Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 15

Ðề tài:
Xuất khẩu hàng hóa nhưng không xuất hóa đơn xuất khẩu

Cảm ơn
    77
    Được cảm ơn 174 lần trong 125 bài viết

New Xuất khẩu hàng hóa nhưng không xuất hóa đơn xuất khẩu

Chào các bạn! Mình đang gặp khó khăn trong việc xuất hàng mà không xuất hóa đơn xuất khẩu mà hỏi bao nhiêu người vẫn chưa có câu trả lời thỏa đáng nay lên đây rất mong được sự chỉ bảo của các anh chị và các bạn.
    Công ty mình thành lập cuối năm 2012 đến nay đã xuất nhiều đợt hàng sang nước ngoài nhưng vì giám đốc và kế toán cũ không biết cách viết hóa đơn XK và một số lý do khác mà đến nay vẫn chưa xuất 1 tờ hóa đơn XK nào. Mình được thuê làm kt thuế vì lúc đó đã là năm 2013 nên mình vẫn hạch toán doạnh thu căn cứ vào tờ khai hải quan.
    Các bạn cho mình hỏi công ty làm như vậy có bị phạt hay bị ảnh hưởng gì không? và để khắc phục tình hình trên thì mình cần phải làm gì ạ?

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

"Cuộc đời rồi lắm đắng khổ cay, lắm cái gian khổ lắm cái hay..."

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 36 lần trong 30 bài viết

Ðề: Xuất khẩu hàng hóa nhưng không xuất hóa đơn xuất khẩu

Trích Nguyên văn bởi tiger_51209 View Post
    Chào các bạn! Mình đang gặp khó khăn trong việc xuất hàng mà không xuất hóa đơn xuất khẩu mà hỏi bao nhiêu người vẫn chưa có câu trả lời thỏa đáng nay lên đây rất mong được sự chỉ bảo của các anh chị và các bạn.
    Công ty mình thành lập cuối năm 2012 đến nay đã xuất nhiều đợt hàng sang nước ngoài nhưng vì giám đốc và kế toán cũ không biết cách viết hóa đơn XK và một số lý do khác mà đến nay vẫn chưa xuất 1 tờ hóa đơn XK nào. Mình được thuê làm kt thuế vì lúc đó đã là năm 2013 nên mình vẫn hạch toán doạnh thu căn cứ vào tờ khai hải quan.
    Các bạn cho mình hỏi công ty làm như vậy có bị phạt hay bị ảnh hưởng gì không? và để khắc phục tình hình trên thì mình cần phải làm gì ạ?
    cho em hỏi những khoản tiền doanh thu này chuyển vào tk công ty ạ., nếu mà ck vào cty mà có ghi nhận doanh thu nhưng k có hóa đơn thì là phạt, thay vì giờ chị ghi nhận doanh thu trước và xuất hóa đơn sau, khai báo sau trong năm 2013 này thì em nghĩ chắc khoản phạt không nhiều, còn nếu mà có ghi nhận doanh thu mà k xuất hóa đơn thì sai đó chị. theo em biết là như thế. nhờ cái anh chị khác cho ý kiến dùm....hjhj

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 9 lần trong 8 bài viết

Công ty bạn khi xuất hàng không xuất hóa đơn xuất khẩu, vậy công ty bạn có xuất hóa đơn giá trị gia tăng để thay thế hóa đơn xuất khẩu không?
    ERPOnline.vn - Giải pháp OpenERP trên nền tảng điện toán đám mây

Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 36 lần trong 30 bài viết

Trích Nguyên văn bởi ERPonline View Post
    Công ty bạn khi xuất hàng không xuất hóa đơn xuất khẩu, vậy công ty bạn có xuất hóa đơn giá trị gia tăng để thay thế hóa đơn xuất khẩu không?
    theo em được biết, bán hàng ra nước ngoài mà xuất hóa đơn gtgt là cũng k đúng, phải bắt buộc xuất hóa đơn xuất khẩu à

Cảm ơn
    77

mình hỏi một số người làm kế toán cũng khá lâu năm và được trả lời là bên chị ấy không xuất hóa đơn XK nhưng vẫn hạch toán DT căn cứ vào invoi và chị ấy còn nói là cty đã quyết toán rồi nhưng làm như vậy k có vấn đề gì nên mình làm theo. bây giờ lên mạng tìm đọc ý kiến của mọi người lại thấy bối rồi
    CÒn việc xuất hđ GTGT như bạn EPPonline là không đúng vì đây là hàng xuất khẩu.
    Bây giờ làm sao đây? mong các bạn làm trong lĩnh vực này cho ý kiến ạ?

