Tiền mặt lớn gấp đôi số vốn

antonykyo

Hội viên mới
Tình hình là theo bảng cân đối phát sinh và cân đối kế toán của năm 2011, tiền mặt khoảng 11,9 tỷ , nhưng số vốn CSH chỉ có 5 tỷ, còn theo số liệu trên bảng CĐKT 2010 thì vốn CSH = 0, các khoản tương đương tiền: 16,3 tỷ.
Công ty mình hoạt động xuất khẩu, mua hàng bán hàng đều treo công nợ, khách hàng trả tiền thì lấy tiền đó thanh toán lại cho bên cung cấp hàng.
Đó là chuyện trước đây mình ko biết, mình mới vào làm mấy tháng thôi, thì theo số liệu sổ sách hiện tại, vốn vẫn 5 tỷ, nhưng TM theo sổ sách là hơn 10 tỷ, còn thực tế tiền tại quỹ chỉ khoảng vài chục tới một trăm triệu (dao động, khi chi quỹ thực tế đã hết thì lại rút từ ngân hàng về). công ty e thanh toán đa số là wa ngân hàng, TM chỉ để chi những cái lặt vặt không có hóa đơn, hoặc là nội bộ thôi.
Ngoài ra, Sếp có 1 thẻ Visa (tại ngân hàng A), thường hay quẹt thẻ thanh toán các khoản chi phí cá nhân và chi phí công ty (cả trong lẫn ngoài nước). Kế toán trưởng của mình khi nhận được sao kê từ ngân hàng A thì rút tiền gửi của cty mở tại ngân hàng B, (hạch toán sổ là nhập quỹ, N111/C112) nhưng số tiền đó ko nhập quỹ mà đem wa ngân hàng A thanh toán sao kê (chỉ thanh toán những chi phí của công ty, còn cá nhân thì sếp tự chịu). Các chi phí sếp thanh toán wa thẻ đó, có cái có đem hóa đơn, chứng từ về, cái thì không, có cái trị giá hơn 20triệu.
Nhưng mình thấy làm lạ là các khoản tiền đem thanh toán sao kê đó, KTT mình ko hạch toán chi phí hay làm bất cứ định khoản nào để làm giảm số tiền mặt xuống. dần lâu ngày số tiền tồn quỹ cứ thế mà đội lên.
Mới thông báo sếp về vấn đề số tiền quỹ ảo tới hơn gấp 2 lần số vốn, sếp cũng bất ngờ vì nghĩ là lâu nay KTT mình sẽ xử lý đúng vụ đó, giờ sếp bảo mình thử tìm cách xử lý rồi đề xuất cho sếp biết xử lý.
Các bạn, anh chị cao tay vạch cho mình vài hướng đi nhé, làm sao để lôi cái 10 tỷ đó xuống gần sát với thực tế vài chục triệu? mà thông tin là wa tết công ty e sẽ "được" thuế xuống quyết toán rùi. không bik xử lý kịp không nữa. Các sư phụ "kiú" e với:dauqua:

Ðề: Tiền mặt lớn gấp đôi số vốn

Up Up, làm ơn help me với đang cần gấp

Với số tiền lớn như vậy giảm ngay thì khó lắm, phải có thời gian.
Và mình nghĩ hạ sách là phải làm lại sổ sách các năm trước để giảm dần lượng riền mặt xuống thôi.
Mọi người ai có cao kiến thì lên tiếng thôi!

Lọc lại các thanh toán mà sếp thanh toán bằng quẹt thẻ, căn cứ vào chứng từ mà hạch toán chi bằng tiền mặt, lớn hơn 20tr thì xem có kê thuế đầu vào ko, nếu ko thì chấp nhận bỏ thuế và chi tiền mặt, rà soát lại tất cả các khoản chi từ trước tới giờ luôn. Đồng thời xem tổng nguồn vốn, chổ nào còn treo thì xử lý, giảm nguồn vốn sẽ giảm được tài sản. Phải nhìn thấy cái bảng CĐKT mới bốc thuốc được em ơi.

Thân,

làm phiếu chi bổ sung thì dễ rồi, nhưng mà ko có chứng từ xác minh, vì hầu như lúc trước KTT em bỏ wa vấn đề này (theo kiểu có cũng dc, ko có cũng ko sao. nên ko nhắc nhở sếp đem chứng từ về). Vì thế giờ muốn có chứng từ cụ thể của thời điểm đó cũng hơi khó, sợ là những phiếu chi đó không được thuế chấp nhận.
có hỏi thăm 1 số ng, thì nghe nói liên quan tới vấn đề lợi nhuận nữa, nên cũng ko rõ là thế nào

làm phiếu chi bổ sung thì dễ rồi, nhưng mà ko có chứng từ xác minh, vì hầu như lúc trước KTT em bỏ wa vấn đề này (theo kiểu có cũng dc, ko có cũng ko sao. nên ko nhắc nhở sếp đem chứng từ về). Vì thế giờ muốn có chứng từ cụ thể của thời điểm đó cũng hơi khó, sợ là những phiếu chi đó không được thuế chấp nhận.
có hỏi thăm 1 số ng, thì nghe nói liên quan tới vấn đề lợi nhuận nữa, nên cũng ko rõ là thế nào

Căn cứ vào chứng từ mình hiện có mà chưa kê khai rồi làm phiếu chi, việc này sẽ ảnh hưởng trực tiếp tới chi phí và lợi nhuận.

