Thắc mắc về thuế GTGT phải nộp

baotrang1301

New Member
Hội viên mới
Công ty chúng tôi mua sản phẩm nho khô nguyên cành của công ty A (Công ty A là công ty nhập khẩu trực tiếp mặt hàng nho khô nguyên cành từ Úc). Công ty A xuất hóa đơn cho công ty chúng tôi mặt hàng trên với thuế suất GTGT là KKKNT. Công ty chúng tôi bán nho khô nguyên cành đó cho công ty B (Công ty B mua về để bán) Công ty tôi đang không kê khai, nộp thuế GTGT (theo Khoản 5 Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC). Việc công ty xác định và kê khai, tính nộp thuế GTGT như trên đã phù hợp quy định của pháp luật hay chưa?
 
Căn cứ Điều 5, Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật thuế giá trị gia tăng và Nghị định 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn một số điều Luật thuế giá trị gia
Trường hợp công ty nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chằn nuôi, thủy sản, hải sản chưa chế biển thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho doanh nghiệp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo quy định tại Khoản 5 Điều 5 Thông tư sổ 219/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính.
 
THUẾ GTGT SẢN PHẨM NHO KHÔ NGUYÊN CÀNH

Khâu thương mại:

+ Nếu người bán KK PP KTrừ
: bán cho DN/HTX thì không phải kê khai tính thuế GTGT. Nếu bán cho cá nhân, tiếu dùng thì 5%

  • Bán cho DN (siêu thị, cty kinh suất ăn công nghiệp, bán cho DN khác làm cá cảnh văn phòng phong thủy…) khác không cần biết họ mua ăn hay làm gì tại hóa đơn VAT GIẤY: gạch chéo / ĐIỆN TỬ: KKKNT, doanh thu [32a] đối tượng không phải kế khai tính thuế VAT
  • Doanh thu [32a]
  • Đầu vào được khấu trừ toàn bộ
  • Không phải nộp thuế GTGT
  • Bán cho người dân, hộ cá nhân như cửa hàng…thuế suất GTGT 5%
  • Doanh thu [30] & GTGT [31]=5%
  • Đầu vào được khấu trừ toàn bộ
  • Sản phẩm đã qua chế biến có tẩm ướp gia vị, biến đổi cấu trúc hình thái bán đầu bán cho bất kỳ đối tượng nào (DN,HTX, HKD,Người dân…) cũng đều 10% ...xuất khẩu sang nước ngoài 0%
  • Bán trong nước: Doanh thu [32] & GTGT [33]=10%
  • Xuất khẩu ra nước ngoài: Doanh thu [29] & GTGT=0%
  • Đầu vào được khấu trừ toàn bộ
c/Nếu người bán theo PP Trực Tiếp VAT 1% trên DT

Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013
hướng dẫn về thuế GTGT (có hiệu lực ngày 01/01/2014):

+ Tại Điều 4: quy định đối tượng không chịu thuế GTGT

+ Tại Điều 5: quy định các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT

+ Tại Điều 09: quy định thuế suất 0%

+ Tại Điều 10: quy định thuế suất 5%

+ Tại Điều 11: quy định thuế suất 10%


_CHU ĐÌNH XINH_
 

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG


Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Kỹ thuật giải trình thanh tra BHXH

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ


Liên hệ: 090.6969.247

Top