Cảm ơn
    0

Đối với trường hợp doanh nghiệp xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ nhưng chưa nắm bắt kịp thời thay đổi tại Thông tư 153/2010/TT- BTC hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ, nên vẫn xuất hóa đơn giá trị gia tăng thay vì xuất hóa đơn xuất khẩu thì có hai hướng xử lý.
    - Một là, nếu cơ quan Thuế chưa công bố quyết định thanh tra, kiểm tra thuế tại doanh nghiệp thì doanh nghiệp thực hiện hủy hóa đơn giá trị gia tăng đã xuất, đồng thời lập lại hóa đơn xuất khẩu và thực hiện kê khai điều chỉnh bổ sung theo quy định.

- Hai là, nếu cơ quan Thuế đã công bố quyết định thanh tra, kiểm tra thuế tại doanh nghiệp thì đề nghị Cục Thuế kiểm tra cụ thể, nếu thực tế hàng hóa dịch vụ của doanh nghiệp đã thực xuất khẩu, hồ sơ của doanh nghiệp đáp ứng được đầy đủ các điều kiện khấu trừ, hoàn thuế đầu vào đối với hàng xuất khẩu theo quy định; riêng hóa đơn doanh nghiệp vẫn xuất hóa đơn giá trị gia tăng thay vì phải xuất hóa đơn xuất khẩu, hóa đơn vẫn còn lưu tại quyển. Đồng thời, tại kỳ hoàn thuế, doanh nghiệp đã thực hiện hạch toán kế toán doanh thu chi phí của hàng xuất khẩu trong sổ kế toán có hóa đơn bán hàng xuất khẩu, tờ khai hải quan, INVOICE, chứng từ thanh toán qua Ngân hàng theo quy định thì xem xét để doanh nghiệp kê khai, khấu trừ, hoàn thuế giá trị gia tăng đầu vào tương ứng với lô hàng xuất khẩu.Đồng thời, tại kỳ hoàn thuế, doanh nghiệp đã thực hiện hạch toán kế toán doanh thu chi phí của hàng xuất khẩu trong sổ kế toán có hóa đơn bán hàng xuất khẩu, tờ khai hải quan, INVOICE, chứng từ thanh toán qua Ngân hàng theo quy định thì xem xét để doanh nghiệp kê khai, khấu trừ, hoàn thuế giá trị gia tăng đầu vào tương ứng với lô hàng xuất khẩu.
    (Theo công văn số 6421/BTC-TCT ngày 22/5/2013 của Bộ Tài chính)
    Trường hợp công ty bạn khi xuất khẩu hàng hóa mà không xuất hóa đơn xuất khẩu hoặc không xuất hóa đơn GTGT cho hàng xuất khẩu khi cơ quan thuế kiểm tra
    - Công ty bạn bị xử phạt vi hành chính trong lĩnh vực sử dụng hóa đơn theo nghị định 51/2010/NĐ-CP
    - Cơ quan thuế yêu cầu lập hóa đơn xuất khẩu và kê khai điều chỉnh bổ sung theo quy định
    Bạn đồng hương ơi hãy làm công văn hỏi trực tiếp cơ quan thuế quản lý đơn vị bạn để họ hướng dẫn chi tiết là cách tốt nhất để có cách xử lý đúng luật.
    thay đổi nội dung bởi: ERPonline, 07-06-2013 lúc 09:58

8. Các thành viên đã cảm ơn ERPonline về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    77

Cám ơn bạn ERPonline ! vậy bây giờ mình phải làm tờ khai điều chỉnh đồng thời viết hóa đơn XK cho các lô hàng đã xuất đúng không?

Cảm ơn
    0

Cám ơn bạn ERPonline ! vậy bây giờ mình phải làm tờ khai điều chỉnh đồng thời viết hóa đơn XK cho các lô hàng đã xuất đúng không?
    Bạn ơi bạn lên hỏi lại cơ quan thuế bằng công văn đó, vì dù sao mình cũng sai rồi, tự ý làm rồi lại sai chồng sai. Tại vì luật thuế thì chung những hướng dẫn ở các chi cục chưa chắc đã giống nhau mà sau này thuế vào quyết toán là thế hệ khác rôi, lúc đó mình cứ đưa cái công văn trả lời ra có chữ ký của chi cục trưởng rồi thì không ai cãi vào đâu được, chứ người quản lý thuế mà trả lời bằng miệng không sau này khó cãi. Đằng nào thì cũng bị phạt, mình nghĩ bạn lên sớm xử lý

11. Các thành viên đã cảm ơn ERPonline về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    77

cảm ơn bạn nhiều nhé! cứ nghxi đến phạt là mình đã nản rồi

Cảm ơn
    86
    Được cảm ơn 60 lần trong 45 bài viết

Trích Nguyên văn bởi ERPonline View Post
    bạn ơi, sao lại dùng hóa GTGT cho hàng xuất khẩu ra nước ngoài, khi xuất ra nước ngoài thì buộc phải có hóa đơn xuất khẩu, qui định rồi mà

14. Các thành viên đã cảm ơn donghae_86 về bài viết hữu ích này :

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề