Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 12 trên 12

Ðề tài:
Nguồn vốn chủ sở hữu

Cảm ơn
    39
    Được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết

Nguồn vốn chủ sở hữu

Thân gửi các bác.
    trong bảng Cân đối kế toán, thì tổng tài sản trừ đi nợ phải trả ra nguồn vốn chủ sở hữu.Nhưng khi mình làm bảng cân đối kế toán, nguồn vốn chủ sở hữu của cty mình ra 115 tr chẳng hạn,nhưng vốn điều lệ đăng ký kinh doanh của cty mình là 800tr, vậy thì phần chênh lệch đó mình kg biết phải đưa vô đâu để cho khớp bảng Cân đối Kt.Mong Các bác giúp với nha.

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    361
    Được cảm ơn 1,986 lần trong 1,197 bài viết

Ðề: Nguồn vốn chủ sở hữu

Trích Nguyên văn bởi haitvonline View Post
    Cảm ơn betrangxxx đã có bài trao đổi rất hay. Tôi đọc bài của bạn cũng vỡ được ra nhiều vấn đề. Tuy nhiên bạn cho tôi hỏi một số vấn đề nhé:

Thứ nhất: Theo bạn "kế toán không ghi sổ kế toán tổng hợp mà chỉ thực ghi đơn theo dõi chi tiết tình hình góp vốn đối với từng thành viên góp vốn theo các chỉ tiêu số vốn cam kết, số vốn đã góp và số vốn chưa góp", vậy chỉ ghi đơn thì ghi như thế nào?

Thứ 2: Nếu theo bạn chỉ cần ghi nhận phần vốn góp thực tế mà không quan tâm đến việc các thành viên đã góp đủ hay chưa thì việc quy định ra vốn điều lệ để làm gì? Hay chỉ với mục đích để nộp thuế môn bài?

Thứ 3: Về mặt kế toán theo mình nhiệm vụ của kế toán là ghi chép lại những gì đã phát sinh (đã xảy ra). Trong trường hợp này việc góp vốn của các thành viên diễn ra trước các nghiệp vụ kế toán. Nếu các thành viên góp đủ thì kế toán ghi chép bình thường đúng luật và đúng các chuẩn mực kế toán. tuy nhiên, việc góp vốn ở đây là chưa đúng luật. Vì vậy, vấn đề cần xử lý ở đây là gì?Đúng luật trước hay đúng chuẩn mực trước?

Thứ 4: Nếu theo bạn chỉ ghi nhận phần thực góp, vậy trong trường hợp có những văn bản gửi các cơ quan chức năng mà yêu cầu khai báo vốn chủ sở hữu thì bạn khai báo phần này như thế nào? Khai báo phần thực góp hay phần đăng ký?

Thứ 5: Việc ghi nhận toàn bộ vốn điều lệ trong khi các thành viên chưa góp đủ theo bạn sẽ dẫn đến việc phân tích, đánh giá sai về tình hình tài chính của Công ty? Theo mình thì không hẳn như thế. Bởi vì khi đánh giá tình hình tài chính phải nhìn nhận trên nhiều khía cạnh và việc phản ánh phần vốn chưa góp trên TK trung gian 138 cũng sẽ là 1 thông tin để đánh giá, cân nhắc (vì giá trị trên TK này sẽ rất lớn).

Mong bạn giải thích giúp mình để mình hiểu rõ hơn nhé.

Thanks
    Những ý kiến trên không phải là ý kiến của em, em thấy hay nên post cho mọi người cùng tham khảo thôi. Nhưng anh có hỏi thì em cũng xin trà lời nhưng do kiến thức có hạn mong đc chỉ giáo nhiều ạh.

Thứ nhất: Theo bạn "kế toán không ghi sổ kế toán tổng hợp mà chỉ thực ghi đơn theo dõi chi tiết tình hình góp vốn đối với từng thành viên góp vốn theo các chỉ tiêu số vốn cam kết, số vốn đã góp và số vốn chưa góp", vậy chỉ ghi đơn thì ghi như thế nào?

** Số vốn điều lệ cty đã đăng ký với sở KH&ĐT, các thành viên chưa góp vốn đủ, kế toán sẽ mở 1 sổ theo dõi cổ đông ghi chi tiết cho từng lần góp vốn, số vốn đã góp và số vốn chưa góp. Ghi đơn không phải là định khoản bút toán đơn (VD: 007, 002...) mà là cách ghi sổ đơn thôi.

Thứ 2: Nếu theo bạn chỉ cần ghi nhận phần vốn góp thực tế mà không quan tâm đến việc các thành viên đã góp đủ hay chưa thì việc quy định ra vốn điều lệ để làm gì? Hay chỉ với mục đích để nộp thuế môn bài?

Thứ 3: Về mặt kế toán theo mình nhiệm vụ của kế toán là ghi chép lại những gì đã phát sinh (đã xảy ra). Trong trường hợp này việc góp vốn của các thành viên diễn ra trước các nghiệp vụ kế toán. Nếu các thành viên góp đủ thì kế toán ghi chép bình thường đúng luật và đúng các chuẩn mực kế toán. tuy nhiên, việc góp vốn ở đây là chưa đúng luật. Vì vậy, vấn đề cần xử lý ở đây là gì?Đúng luật trước hay đúng chuẩn mực trước?

