bấm Enter.

+ Nếu muốn phân vùng, bạn bấm phím C -> nhập dung lượng chỉ định cho phân vùng -> Enter.

+ Bấm phím mũi tên để chọn định dạng cho phân vùng là FAT (FAT32 cho phân vùng trên 2GB) hay NTFS, có thể chọn chế độ Quick (nhanh) nếu muốn bỏ qua việc kiểm tra đĩa (tìm và đánh dấu sector hỏng) để rút ngắn thời gian định dạng -> Enter để tiến hành định dạng. (bạn cần phải format ổ đĩa cứng, bạn dùng nút lên xuống để lựa chọn (mình khuyên bạn nên chọn NTFS file system) và sau đó nhấn ENTER)

Mã:
Bạn nên chia đĩa thành 2 phân vùng, gồm: phân vùng 
khởi động (Primary) để cài WinXP và phân vùng Logic (extanded) 
để lưu trữ dử liệu quan trọng của bạn. Như vậy, khi WinXP bị 
hư hỏng bạn chỉ cần định dạng và cài lại phân vùng WinXP, không 
ảnh hưởng đến phân vùng dữ liệu. Trước khi cài đặt WinXP, bạn 
có thể sử dụng [COLOR="Blue"]Fidsk[/COLOR] để phân vùng nếu 
chỉ cần định dạng theo FAT32. Nếu muốn phân vùng theo định 
dạng khác (NTFS, Linux...), bạn cần dùng [COLOR="Blue"]Partition Magic[/COLOR].
Setup sao chép các file cần thiết của WinXP từ CD vào ổ cứng. Sau khi sao chép xong, Setup sẽ tự khởi động máy lại.

- Khi khởi động lại cũng sẽ xuất hiện thông báo Press any key to boot from CD. Lần này, bạn đừng bấm phím nào cả để máy khởi động bằng đĩa cứng và tiếp tục quá trình cài đặt trong chế độ giao diện đồ họa (GUI - Graphical User Interface).

- Màn hình Regional and Language Options xuất hiện. Bạn bấm nút Customize để thay đổi các thiết đặt về dạng thức hiển thị số, tiền tệ, thời gian, ngôn ngữ cho phù hợp với quốc gia hay người dùng. Bấm nút Details để thay đổi cách bố trí bàn phím (Keyboard layout) -> Bấm Next để tiếp tục.

Sửa lần cuối:

- Trong màn hình Personalize Your Software, nhập tên của bạn (bắt buộc) và tên công ty/tổ chức bạn đang làm việc (không bắt buộc) -> Next.

- Khi màn hình Your Product Key xuất hiện, nhập mã khoá cuả bộ cài đặt WinXP gồm 25 ký tự được kèm theo sản phẩm khi mua (in trong “tem” Certificate of Authenticity dán trên bao bì).

- Tiếp theo, trong màn hình Computer Name And Administrator Password bạn đặt tên cho máy tính không trùng với các máy khác trong mạng (có thể dài tối đa 63 ký tự với gia thức mạng TCP/IP, nhưng vài giao thức mạng khác chỉ hỗ trợ tối đa 11 ký tự). Đặt mật mã của Admin (người quản lý máy), nếu máy chỉ có mình bạn sử dụng và bạn không muốn gỏ Password mỗi khi chạy WinXP, hãy bỏ trống 2 ô password này (bạn xác lập password sau này cũng được).

- Nếu máy bạn có gắn Modem, Setup sẽ phát hiện ra nó và hiển thị màn hình Modem Dialing Information. Bạn chỉ định Quốc gia/vùng (Country/region= Vietnam), mã vùng (Area code=8), số tổng đài nội bộ (nếu có) và chọn chế độ quay số là Tone (âm sắc) (chế độ Pulse – xung hiện nay không xài ở Việt Nam).

- Trong màn hình Date anh Time Settings, bạn điều chỉnh ngày/giờ cho phù hợp thực tế.

- Nếu bạn có card mạng, Setup hiển thị màn hình Networking Settings để cài đặt các thành phần mạng. Bạn chọn Typeical settings để cài Client for Microsoft Networks, File and Print Sharing, QoS Packet Scheduler và giao thức TCP/IP với cách định địa chỉ tự động.

+ Nếu bạn chọn Custom settings (dành cho người nhiều kinh nghiệm) rồi bấm Next, bạn sẽ có thể thay đổi các thiết đặt mặc định trong màn hình Network Components bằng cách thêm (nút Install), bỏ bớt (nút Uninstall) hay điều chỉnh cấu hình (nút Properties) các dịch vụ.

- Trong màn hình Workgroup or Computer Domain, bạn đặt tên cho nhóm làm việc (workgroup) khi kết nối mạng ngang hàng hay nhập tên Domain (hệ thống máy chủ mạng) mà máy sẽ là thành viên.

- Sau khi hoàn tất việc sao chép file, Setup sẽ tạo Start Menu -> đăng ký các thành phần (registering components) -> lưu các thiết đặt -> xóa các thư mục tạm -> khởi động lại máy (bạn có thể lấy đĩa CD WinXP ra được rồi đó). Khi thông báo cho biết là Windows sẽ thay đổi độ phân giải của màn hình (mặc định là 800 x 600 hay 1024 x 768), bạn bấm OK để tiếp tục.

- Màn hình chào mừng xuất hiện, bấm Next -> Nếu bạn có Card mạng hay Modem, Setup sẽ giúp bạn cấu hình mối kết nối Internet trong màn hình How Will This Computer Connect to the Internet?. Bạn có thể chọn Telephone Modem (nếu có modem thường), Digital Subscriber line - DSL (Modem DSL/ modem cáp) hay Local Area Network - LAN (thông qua mạng nội bộ). Nếu không cần cấu hình lúc này, bấm Skip để bỏ qua.

- Trong màn hình Ready to register (đăng ký sử dụng sản phẩm), bạn có thể chọn No, not at this time để đăng ký sau -> bấm Next.

- Trong màn hình Who will use this computer?, bạn có thể thiết lập đến 5 tài khoản người dùng (nếu có nhiều người dùng chung). Tên (Your name) có thể dài 20 ký tự (không được có ký tự đặc biệt như: “ * + , / : ; < = > ? [ ] |) và không được trùng nhau -> Next -> Bấm Finish để hoàn tất và đăng nhập vào tài khoản bạn vừa tạo.
- Sau khi đăng nhập, bạn phải đăng ký quyền sử dụng hợp pháp Windows trong một thời gian hạn định, thí dụ: 30 ngày (xuất hiện ở system tray thông báo 30 days left for activation) bằng cách bấm vào cái biểu tượng thông báo (hình chiếc chìa khóa) và thực hiện theo hướng dẫn. Sau khi đăng ký sẽ không còn thấy thông báo này.

