kết quả từ 1 tới 9 trên 9

Ðề tài:
Lợi nhuận sau thuế đưa vào vốn chủ sở hửu

Cảm ơn
    176
    Được cảm ơn 20 lần trong 19 bài viết

Lợi nhuận sau thuế đưa vào vốn chủ sở hửu

năm 2008 mình thây lợi nhuân sau thuê la 2.331.720 VND, chỉ ke toan cũ để bên có TK 421 trên sổ cái đầu năm 2009, vậy khoản nay làm sao ah, phần chí phí Thuế TNDN đc miễn giảm đưa đưa vào 411 rồi, nhưng còn khoản nay mình thất bên có 421 , mình có phải chia cho 2thành vien góp vốn ko ah, các bạn chỉ mình cách giải quyet nha, bao cao tai chính toi roi ma minh lơ tơ mơ qua

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    843
    Được cảm ơn 3,737 lần trong 1,770 bài viết

Ðề: lơi nhuan sau thuế đưa vào vốn chủ sở hưu

Trích Nguyên văn bởi cheo_23 View Post
    năm 2008 mình thây lợi nhuân sau thuê la 2.331.720 VND, chỉ ke toan cũ để bên có TK 421 trên sổ cái đầu năm 2009, vậy khoản nay làm sao ah, phần chí phí Thuế TNDN đc miễn giảm đưa đưa vào 411 rồi, nhưng còn khoản nay mình thất bên có 421 , mình có phải chia cho 2thành vien góp vốn ko ah, các bạn chỉ mình cách giải quyet nha, bao cao tai chính toi roi ma minh lơ tơ mơ qua
    Phần chi phí thuế TNDN được miễn giảm đưa vào 411 làm chi?
    Chỉ đơn giản là nếu không phải nộp thuế thì đừng hạch toán vào 821 thôi.

Còn số dư 421 nếu cty quyết định chia thì chia, hoặc là để dồn vài năm chia 1 lần. Tùy cty quyết định.
    Nếu chia lãi thì bạn khấu trừ thuế TNCN của từng thành viên khi họ nhận tiền.

4. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn muontennguoi vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    81
    Được cảm ơn 622 lần trong 539 bài viết

Trích Nguyên văn bởi muontennguoi View Post
    Phần chi phí thuế TNDN được miễn giảm đưa vào 411 làm chi?
    Chỉ đơn giản là nếu không phải nộp thuế thì đừng hạch toán vào 821 thôi.

Còn số dư 421 nếu cty quyết định chia thì chia, hoặc là để dồn vài năm chia 1 lần. Tùy cty quyết định.
    Nếu chia lãi thì bạn khấu trừ thuế TNCN của từng thành viên khi họ nhận tiền.
    Mình thấy thắc mắc vđề này.Đã đóng thuế TNDn,lợi nhuận sau thuế chia ra lại phải đánh thuế TNCN, như vậy có dc xem là tính thuế 2 lần ko?
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    ta có thêm một ngày mới để thương yêu!

Cảm ơn
    25
    Được cảm ơn 184 lần trong 133 bài viết

Trích Nguyên văn bởi ubn_love View Post
    Mình thấy thắc mắc vđề này.Đã đóng thuế TNDn,lợi nhuận sau thuế chia ra lại phải đánh thuế TNCN, như vậy có dc xem là tính thuế 2 lần ko?
    -Hiểu thì vậy nhưng thực tế phải đóng thôi bạn ạ, vì TNDN & TNCN vẫn là 02 khoản mà, chỉ có chủ DNTN là không phải đóng thuế TNCN thôi, tất cả còn lại đều phải đóng kể cả cty TNHH MTV khi chia lợi nhụận.

Cảm ơn
    889
    Được cảm ơn 517 lần trong 290 bài viết

Nếu hiểu một cách đơn thuần thì chủ DNTN, họ tự bỏ vốn ra đầu tư mở doanh nghiệp hay nói cách khác doanh nghiệp đó là tài sản của họ. Họ bỏ ra kinh doanh, lợi nhuận thu được chính là thu nhập của họ, nên khi đánh thuế TNDN cũng là một cách đánh thuế trên thu nhập của chủ doanh nghiệp.
    Còn khi chia lợi nhuận cho nhiều thành viên thì vẫn phải tính thuế vì khi chia lợi nhuận thì đó là thu nhập của các cổ đông góp vốn--> phải nộp thuế TNCN. Còn thuế TNDN đánh trên thu nhập từ hoạt động SXKD của cty. Đây là hai đối tượng khác nhau.
    các anh chị có ý kiến gì khác không cho em biết với?
    :tungkinh::tungkinh:

