Hỏi các tính chi phí lãi vay tương ứng với phần vốn góp thiếu

cuongdvc

Member
Hội viên mới
Các bác cho em hỏi: Trong thông tư 123 quy định chi phí lãi vay tương ứng với phần vốn góp thiếu sẽ không được tính là chi phí hợp lý hợp lệ để tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Cách bóc lãi suất tương ứng đó như thế nào?? trong trường hợp đơn vị vay nhiều nguồn, với lãi suất khác nhau. Liệu rằng có tính theo tỉ lệ với phần vốn góp thiếu hay không??
Cảm ơn cả nhà nhiều!
 

danhoang

New Member
Hội viên mới
Ðề: Hỏi các tính chi phí lãi vay tương ứng với phần vốn góp thiếu

Bạn tính tỉ lệ vốn góp còn thiếu. VD: vốn góp đăng kí là 100 nhưng góp 80 thì 20% là phần vốn góp còn thiếu. Bạn lấy tỉ lệ này nhân vốn phần lãi phát sinh do việc góp vốn thiếu này để tỉnh phấn lãi không được trừ.

Thân chào

dandhkt@gmail.com
 

Olympios

New Member
Hội viên mới
Ðề: Hỏi các tính chi phí lãi vay tương ứng với phần vốn góp thiếu

Bạn tính theo lãi suất của khoản vay từ thấp đến cao đi, coi như khoản vay đó bổ sung cho vốn điều lệ còn thiếu, mình có thể thuyết minh như thế mà, ai cấm.
 

cuongdvc

Member
Hội viên mới
Ðề: Hỏi các tính chi phí lãi vay tương ứng với phần vốn góp thiếu

Bạn nào có kinh nghiệm thực tế về phần này không? chỉ cho mình với.
 

mat_luu_ly

New Member
Hội viên mới
Ðề: Hỏi các tính chi phí lãi vay tương ứng với phần vốn góp thiếu

Mình có hỏi một anh bên kiểm toán (có CPA) anh đó trả lới như vậy:

Ví dụ như:
Company investment amount is 12M usd, and investment capital is 20M usd.

If they borrow 500,000 usd and interest per a month is 1,488 usd(500,000 usd * 3.57%/12).

Trả lời:


Per Circular 123, Article 6, Point 2.16. The payment of loan interest for capital contribution or payment of loan interest corresponding to the deficit of registered charter capital under the capital contribution progress stated in the charter of the enterprise even where the enterprises have come into operation and business.



Interest per year (maximum) can not be accepted as cost in tax: (20M-12M)* 3.57%= 285,600 USD
Interest per month (maximum) can not be accepted as cost in tax: (20M-12M)* 3.57%/12= 23,800 USD.

This mean that interest per a month is 1,488 usd can not be accepted as cost in tax.

Mình cũng đang băn khoăn vấn đề này.
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top