Đến đây xem như việc cài đặt Windows XP đã hoàn tất, bạn có thể khởi động máy lại lần nữa và hưởng thụ thành quả của mình.

Chú ý:Nếu bạn muốn sao chép file cùng các thiết đặt trong Windows cũ trên máy khác hay ổ cứng khác sang Windows XP mới cài, bạn có thể sử dụng tiện ích File and Settings Transfer Wizard có trong đĩa CD WinXP.

- Đầu tiên bạn chạy Setup.exe trong Windows cũ rồi chọn Perform Additional Tasks -> chọn Transfer files and settings, bấm Next -> chọn Old Computer, bấm Next -> chọn cách chuyển giao dữ liệu (thí dụ: Other để chỉ định ổ cứng khác), bấm Next -> chọn Both files and settings (nếu muốn tuỳ biến danh sách các file và thiết đặt cần chuyển thì đánh dấu chọn Let me select a custom list...).

Sau khi cài đặt xong WinXP, bạn vào Start/ All Programs/ Accessories/ System Tools/ Files and Settings Transfer Wizard -> Next -> chọn New Computer, bấm Next -> chọn I don’t need the Wizard disk..., bấm Next -> chỉ định nơi lưu dữ liệu chuyển giao, bấm Next. Sau khi hoàn tất, bạn cần phải đăng xuất (log off) rồi đăng nhập (log on) lại để các thay đổi có hiệu lực.

Nếu bạn chưa tự tin để cài lại hệ điều hành thì bạn hãy tải chương trình về để thực hành trước nhé

Chỉnh sửa registry cho Windows XP (I)

Registry là nơi chứa các giá trị, các thiết lập mặc định của Windows. Bằng cách can thiệp vào Registry, bạn có thể thay đổi các thiết lập này nhằm thay đổi hệ thống theo như ‎ý muốn. Bài viết sau đây xin hướng dẫn một số thay đổi khóa trong Registry đối với Windows XP.
Trước khi thực hiện việc chỉnh sửa Registry, cần phải lưu ‎ý một điều, việc chỉnh sửa Registry là một việc không hề đơn giản. Chỉ cần chỉnh sai một giá trị thì có thể làm ảnh hưởng đến cả hệ thống. Do đó trước khi thực hiện việc chỉnh sửa Registry, bạn phải sao lưu lại toàn bộ các Registry sẵn có bằng cách click Start, chọn Run và gõ Regedit vào hộp thoại. Tiếp theo tại cửa sổ Registry Editor, bạn chon File -> Export và xuất ra một file dạng .reg, file này chứa các giá trị ban đầu, có thể dùng để khôi phục giá trị của Registry trong trường hợp registry bị lỗi.
I. Tăng tốc độ máy tính bằng cách tăng DiskCache.
Disk Cache là nơi lưu trữ dữ liệu ẩn của bộ nhớ, mà những dữ liệu được lưu trữ trong này có thể nhanh chóng truy cập đến. Để tăng tốc độ máy tính, bạn có thể tăng dung lượng lưu trữ của Cache để có thể nhanh chóng sử dụng. Cách tiến hành như sau.
1. Đầu tiên hãy xem
thử bộ nhớ của máy bạn là bao nhiêu bằng cách click chuột phải vào biểu tượng My Computer chọn Properties. Tại đây bạn có thể xem bộ nhớ RAM của máy bạn là bao nhiêu (ví dụ 512 MB of RAM)
2. Sau khi đã xác định dung lượng của bộ nhớ, bạn nhấn Start, chọn Run và gõ Regedit vào hộp thoại. Tiếp theo, bạn tìm đến khóa HKEY_LOCAL_MACHINE/SYSTEM / CurrentControlSet / Control / SessionManager / Memory / Management / IoPageLockLimit
3. Click đôi vào key IoPageLockLimit và điều giá trị thích hợp vào với giá trị tương ứng với bộ nhớ RAM, cụ thể như sau :

- 64 MB RAM : 1000

- 128 MB RAM : 4000

- 256 MB RAM : 10000

- Từ 512 MB RAM trở lên : 40000
4. Cuối cùng khởi động lại máy để thiết lập có tác dụng.
Lưu ‎ý: Trước khi sử lại giá trị tương ứng với bộ nhớ RAM, bạn phải ghi lại giá trị ban đầu của key IoPageLockLimit. Sau khi thay đổi và khởi động lại máy, nếu máy tính của bạn hoạt động không bình thường, bạn thực hiện lại các bước như trên và điền lại giá trị ban đầu.
II. Hiển thị trạng thái lỗi của kết nối mạng
Thủ thuật sau đây cho phép bạn hiển thị trạng thái lỗi của kết nối LAN và WAN. Những thông tin thu được này có thể sẽ có giá trị trong việc dự đoán các lỗi có thể xảy ra cho kết nối trên hệ thống.
1. Đầu tiên, bạn click Start, chọn Run và điền Regedit vào hộp thoại.
2. Trong cửa sổ Regedit mở ra, bạn tìm khóa : HKEY_LOCAL_MACHINE / SYSTEM / CurrentControlSet / Control / Network / Connections / StatMon
3. Tại khung bên phải, click chuột phải, chọn New -> DWORD Value để tạo một key mới có tên là ShowLanErrors, hoặc trong trường hợp key này đã tồn tại thì bạn điều chỉnh lại giá trị của key này từ 0 (default) thành 1 (enble error count)
Cuối cùng khởi động lại máy để thiết lập có tác dụng.
III. Sắp xếp Menu và Favourites theo thứ tự từ A-Z
Thông thường các chương trình có trong Menu hoặc lưu trong danh sách Favourites được sắp xếp lộn xộn không theo một thứ tự nhất định. Tuy nhiên để tiện cho việc tra cứu cũng như sử dụng dễ dàng, bạn có thể sắp xếp chúng theo thứ tự từ A-Z của tên gọi bằng cách sau.
1. Đầu tiên click Start, chọn Run và điền Regedit vào hộp thoại.
2. Tìm đến khóa : HKEY_CURRENT_USER / Software / Microsoft / Windows / CurrentVersion / Policies / Explorer
3. Để sắp xếp danh sách của Favourites, bạn xóa key Favourites ở trong bảng bên trái. Để sắp xếp danh sách của Start Menu, bạn xóa key Start Menu2 ở bảng bên trái.
4. Cuối cùng khởi động lại máy và bạn sẽ thấy 2 danh sách này đã được sắp xếp theo một trật tự alphabet.
IV. Tắt hộp thoại “Balloon Tips”
Ballon Tips là một dạng hộp thoại thông báo khi mà hệ thống có một thay đổi nào đó. Tuy nhiên đôi khi những sự thông báo này sẽ gây những phiền hà không mong muốn. Bạn có thể tắt chức năng thông báo này để không xuất hiện những hộp thoại như vậy nữa.

1. Đầu tiên click Start, chọn Run và gõ Regedit vào hộp thoại.
2. Tìm đến khóa : HKEY_CURRENT_USER\Software / Microsoft / Windows / Current
Version / Explorer / Advanced

3. Tiếp theo, tìm đến key EnableBallonTips ở bảng bên phải, hoặc click chuột phải và chọn New DWORD Value để tạo 1 key mới có tên như trên. Thiết lập gái trị cho key này là 0. Ngược lại, nếu muốn xuất hiện trở lại những thông báo thì thiết lập là 1.
4. Cuối cùng khởi động lại máy tính để những thiết lập có tác dụng.

(Còn tiếp)

Sửa lần cuối:

Nếu như phím Home bị ẩn ta có thể sử dụng cách đơn giản ở bàn phím số, khi bấm nút Home ẩn thì tắt đèn Num Lock đi là ổn

Cho em hỏi cái này, cái phím tắt mà chị nói có tác dụng gì vậy. Thú thật em ít xài latop nên ko biết, em sử dụng ở PC thì chẳng thấy nó không có tác dụng gì cả. Nếu biết có thể còn phím tắt khác hữu dụng hơn :confuse1::confuse1:

Cám ơn góp ý của em, nhưng mà hổng xi nhê gì. Muốn nhấn Numlock cũng phải nhấn Fn+Insert mới ra, mà Numlock On rùi muốn nhấn Ho,e cũng vẫn phải nhấn Fn+PgUp :banghead:

Nghĩ một hồi mới nhớ ra tác dụng của Ctrl+Shift+Home là đánh dấu từ chỗ con trỏ đến đầu file Excel hoặc văn bản :ibbanana:Chị hay xài phím tắt đến nỗi cần là bấm luôn, chả nhớ tại sao bấm vậy :smilielol5:

Cám ơn góp ý của em, nhưng mà hổng xi nhê gì. Muốn nhấn Numlock cũng phải nhấn Fn+Insert mới ra, mà Numlock On rùi muốn nhấn Ho,e cũng vẫn phải nhấn Fn+PgUp :banghead:

Nghĩ một hồi mới nhớ ra tác dụng của Ctrl+Shift+Home là đánh dấu từ chỗ con trỏ đến đầu file Excel hoặc văn bản :ibbanana:Chị hay xài phím tắt đến nỗi cần là bấm luôn, chả nhớ tại sao bấm vậy :smilielol5:

Cái này em đã hiểu ra tác dụng của phím này rồi nhưng hiện giờ phím này là phím tắt nên hiện giờ chưa biết thay thế bằng gì cả. Cũng có một số chương trình có thể đổi và thay thế các phím tắt nhưng em thấy chưa hiệu quả, để em thử nghiệm rồi báo cho chị hay sau chị nhé

_ Anh có thể cho em hỏi máy tính của em khi mở lên nó có 1 dòng chữ : " THIS COMPUTER BEING HACTTKED " nó cứ cạy lung tung
lý do : máy vt này cài pasword , nhưng người khác muốn mở nhưng không được , và sau đó em mở lên thì có thông báo như vậy
ANH GIÚP EM XỬ LÝ LỖI NÀY ĐƯỢC KHÔNG Ạ !

_ Anh có thể cho em hỏi máy tính của em khi mở lên nó có 1 dòng chữ : " THIS COMPUTER BEING HACTTKED " nó cứ cạy lung tung
lý do : máy vt này cài pasword , nhưng người khác muốn mở nhưng không được , và sau đó em mở lên thì có thông báo như vậy
ANH GIÚP EM XỬ LÝ LỖI NÀY ĐƯỢC KHÔNG Ạ !

Nói chung vấn đề này nói thì hơi phức tạp, nếu như bạn. nếu bạn như bạn quên password tài khoản user thì bạn c đăng nhập bằng tài khoản quản trị (administrator) để reset lại password cho user. Với tài khoản quản trị này, sau khi vào Windows, bạn bấm tổ hợp phím Win+R. Sau đó, bạn gõ vào control userpassword2. Tiếp theo, bạn chọn vào reset password trên account đã quên password. Giờ bạn chỉ cần chọn một password mới cho user này và confirm (xác nhận) là hoàn tất! hoặc bạn có thể vào User account để thay đổi (change) trực tiếp password cho account này, còn nếu như bạn quên tài khoản administrator thì đơn giản nhất là ra ngoài tiệm bạn mua 1 đĩa Hiren's (đơn giản là bạn hỏi họ đĩa cd reset password XP) họ sẽ chỉ dẫn bạn tỉ mỉ cách sử dụng đĩa này. Còn nếu như bạn đặt password ngoài BIOS thì chỉ có 1 cách là bạn tháo Pin ở trong Mainboard ra, hay trong đó có cái Jump để rút nó ra. Để khoảng 5 phút sau đó lại cắm lại như ban đầu. và bạn khởi động máy lại.

Lưu ý: nếu bạn không biết gì về công nghệ composite BIOS thì tôi khuyên bạn không nên rút pin ra vì chẳng ai có thể dễ tháo pin Cmos được, bạn có thể nhờ một người am hiểu về vấn đề này để làm giúp bạn bạn nhé. Đôi điều gửi tới bạn hy vọng có ích. Thân

Sửa lần cuối:

_ Máy của mình khởi động được , mình ko quên mật khẩu nhưng lý do là có 1 người khác vào nhưng ko được , nhưng mình vẫn vào được bình thường . Nhưng máy vẫn có thông báo lỗi và không thễ tắt thông báo đó được vì nó cứ chạy lung tung trên màn hình .

_ Máy của mình khởi động được , mình ko quên mật khẩu nhưng lý do là có 1 người khác vào nhưng ko được , nhưng mình vẫn vào được bình thường . Nhưng máy vẫn có thông báo lỗi và không thễ tắt thông báo đó được vì nó cứ chạy lung tung trên màn hình .