Thứ 4: Nếu theo bạn chỉ ghi nhận phần thực góp, vậy trong trường hợp có những văn bản gửi các cơ quan chức năng mà yêu cầu khai báo vốn chủ sở hữu thì bạn khai báo phần này như thế nào? Khai báo phần thực góp hay phần đăng ký?

**
    Trích Nguyên văn bởi betrangxxx
    Thứ hai, cuối kỳ kế toán tổng hợp và bổ sung thêm vào thuyết minh báo cáo tài chính phần thuyết minh về vốn chủ sở hữu các nội dung về số vốn cam kết, số vốn đã góp và số vốn chưa góp, như vậy vừa đảm bảo tuân thủ Luật Doanh nghiệp, vừa không trái quy định của kế toán và vừa thoả mãn thông tin cho các đối tượng sử dụng.
    Thứ 5: Việc ghi nhận toàn bộ vốn điều lệ trong khi các thành viên chưa góp đủ theo bạn sẽ dẫn đến việc phân tích, đánh giá sai về tình hình tài chính của Công ty? Theo mình thì không hẳn như thế. Bởi vì khi đánh giá tình hình tài chính phải nhìn nhận trên nhiều khía cạnh và việc phản ánh phần vốn chưa góp trên TK trung gian 138 cũng sẽ là 1 thông tin để đánh giá, cân nhắc (vì giá trị trên TK này sẽ rất lớn).

**
    Trích Nguyên văn bởi betrangxxx
    Hiện nay, nhiều doanh nghiệp hạch toán số vốn chưa góp đủ theo cam kết của các thành viên vào TK 138 nhưng theo hai cách khác nhau. Có doanh nghiệp khi nhận được bản cam kết của các thành viên góp vốn thì ghi toàn bộ số vốn đã cam kết vào bên Nợ TK 138 đối ứng bên Có TK 411, sau đó, khi nhận được vốn góp, ghi Nợ TK 111, hoặc các TK có liên quan, đối ứng ghi Có TK 138. Số dư nợ (nếu có) của TK 138 chính là số vốn đã cam kết nhưng chưa góp của cá thành viên. Nhưng cũng có doanh nghiệp chỉ ghi Nợ TK 138, đối ứng ghi có TK 411 khi hết hạn góp vốn mà vẫn có thành viên chưa góp đủ phần vốn đã cam kết.
    Tuy nhiên, cả hai cách này đều không đúng quy định của kế toán. Kế toán chỉ ghi nhận phần vốn góp của các thành viên theo đúng số thực góp, không sử dụng TK 138 hay bất kỳ TK nào khác để ghi nhận phần vốn góp đã cam kết nhưng chưa góp đủ vào doanh nghiệp.
    Tài khoản 1388 - Phải thu khác: Phản ánh các khoản phải thu của đơn vị ngoài phạm vi các khoản phải thu phản ánh ở các TK 131, 136 và TK 1381, 1385, như: Phải thu các khoản cổ tức, lợi nhuận, tiền lãi; Phải thu các khoản phải bồi thường do làm mất tiền, tài sản...
    Theo chế độ kế toán hiện hành, số vốn góp của chủ sở hữu được ghi nhận theo số vốn mà các chủ sở hữu đã thực đóng góp bằng tiền, bằng tài sản khi doanh nghiệp mới thành lập hoặc huy động thêm trong quá trình kinh doanh để mở rộng qui mô hoạt động của doanh nghiệp. Chế độ kế toán hiện hành cũng chỉ rõ: doanh nghiệp không được ghi nhận số vốn gọi góp mà chủ sở hữu chưa góp hoặc số đăng ký góp mà chưa góp. Vì thế, tại các doanh nghiệp, kế toán chỉ phản ánh số vốn góp mà chủ sở hữu đã thực góp vào công ty, không sử dụng TK 138 hay bất kỳ TK nào khác để ghi nhận phần vốn góp đã cam kết nhưng chưa góp đủ vào doanh nghiệp.
    ...Thôi hãy sống cho trọn đời nguyện ước
    Vạn lý tình, xuôi ngược cũng duyên thôi...

4. Các thành viên đã cảm ơn betrangxxx về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    177
    Được cảm ơn 1,381 lần trong 295 bài viết

Ðề: Nguồn vốn chủ sở hữu

Trích Nguyên văn bởi betrangxxx View Post
    Theo chế độ kế toán hiện hành, số vốn góp của chủ sở hữu được ghi nhận theo số vốn mà các chủ sở hữu đã thực đóng góp bằng tiền, bằng tài sản khi doanh nghiệp mới thành lập hoặc huy động thêm trong quá trình kinh doanh để mở rộng qui mô hoạt động của doanh nghiệp. Chế độ kế toán hiện hành cũng chỉ rõ: doanh nghiệp không được ghi nhận số vốn gọi góp mà chủ sở hữu chưa góp hoặc số đăng ký góp mà chưa góp. Vì thế, tại các doanh nghiệp, kế toán chỉ phản ánh số vốn góp mà chủ sở hữu đã thực góp vào công ty, không sử dụng TK 138 hay bất kỳ TK nào khác để ghi nhận phần vốn góp đã cam kết nhưng chưa góp đủ vào doanh nghiệp.
    Bé trang ơi mình ko tìm thấy chỗ nào quy định về vấn đề này
    http://forum.taichinhdoanhnghiep.info
    http://www.taichinhdoanhnghiep.info

6. Các thành viên đã cảm ơn haitvonline về bài viết hữu ích này :

Trang 2/2 đầuđầu 12

Thông tin về chủ đề