Cảm ơn
    176

Ðề: Lợi nhuận sau thuế đưa vào vốn chủ sở hửu

các bạn cho mình hỏi thêm,lợi nhuận đó là của năm 2008 rồi, vậy đầu năm mình chia cho hai thành viên luôn đc ko, nếu chí thì có cần thủ tục gi không ah, còn khoản thuế TNDN miễn giảm chị kt cũ đã đưa vào 411, và cân đối cho năm 2008 rồi,ko cần sửa có đc không, mình mới làm lần đầu nên có phát sinh lạ là mình lúng túng lắm, các bạn tư vấn kỹ giúp mình nha

Cảm ơn
    843
    Được cảm ơn 3,737 lần trong 1,770 bài viết

Trích Nguyên văn bởi cheo_23 View Post
    các bạn cho mình hỏi thêm,lợi nhuận đó là của năm 2008 rồi, vậy đầu năm mình chia cho hai thành viên luôn đc ko, nếu chí thì có cần thủ tục gi không ah, còn khoản thuế TNDN miễn giảm chị kt cũ đã đưa vào 411, và cân đối cho năm 2008 rồi,ko cần sửa có đc không, mình mới làm lần đầu nên có phát sinh lạ là mình lúng túng lắm, các bạn tư vấn kỹ giúp mình nha
    Cũng còn tùy nó có ảnh hưởng gì đến BCDKT hay không.
    Rất có thể là vì lẽ ra không hạch toán thuế phải nộp (N8211/C3334) nhưng kế toán cũ vẫn tính thuế làm cho lợi nhuận bị giảm đi.
    Rồi sau đó kế toán cũ lại hạch toán số thuế được miễn giảm để tăng vốn chủ sở hữu.
    Đến đây thì ta thấy không nhất thiết phải điều chỉnh vì cuối cùng TK421 và TK411 cũng thường được nhập chung lại, đối với cty nhỏ.
    Do đó bạn có thể lập 1 bút toán điều chỉnh: N411/C421 sao cho số dư 411 đúng bằng với vốn điều lệ.
    Số dư ở 421 sau đó có thể dùng để chia lợi nhuận cho các thành viên.
    Cũng rất thường thì cty không chia hết lãi cho các thành viên mà thường giữ lại 1 phần lợi nhuận để tiếp tục kinh doanh. Do đó việc điều chỉnh cũng không cần thiết lắm.

Khi nhận việc từ người cũ bàn giao lại, chủ yếu bạn kiểm tra số dư các tài khoản tài sản, tiền và nợ có đúng với thực tế hay không là ổn, có thể làm tiếp được rồi.

10. Các thành viên đã cảm ơn muontennguoi về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    176

Ban muontennguoi oi, cảm ơn bạn đã nhiệt tình giúp mình, thôi đã thương thì thương cho trót, giải thích them giùm mình nha:
    Vậy bút toán điều chỉnh này mình làm như vậy dc ko:
    Nợ 411 : 272.034 ( Ghi chú: đây la khoản thuế dc giảm 30%)
    Có 421 :272.034
    Vậy điều chỉnh trước khi lên sổ cái số dư đầu kì hay điều chỉnh ở tháng 1/2009
    khi điều chỉnh như vậy thì TK 411 lúc này là 1.5tỷ, đúng bằng vốn điều lệ, còn TK:421 2.603.754 (272.034+2.331.720),
    Lúc này TK 111 đầu kì 2009 sẽ tăng đúng vơi số 2.603.754 đúng ko ah

Cảm ơn
    7

Trích Nguyên văn bởi sunny278 View Post
    Còn khi chia lợi nhuận cho nhiều thành viên thì vẫn phải tính thuế vì khi chia lợi nhuận thì đó là thu nhập của các cổ đông góp vốn--> phải nộp thuế TNCN. Còn thuế TNDN đánh trên thu nhập từ hoạt động SXKD của cty. Đây là hai đối tượng khác nhau.
    các anh chị có ý kiến gì khác không cho em biết với?
    Bạn Nên hỏi kỹ lại quản lý thuế thử nha, vì mình có hỏi QL thuế của CCT Quận Phú Nhuận về khoản lợi nhuận của các năm trước để chia cho các Thành Viên.
    Thì QL Thuế bảo là Thu Nhập Từ Đầu Tư Vốn của các năm trước đến cuối năm 2009 thì cứ chia vô tư, ko chịu thuế TNCN.
    Mình nên chia trước 31/5/09 cho chắc ăn.
    Có ai hỏi QL Thuế hay có TTư nào chính xác, để tranh thủ chia lợi nhuận trong năm 2009 luôn, để qua 2010 khi thuế TNCN ổn định thì rắc rối lắm.
    Tks!

Thông tin về chủ đề