Bạn có thể chụp cái lỗi đó và post hình lên được không? Vì máy tính có rất nhiều lỗi chỉ khi nào hiểu rõ thì mới có thể giải quyết được, cái lỗi bạn nói mình chưa hiểu và xác định được, bạn có thể nói rõ hơn 1 tý hy vọng mình có thể giúp được bạn. Thân bạn nhé

Không biết các pro giải quyết kiểu gì. Nếu là mình thì mình cài lại win, vậy là ok thôi. Nếu máy có sẵn ghost rồi thì chỉ cần 5 phút để cài. Chúc may mắn

Bạn có thể chụp cái lỗi đó và post hình lên được không? Vì máy tính có rất nhiều lỗi chỉ khi nào hiểu rõ thì mới có thể giải quyết được, cái lỗi bạn nói mình chưa hiểu và xác định được, bạn có thể nói rõ hơn 1 tý hy vọng mình có thể giúp được bạn. Thân bạn nhé

Mình nói lại nhé :
_ Máy tính của mình thì chỉ có 1 mình sử dụng nên mình cài pasword
_ cháu của mình không biết nên đã mở máy lên chơi nhưng không mở được vì không mở được pasword , và nó tắt đi
_ Sau đó mình mở lên và đăng nhập vào bình thường , máy vẫn khởi động và vào được tất cả các chương chình
chỉ có bị lỗi là : cứ 5 giây lại có 1 thông báo lỗi " THIS COMPUTER BEING HACTTKED " , và thông báo này nó chạy lung tunh trên màn hình .
_ Mình muốn tắt cái thông báo này đi nhưng không được .
_ và cũng không biết chụp lại bằng cách nào nữa . augialong giúp mình nhé !:khoc:

Máy bạn cài password bằng chương trình gì thì uninstall chương trình đó đi là ok thôi. Chứ cài pass bằng cách vào Control panel - User thì làm gì có hiện thông báo đó nhỉ?

Bạn thử nhớ lại xem, trước đó bạn có cài chương trình gì bảo vệ máy tính không? Nếu có thì uninstall nó đi là xong.

muốn chụp ảnh thì nhấn nút PrintScreen ở trên bàn phím đó, rồi mở Paint ( chương trình mở ảnh ) ra , xong rồi nhấn Crtl +V là nó sẽ paste cái hình trên desktop vào. Save hình đó lại , nhúng vào flick hoặc photobucket rồi gởi lên đây cho mọi người xem.

Nếu pro hơn thì bạn cài lại win đi là ổn thôi mà. Mất thời gian chút xíu nhưng khỏi phải nhức đầu. Tui toàn làm thế.

Máy bạn cài password bằng chương trình gì thì uninstall chương trình đó đi là ok thôi. Chứ cài pass bằng cách vào Control panel - User thì làm gì có hiện thông báo đó nhỉ?

Bạn thử nhớ lại xem, trước đó bạn có cài chương trình gì bảo vệ máy tính không? Nếu có thì uninstall nó đi là xong.

muốn chụp ảnh thì nhấn nút PrintScreen ở trên bàn phím đó, rồi mở Paint ( chương trình mở ảnh ) ra , xong rồi nhấn Crtl +V là nó sẽ paste cái hình trên desktop vào. Save hình đó lại , nhúng vào flick hoặc photobucket rồi gởi lên đây cho mọi người xem.

Nếu pro hơn thì bạn cài lại win đi là ổn thôi mà. Mất thời gian chút xíu nhưng khỏi phải nhức đầu. Tui toàn làm thế.

Bạn làm theo sự góp ý của Bằng Lăng thử xem, nhưng thường thì có một số người ko thích cài lại HĐH vì một số lý do khác nhau. Nếu vẫn ko được thì để mình tìm cách khác nhé. Nhân tiện đây mình post lên bài viết mà các đã gửi mail hỏi mình trong thời gian qua. Đây là bài viết hướng dẫn để biến cái Windows của bạn thành Windows có bản quyền.

Đầu tiên các bạn vào Start ~> Run ~> gõ Regedit rồi tìm đến khóa : HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\WindowsNT\Current Version\WPAEvents

hoặc : HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\Current Version\WPAEvents

Ở ô bên phải nhân chuột phải vào OOBETimer rồi click vào Modify. Tiếp đến hãy thay đổi một khóa bất kì (ví dụ 71 thành 72 chẳng hạn).

Sau đó hãy đóng nó lại và tiếp tục vào Start ~> Run ~> gõ %systemroot%\system32\oobe\msoobe.exe /a

Nó sẽ đưa các bác đến cửa sổ Active windows. Đừng lo hãy chọn:

Yes, I want to telephone a customer service representative to activate Windows

Tiếp đến nhấn Next, nhấn Change Product key, rồi nhập 1 trong các key sau:

DHXQ2-WRGCD-WGYJY-HHYDH-KKX9B

V2C47-MK7JD-3R89F-D2KXW-VPK3J

Q6TD9-9FMQ3-FRVF4-VPF7Y-38JV3

FPJC9-YTC23-GHKTW-D87K6-WHJPQ

JG28KH9Q7XBH6W43PDCQ6XBFJ

Đánh xong hãy nhấn Update. Nó sẽ lại đưa chúng ta về cửa sổ Active, đừng quan tâm, hãy đóng nó lại bằng cách nhấn vào Remind me later.

Xong đâu đó rồi thì khởi động lại Windows đi thôi. Khởi động lại xong hãy vào Run, nhập vào %systemroot%\system32\oobe\msoobe.exe /a

Cửa sổ Active sẽ lại hiện ra nhưng ko phải là bắt chúng ta Active mà là báo cho ta biết Windows is activated. Vậy là Windows đã có bản quyền rồi đó.

Hãy tận hưởng bằng cách vào ngay trang update hay cài IE7, WMP11, Windows Defender hay bất cứ cái gì có check bản quyền của Microsoft. Chúc các bạn vui vẻ với Windows bản quyền mới của mình!!!!

Chỉnh sửa registry cho Windows XP (I)

Registry là nơi chứa các giá trị, các thiết lập mặc định của Windows. Bằng cách can thiệp vào Registry, bạn có thể thay đổi các thiết lập này nhằm thay đổi hệ thống theo như ‎ý muốn. Bài viết sau đây xin hướng dẫn một số thay đổi khóa trong Registry đối với Windows XP.

Trước khi thực hiện việc chỉnh sửa Registry, cần phải lưu ‎ý một điều, việc chỉnh sửa Registry là một việc không hề đơn giản. Chỉ cần chỉnh sai một giá trị thì có thể làm ảnh hưởng đến cả hệ thống. Do đó trước khi thực hiện việc chỉnh sửa Registry, bạn phải sao lưu lại toàn bộ các Registry sẵn có bằng cách click Start, chọn Run và gõ Regedit vào hộp thoại. Tiếp theo tại cửa sổ Registry Editor, bạn chon File -> Export và xuất ra một file dạng .reg, file này chứa các giá trị ban đầu, có thể dùng để khôi phục giá trị của Registry trong trường hợp registry bị lỗi.

I. Tăng tốc độ máy tính bằng cách tăng DiskCache.
Disk Cache là nơi lưu trữ dữ liệu ẩn của bộ nhớ, mà những dữ liệu được lưu trữ trong này có thể nhanh chóng truy cập đến. Để tăng tốc độ máy tính, bạn có thể tăng dung lượng lưu trữ của Cache để có thể nhanh chóng sử dụng. Cách tiến hành như sau.
1. Đầu tiên hãy xem
thử bộ nhớ của máy bạn là bao nhiêu bằng cách click chuột phải vào biểu tượng My Computer chọn Properties. Tại đây bạn có thể xem bộ nhớ RAM của máy bạn là bao nhiêu (ví dụ 512 MB of RAM)

2. Sau khi đã xác định dung lượng của bộ nhớ, bạn nhấn Start, chọn Run và gõ Regedit vào hộp thoại. Tiếp theo, bạn tìm đến khóa HKEY_LOCAL_MACHINE/SYSTEM / CurrentControlSet / Control / SessionManager / Memory / Management / IoPageLockLimit
3. Click đôi vào key IoPageLockLimit và điều giá trị thích hợp vào với giá trị tương ứng với bộ nhớ RAM, cụ thể như sau :

- 64 MB RAM : 1000

- 128 MB RAM : 4000

- 256 MB RAM : 10000

- Từ 512 MB RAM trở lên : 40000
4. Cuối cùng khởi động lại máy để thiết lập có tác dụng.
Lưu ‎ý: Trước khi sử lại giá trị tương ứng với bộ nhớ RAM, bạn phải ghi lại giá trị ban đầu của key IoPageLockLimit. Sau khi thay đổi và khởi động lại máy, nếu máy tính của bạn hoạt động không bình thường, bạn thực hiện lại các bước như trên và điền lại giá trị ban đầu.
II. Hiển thị trạng thái lỗi của kết nối mạng
Thủ thuật sau đây cho phép bạn hiển thị trạng thái lỗi của kết nối LAN và WAN. Những thông tin thu được này có thể sẽ có giá trị trong việc dự đoán các lỗi có thể xảy ra cho kết nối trên hệ thống.
1. Đầu tiên, bạn click Start, chọn Run và điền Regedit vào hộp thoại.
2. Trong cửa sổ Regedit mở ra, bạn tìm khóa : HKEY_LOCAL_MACHINE / SYSTEM / CurrentControlSet / Control / Network / Connections / StatMon
3. Tại khung bên phải, click chuột phải, chọn New -> DWORD Value để tạo một key mới có tên là ShowLanErrors, hoặc trong trường hợp key này đã tồn tại thì bạn điều chỉnh lại giá trị của key này từ 0 (default) thành 1 (enble error count)
Cuối cùng khởi động lại máy để thiết lập có tác dụng.
III. Sắp xếp Menu và Favourites theo thứ tự từ A-Z
Thông thường các chương trình có trong Menu hoặc lưu trong danh sách Favourites được sắp xếp lộn xộn không theo một thứ tự nhất định. Tuy nhiên để tiện cho việc tra cứu cũng như sử dụng dễ dàng, bạn có thể sắp xếp chúng theo thứ tự từ A-Z của tên gọi bằng cách sau.
1. Đầu tiên click Start, chọn Run và điền Regedit vào hộp thoại.
2. Tìm đến khóa : HKEY_CURRENT_USER / Software / Microsoft / Windows / CurrentVersion / Policies / Explorer
3. Để sắp xếp danh sách của Favourites, bạn xóa key Favourites ở trong bảng bên trái. Để sắp xếp danh sách của Start Menu, bạn xóa key Start Menu2 ở bảng bên trái.
4. Cuối cùng khởi động lại máy và bạn sẽ thấy 2 danh sách này đã được sắp xếp theo một trật tự alphabet.
IV. Tắt hộp thoại “Balloon Tips”
Ballon Tips là một dạng hộp thoại thông báo khi mà hệ thống có một thay đổi nào đó. Tuy nhiên đôi khi những sự thông báo này sẽ gây những phiền hà không mong muốn. Bạn có thể tắt chức năng thông báo này để không xuất hiện những hộp thoại như vậy nữa.

1. Đầu tiên click Start, chọn Run và gõ Regedit vào hộp thoại.
2. Tìm đến khóa : HKEY_CURRENT_USER\Software / Microsoft / Windows / Current
Version / Explorer / Advanced

3. Tiếp theo, tìm đến key EnableBallonTips ở bảng bên phải, hoặc click chuột phải và chọn New DWORD Value để tạo 1 key mới có tên như trên. Thiết lập gái trị cho key này là 0. Ngược lại, nếu muốn xuất hiện trở lại những thông báo thì thiết lập là 1.
4. Cuối cùng khởi động lại máy tính để những thiết lập có tác dụng.

(Còn tiếp)

Chỉnh sửa registry cho Windows XP (II)

Tôi xin giới thiệu tiếp đến các bạn một số thủ thuật khác liên quan đến Registry. Tuy nhiên trước khi tiến hành bất cứ điều gì liên quan đến Registry, bạn cần phải lưu ý rằng : Sao lưu Registry trước khi tiến hành.

1. Thay đổi vị trí của các thư mục quan trọng: Thông thường, những thư mục đặc biệt trên máy tính của bạn, như My Documents, My Picture… thường mặc định nằm trên ổ đĩa hệ thống. Điều này sẽ vô cùng bất tiện nếu như đến một lúc nào đó, bạn không thể khởi động máy tính của mình và buộc phải format lại ổ đĩa hệ thống và cài lại Windows.

Để an toàn hơn, bạn có thể di chuyển những thư mục đặc biệt này sang một phân vùng ổ cứng khác. Bạn có thể thay đổi vị trí mặc định của các thư mục đặc biệt như: My Documents, Favourites, Desktop, My Pictures, My Music… bằng cách can thiệp vào Registry. Điều này sẽ giúp bạn dễ dàng quản l‎ý và lưu trữ dữ liệu trên thư mục đặc biệt này.

Để thực hiện điều này, bạn làm theo các bước sau:

- Đầu tiên, click Start, chọn run và điền regedit vào hộp thoại.

- Tại cửa sổ Registry Editor, bạn tìm đến theo đường dẫn : HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer\User Shell Folders

- Tại đây, ở cửa sổ bên phải, bạn sẽ thấy tên các thư mục đặc biệ và vị trí của nó trên đĩa cứng. Nếu bạn muốn thay đổi vị trí của một thư mục nào, click đôi vào thư mục đó và đánh lại đường dẫn cho nó.

- Cuối cùng, chỉ cần đóng cửa sổ Registry Editor và khởi động lại máy để thiết lập có tác dụng.

Bây giờ, những thư mục quan trọng của bạn đã được an toàn cho dù bạn có phải format phân vùng hệ thống để cài lại Windows đi chăng nữa.

2. Cách ly phân vùng hệ thống: Máy tính của bạn có nhiều người sử dụng, và bạn lo sợ rằng một người trong số đó sẽ vô tình xóa đi 1 file hệ thống làm ảnh hưởng đến cả hệ thống của máy tính ? Các bảo vệ tốt nhất đó là … dấu đi cả phân vùng hệ thống.

Thông thường, khi cài đặt, Windows sẽ được cài đặt trên 1 phân vùng ổ cứng, gọi là phân vùng hệ thống. Cũng như khi bạn muốn bảo vệ dữ liệu quan trọng của mình, bạn có thể sử dụng chức năng ẩn (hidden) trong windows để dấu chúng đi. Tuy nhiên, nếu trường hợp là cả một phân vùng trên ổ cứng thì chức năng này lại không có tác dụng. Vậy thì chỉ cần một thủ thuật nhỏ can thiệp vào Registry của hệ thống, bạn đã có thể dấu đi cả một phần vùng ổ cứng.

Để dấu đi phân vùng chứa hệ thống, bạn thực hiện theo các bước sau:

- Đầu tiên, click Start, chọn run và điền Regedit vào hộp thoại.

- Tại cửa sổ Registry Editor, bạn tìm đến khóa sau : HKey_Current_User \ Software \ Microsoft \ Windows \ Current Version \ Policies \ Explorer

- Tại đây, ở cửa sổ bên phải, bạn click chuột phải vào một vùng trống và chọn New -> DWORD và đặt giá trị cho nó là 3FFFFFF

- Cuối cùng, bạn đóng cửa sổ Registry Editor và khởi động lại máy để thiết lập có tác dụng.

Bây giờ, dữ liệu trên phân vùng hệ thống của bạn sẽ được an tòan khi mà đã hoàn toàn biến mất. Để truy cập vào phân vùng này, bạn vào My Computer và điền tên của phân vùng ổ cứng trên khung đường dẫn.

3. Tự động đóng các chương trình bị treo: Thông thường, để đóng một chương trình bị treo trong quá trình hoạt động (trạng thái Not Responding) bạn phải vào Task Manager (bằng cách bấm tổ hợp phím Ctrl + Alt + Delete) và tìm đến chương trình đó trong số các chương trình đang hoạt động để kết thúc quá trình hoạt động của nó (End Processing). Đôi khi những chương trình bị treo này có thể gây ra một số vấn đề khi sử dụng Windows hoặc các chương trình khác. Tuy nhiên, bạn có thể thiết lập để máy tính tự động kết thức những chương trình bị treo đó một cách tự động.

Windows có một tính năng để đóng các chương trình bị treo một cách tự động. Bạn có thể kích hoạt tính năng này bằng cách can thiệp vào Registry của hệ thống. Sau đây là các bước thực hiện:

- Đầu tiên, click vào Start, chọn Run và điền Regedit vào hộp thoại.

- Tại cửa sổ Registry Editor, bạn tìm đến : Hkey_Current_User \ Control Panel \ Desktop

- Tại đây, ở cửa sổ bên phải, click đôi vào khóa AutoEndTasks. Giá trị mặc định của khóa này là 0, bây giờ bạn thay đổi lại giá trị này thành 1.

- Cuối cùng, đóng cửa sổ Registry Editor và khởi động lại máy để thiết lập có tác dụng.

Bây giờ, Windows sẽ tự động đóng toàn bộ những chương trình bị treo trên hệ thống của bạn mà không cần bạn phải sử dụng chức năng End Task của Task Manager.

4. Gỡ bỏ hoặc kích hoạt chức năng AutoRun của CDROM: Thông thường, khi bạn bỏ một đĩa CD vào CDROM và đóng khay đĩa lại, chức năng Auto Run của hệ thống sẽ được kích hoạt và hỏi bạn sẽ làm gì với chiếc CD đó, hoặc nếu đó là chiếc CD chứa nội dung phim hoặc nhạc thì các chương trình chơi nhạc và phim sẽ tự động kích hoat… Đôi khi điều này thật là bất tiện nếu như bạn chỉ muốn bỏ chiếc đĩa vào để làm việc khác chứ không phải để coi phim và nghe nhạc.

Nếu như bạn không muốn hệ thống thông báo với mình điều đó nữa mà sẽ tự mình quyết định sẽ nên làm gì thì bạn có thể chỉnh lại tính năng Auto Run của CD ROM.

Thực hiện theo các bước sau:

- Đầu tiên, click Start, chọn Run và điền Regedit vào hộp thoại.

- Tiếp theo, tìm đến theo khóa : HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Services\CDRom

- Tại đây, ở cửa sổ bên phải, bạn sẽ thấy khóa Autorun, hoặc nếu không thấy, bạn có thể click chuột phải lên một vùng trống ở cửa sổ bên phải và chọn New -> DWORD và đặt tên khóa mới là Autorun.

- Click đôi vào khóa Autorun và thiết lập lại giá trị của nó : giá trị 0 nghĩa là gỡ bỏ chức năng Autorun của CDROM và 1 nghĩa là sẽ kích hoạt chức năng này.

- Cuối cùng, đóng cửa sổ Registry Editor và khởi động laị máy tính.

Bây giờ, mỗi khi bỏ đĩa vào khay đĩa, mọi quyền quyết định sẽ do bạn lựa chọn, không phải do hệ thống quyết định giúp bạn nữa.

(Còn tiếp)

Thật là thiếu sót quá dạo này có nhiều người hỏi tớ Registry là gì? Nó nằm ở đâu trong Windows? Cấu tạo của nó như thế nào? Các thủ thuật chỉnh sửa Registry?.... Nay tớ xin giải thích cho các bạn một ố thuật ngữ liên qua đến Registry nhé.

1. Một vài kiến thức cơ bản về Registry:

Registry là một cơ sở dữ liệu dùng để lưu trữ mọi thông số kỹ thuật của Windows. Nó ghi nhận tất cả các thông tin khi bạn thay đổi hoặc chỉnh sửa trong Menu Settings, Control Panel v.v

Trong Window 95 và Windows 98 thì Registry được lưu lại trong 2 file là: user.dat và system.dat trong thư mục Windows. Trong Windows Me, Registry được lưu trong file Classes.dat trong thư mục Windows. Trong Windows 2000 và Windows XP, thì Registry được lưu trong thư mục “Windows\System32\Config”.

Bạn có thể chỉnh sửa Registry của các Windows bằng trình Registry Editor có sẵn trong Windows bằng cách vào cửa sổ Run và gõ lệnh “Regedit”.

Registry có cấu trúc hình cây, tương tự như cấu trúc của cây thư mục với rất nhiều nhánh con tỏa ra tùy theo cấu trúc ứng dụng. Thông thường Registry của Windows có 5 nhánh chính, mỗi nhánh đảm nhận viện lưu trữ những thông tin riêng biệt. Mỗi nhánh chính tỏa ra rất nhiều nhánh con và những nhánh con này cũng lưu trữ vô số thông tin đặc thù về mọi thứ có trong Windows.

HKEY_CLASSES_ROOT: Lưu những thông tin dùng chung cho toàn bộ hệ thống.

HKEY_CURRENT_USER: Lưu những thông tin cho người dùng đang sử dụng hoặc đăng nhập vào Windows.

HKEY_LOCAL_MACHINE: Lưu những thông tin về hệ thống, phần cứng, phần mềm…

HKEY_USERS: Lưu những thông tin của tất cả các User (người dùng), mỗi user là một nhánh với tên là số ID định dạng của user đó.

HKEY_CURRENT_CONFIG: Lưu thông tin về phần cứng hiện tại đang dùng.

Những người dùng thành thạo Windows muốn hiểu sâu hơn về hệ thống đều cần tìm hiểu kỹ về Registry càng nhiều càng tốt vì những lý do sau:

- Registry lưu tất cả các thông tin về phần cứng, phần mềm, những lựa chọn của người dùng....kiểm soát được nội dung của Registry là yêu cầu tất yếu để bạn sử dụng máy tính một cách khoa học, hiểu sâu hơn về môi trường làm vịệc của Windows.

- Muốn tiến xa hơn trong kỹ thuật lập trình trên nền Windows, cách bảo mật, thậm chí bẻ khóa phần mềm hay đột nhập vào máy tính của người khác… thì bạn đều cần phải có hiểu biết nhất định về Registry.

- Hầu hết các thủ thuật trong Windows mà các tạp chí tin học tên tuổi đã đăng tải đều liên quan mật thiết đến Registry. Các công cụ có thể tác động vào Windows do giới phần mềm tạo nên đa số cũng đều dựa trên cơ sở “xâm nhập” Registry bằng các công cụ được thiết kế thân thiện và trực quan hơn.

2. Cảnh báo khi sử dụng Registry Editor

Tất cả mọi thứ tồn tại trong hệ thống Windows đều để lại những "mật mã" hoặc chìa khóa cực kỳ trọng yếu trong Registry. Việc tác động vào những mã khóa này có thể chỉ ảnh hưởng đến một phần nhỏ nào đó của Windows, nhưng đôi khi có tác động đến toàn bộ hệ thống. Khi "trót dại" chỉnh sửa sai một vài "key" tối quan trọng nào đó là có thể làm cho Winsows bị tê liệt hoặc hư hỏng hoàn toàn.

Khi bạn đã “dám” xâm nhập vào Registry Editor điều bắt buộc trước tiên là bạn phải sao lưu lại Registry của mình bằng cách chạy Registry Editor -> File -> Export và lưu file có đuôi .REG này vào chỗ an toàn để nếu có chỉnh sửa sai thì vẫn phục hồi lại được nguyên trạng hệ thống. Khi muốn phục hồi lại Registry nguyên thủy thì vào lại Registry Editor -> File -> Import -> Tìm đến file .REG đã lưu để tiến hành phục hồi.

3. Một vài lưu ý khi chỉnh sửa Registry

- Dòng chữ đứng sau các từ: User Key, Sytem Key, hoặc Key cho biết đường dẫn đến nhánh cần sửa chữa hoặc tạo mới nếu nó không tồn tại. Lưu ý rằng User Key là để thay đổi đó có tác dụng với người đang đăng nhập (Logon); System Key là để thay đổi đó có tác dụng với tất cả người dùng.

- Dòng Name là tên của khoá cần tạo, nó là nhánh con bên cửa sổ bên phải của Registry.

- Dòng Type là kiểu dữ liệu của khoá mới tạo.

- Dòng Value là giá trị của khoá.

Sau khi đã sao lưu Registry gốc và biết cách phục hồi, hầu như bạn đã có thể thoải mái “tung hoành” trong Registry. Để trở thành một “chuyên gia Registry” thực sự không phải là quá khó khăn, bạn chỉ cần có một vốn tiếng Anh đủ để đọc và hiểu đúng tất cả những gì mà Microsoft đã trình bày bằng tiếng Anh trong Windows.

Khi đã hiểu hết mọi từ ngữ trong Registry, bạn có thể vào “vọc” bằng cách chỉnh sửa lại các thông số mặc định bằng các thông số của mình, sau đó lưu lại Registry, thoát khỏi tài khoản User đang dùng, đăng nhập lại vào tài khoản đã bị chỉnh Registry, truy vào khoản mục đã chỉnh sửa để xem tác dụng của nó. Nếu nó quá nhanh, quá chậm hoặc… “liệt” hoàn toàn thì bạn nên vào lại Registry để điều chỉnh nó về lại thông số cũ. Nếu không nhớ nổi những thông số đã bị chỉnh sửa thì hãy tiến hành thì phục hồi lại Registry nguyên gốc.

Thủ thuật tăng tốc độ đường truyền Internet
Kết nối băng thông rộng hiện nay dù khá "rộng rãi" nhưng dường như vẫn chưa đủ đáp ứng nhu cầu sử dụng của nhiều người. Tuy nhiên, chỉ với vài thao tác cài đặt phần cứng và phần mềm đơn giản, tốc độ duyệt web sẽ được cải thiện đáng kể.

Bộ định tuyến tại gia (router, thường bị gọi chung nhầm lẫn là "modem") có ảnh hưởng nhất định đến tốc độ truy cập Internet của người dùng - loại cao cấp hơn tất nhiên sẽ giữ được chất lượng đường truyền ổn định trong thời gian dài khi sử dụng liên tục. Một số mạng lại tỏ ra "kén chọn", chỉ dùng router của vài nhà cung cấp nhất định. Cách tốt nhất là hỏi thăm kinh nghiệm của người đi trước để có lựa chọn thích hợp.

Dịch vụ OpenDNS

Đôi khi máy chủ DNS của hãng cung cấp dịch vụ internet có tốc độ chậm hoặc đã lỗi thời khiến truy cập Internet trở nên chậm chạp. Tuy nhiên, còn có nhiều dịch vụ DNS thay thế tốt hơn, trong như OpenDNS- một dịch vụ miễn phí, đôi khi giúp người dùng có thể tiếp cận với máy chủ DNS gần hơn về mặt địa lý, nhờ đó giúp tăng tốc độ kết nối internet, hoặc vượt qua một số hạn chế bị ISP áp đặt. Dịch vụ này còn có chức năng kiểm soát dành cho các bậc cha mẹ, ngăn ngừa trẻ nhỏ truy cập những trang web xấu. Tất cả những gì bạn cần làm chỉ là cấu hình lại kết nối internet hoặc router để chuyển các yêu cầu DNS tới OpenDNS thay vì tới máy chủ DNS của các ISP.

Để thay đổi thông số DNS, bạn có thể vào Control Panel > Network Connection > nhấn chuột phải vào biểu tượng Local Area Connection > chọn Internet Protocol trong danh sách và điền địa chỉ máy chủ DNS theo danh sách http://opendns.com/

“Duyệt web có giới hạn”

Nếu đường truyền qúa tồi tệ, bạn có thể chọn cách duyệt web giới hạn: chỉ tải về phần chữ chính của trang web, không có hình ảnh hay các hiệu ứng khác như flash hoặc file âm thanh. Việc này hoàn toàn có thể thực hiện bằng cách cài đặt trong trình duyệt như sau:

Các Add-ons và Plug-ins

Người dùng có thể tăng tốc độ tải của trang web khi cài đặt thêm Adblock vào Firefox để loại bỏ các banner quảng cáo, các hình động và nhiều thứ không cần thiết khác. Bằng cách này, đường truyền sẽ nhanh hơn đáng kể.

Dù Add-On và plug-in mang lại các tính năng hỗ trợ thú vị cũng như truyền thông đa phương tiện cho trang web, nhưng chúng cũng đồng thời tạo ra áp lực tương đối tới đường truyền.

Hãy thử xem tốc độ Internet sẽ được cải thiện thế nào khi gỡ bỏ những “tiện ích” này:

Trong Internet Explorer

Mở thanh menu Tools và chọn Manage Add-Ons. Trong đó có liệt kê tất cả các add-on, plug-in và Active-X Control, những thứ góp phần khiến trình duyệt thêm cồng kềnh. Có thể chọn Disable để vô hiệu hóa hoặc Delete để xóa.

Trong Firefox

Mở menu Tools > Add-Ons. Chọn tab Extension. Chọn Disable cho những extension không cần thiết hoặc Uninstall để gỡ bỏ extension.

Tiếp theo, click chọn Plug-ins. Thông thường sẽ có rất nhiều plug-in không cần thiết hoặc thậm chí bạn còn không biết tới. Có thể chọn disable toàn bộ, khi đó trình duyệt sẽ không tải các nội dung này nữa, thay vào đó là thông báo cần bổ sung plug-in.

Bỏ các hình ảnh động và các ứng dụng trình duyệt tự động tải về

Trong Internet Explorer

Chọn Internet Options từ menu Tools. Chọn tab Advanced, bước đầu tiên là bỏ tùy chọn Java. Bỏ chọn JIT Compiler for Virtual Machine Enabled. Ở phần Multimedia, bỏ tất cả các tùy chọn.

Trong Firefox

Chọn menu File >> Preferences. Click chọn tab Content và bỏ chọn Load images automatically, Enable JavaScript và Enable Java. Nhờ đó, tốc độ hiện thị web sẽ tăng lên, tuy nhiên có phần bất tiện về hình ảnh (nhấn phải chuột và chọn download image để xem hình) và một số hiệu ứng khác sẽ không hiển thị.

Bỏ chọn JavaScript sẽ giải thoát trình duyệt khỏi những tập lệnh (script) nặng nề có thể ảnh hưởng tới khả năng xử lý. Điều này cũng có nghĩa là các ứng dụng Ajax sẽ không chạy được hay nhiều tab, nút nhấn (button) cũng không thể sử dụng.

Chế độ Basic HTML

Phần lớn ứng dụng web hiện nay đều sử dụng JavaScript để tạo cho trang web giao diện chuyên nghiệp hơn. Trong số đó, có rất nhiều trang mà điển hình là Gmail cung cấp đồng thời chế độ “Basic HTML”. Tùy chọn này sẽ từ bỏ giao diện tinh xảo, sẽ không còn tính năng kéo-thả, từ động refresh nội dung v.v… nhưng tốc độ hiển thị trang web sẽ nhanh hơn và phù hợp hơn với những trình duyệt yếu.

Tắt tường lửa và phần mềm chống virus

Thông thường không nên tắt tường lửa hay bất cứ ứng dụng chống virus nào. Tuy nhiên, những phần mềm bảo vệ này (đặc biệt là các phần mềm chạy thường trực) có ảnh hưởng nhất định đến tốc độ truyền tải Internet. Trong trường hợp người sử dụng có kinh nghiệm tránh được các nguy cơ từ Internet, có thể tắt tường lửa để tăng tốc độ.

thanks augialong mình làm được rồi hiệu quả lắm, các bạn thử xem

Bạn làm theo sự góp ý của Bằng Lăng thử xem, nhưng thường thì có một số người ko thích cài lại HĐH vì một số lý do khác nhau. Nếu vẫn ko được thì để mình tìm cách khác nhé. Nhân tiện đây mình post lên bài viết mà các đã gửi mail hỏi mình trong thời gian qua. Đây là bài viết hướng dẫn để biến cái Windows của bạn thành Windows có bản quyền.

Đầu tiên các bạn vào Start ~> Run ~> gõ Regedit rồi tìm đến khóa : HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\WindowsNT\Current Version\WPAEvents

hoặc : HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\Current Version\WPAEvents

Ở ô bên phải nhân chuột phải vào OOBETimer rồi click vào Modify. Tiếp đến hãy thay đổi một khóa bất kì (ví dụ 71 thành 72 chẳng hạn).

Sau đó hãy đóng nó lại và tiếp tục vào Start ~> Run ~> gõ %systemroot%\system32\oobe\msoobe.exe /a

Nó sẽ đưa các bác đến cửa sổ Active windows. Đừng lo hãy chọn:

Yes, I want to telephone a customer service representative to activate Windows

Tiếp đến nhấn Next, nhấn Change Product key, rồi nhập 1 trong các key sau:

DHXQ2-WRGCD-WGYJY-HHYDH-KKX9B

V2C47-MK7JD-3R89F-D2KXW-VPK3J

Q6TD9-9FMQ3-FRVF4-VPF7Y-38JV3

FPJC9-YTC23-GHKTW-D87K6-WHJPQ

JG28KH9Q7XBH6W43PDCQ6XBFJ

Đánh xong hãy nhấn Update. Nó sẽ lại đưa chúng ta về cửa sổ Active, đừng quan tâm, hãy đóng nó lại bằng cách nhấn vào Remind me later.

Xong đâu đó rồi thì khởi động lại Windows đi thôi. Khởi động lại xong hãy vào Run, nhập vào %systemroot%\system32\oobe\msoobe.exe /a

Cửa sổ Active sẽ lại hiện ra nhưng ko phải là bắt chúng ta Active mà là báo cho ta biết Windows is activated. Vậy là Windows đã có bản quyền rồi đó.

Hãy tận hưởng bằng cách vào ngay trang update hay cài IE7, WMP11, Windows Defender hay bất cứ cái gì có check bản quyền của Microsoft. Chúc các bạn vui vẻ với Windows bản quyền mới của mình!!!!

Ngoài ra, bạn có thể tải file này về, chạy là ok thôi. Lưu ý, BKAV báo file này là virus, nhưng bạn cứ yên tâm vì nó nhận sai (cần thiết thì vào http://virusscan.jotti.org/ à quét nhá), ai tin thì dùng không thì thôi!
Link: http://www.megaupload.com/vn/?d=CIRHX1QZ

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247