Còn nếu ko muốn đụng tới lợi nhuân thì kiểm tra các tài khỏan của Nguồn vốn xem có khoản nào có thể xử lý được không. Có thể suy nghĩ tới tài khoản 138 và 141. Ở diễn đàn mình mình ko tiện tư vấn kỹ cho bạn những vấn đề nhạy cảm thế này.

Vấn đề xử lý thì được nhưng phức tạp hay đơn giản tùy theo mình dùng cách nào thôi, làm đơn giản => có kẽ hở dễ bị phát hiện, rà soát lại chứng từ thì hơi cục nhưng an toàn hơn bạn à.

Thân,

Ko cần mất công tìm phương án, lúc bên thuế xuống thì lót tay đậm vào là ngon ngay, hihi

1. Cái này vượt quá thẩm quyền của 1 kế toán viên.
2. Đây là trường hợp công ty mở 2 Hệ thống sổ sách kế toán ( Thuế và nôih bộ): các khoản chi không chứng từ, k hợp lý, khoản chênh lệch giá thanh toán cho nhà cung cấp nước ngoài ( khai hải quan giá trị thấp hơn thực tế nhằm giảm thuế NK, GTGT hàng NK)..được ghi nhận ở hệ thống kt nội bộ => Sổ sách kt thuế ko phản ánh đung thực chất tình hình sản xuất kinh doanh của đơn vị và đương nhiên chuyện tồn quỹ ảo mà thực tế ko có hoặc nhỏ hơn sổ sách quá nhiều...
3. Nếu số tồn lớn như vậy thì cũng k hiểu trách nhiệm và kinh nghiệm của KTT bên cty bạn thế nào và công ty bạn là hình thức nào? ( TNHH 1 TV, 2TV, Cổ phần..) Chức năng, nhiệm vụ và quyền hạn của Giám đốc cty quy định trong Điều lệ đến đâu?...
4. Cách giải quyết tốt nhất là thuê tổ chức, cá nhân có kinh nghiệm kiểm tra sổ sách kế toán các năm và đưa ra phương án xử lý. Và cách xử lý nói thì nhanh nhưng thực tế ko đơn giản và cũng mất khá nhiều thời gian.
5. Nếu bạn ko có liên quan đến quyền lợi như là bà con họ hàng với ng vốn vốn, giám đốc cty...thì nên để việc đó cho GĐ và KTT giải quyết.

Vài lời góp ý cùng bạn.

P/s: Có 1 bạn nói thuế đến kiểm tra chi đậm xiền là ok đỡ mất công xử lý.

Không biết bạn đó đã tham gia quyết toán thuế bao nhiêu lần nhưng theo suy nghĩ của tôi thì " Thông tin kế toán" ko chỉ phục vụ cho 1 mình cơ quan thuế mà còn nội bộ cty, tổ chức tín dụng... Cái gì bất hợp lý thì chẳng thể thuyết phục được ai khi nhìn vào BCTC của doanh nghiệp.

KHi quyết toán thuế theo KN của MHT thì CB thuế có 3 hướng xử lý:
1. Những sai phạm nhỏ => châm chước, bỏ qua.
2. Hướng dẫn xử lý
3. Không thể xử lý được, cb thuế làm đúng theo chức năng và quyền hạn của mình.

@MHT: Cảm ơn sự góp ý của bạn và mình trả lời thêm cho các vấn đề bạn nêu như sau:
1- mình là KT tổng hợp mới vào cty dc 4 tháng, và cuối năm nay Cty sẽ cho KTT nghỉ việc, mình tạm thay công việc, chưa phải là KTT, và tình hình sau tết Quyết toán thuế, mình phải là ng đứng ra tiếp đoàn, nên hơi lo lằng về các khoản giải trình (Lần đầu tiên phải lo quyết toán thuế)
2- Đúng là cty đang mở 2 hệ thống sổ, Thuế và Nội bộ, KTT share quyền trên phần mềm cho mình làm trên bản thuế, còn nội bộ thì KTT giữ làm 1 mình (dù đã có chỉ thị từ GĐ là phải chia ra và hướng dẫn cho mình làm cả 2 bên). Nhưng trên bản thuế đó, KTT bắt mình phải nhập liệu toàn bộ phát sinh như trên nội bộ, để cuối kỳ KTT copy qua bản nội bộ và tự lọc ra để xóa bớt nhưng cái nội bộ trên bản thuế.
3- Cty mình là TNHH 1 TV, Giám đốc trên giấy tờ là chủ Sở hữu nhưng điều hành chính là ông chủ người nước ngoài. cả 2 ông này đều không hài lòng với cách làm việc của KTT, lơ là, thích làm việc độc lập 1 mình không cho ai xen vào kiểm tra, thiếu trách nhiệm, làm chưa đúng nghĩa vụ,.. nhiều cái ko tốt khác nữa.
4- Mình đã có nghĩ đến và cũng có đề xuất vấn đề thuê cty kiểm toán hộ để tranh thủ điều chỉnh sai sót trước khi quyết toán, sếp cũng đã đồng ý và chbị tiến hành tìm hiểu quy trình, chi phí cho 1 lần kiểm toán như thế nào để chọn được công ty thích hợp cả về giá cả và chất lượng làm việc.
5- Mình ko có bà con, họ hàng hay liên wan gì giám đốc cả, chỉ là nhân viên làm thuê, nhưng mình nghĩ đó là trách nhiệm của người làm kế toán, đồng thời lương tâm nghề nghiệp không cho phép mình lơ là với những sai sót dù là nhỏ nhất, người cũ đã thiếu trách nhiệm trong công việc nên hậu wả sắp phải ra đi, mình không muốn đi theo vết xe đổ đó. Làm tới đâu phải chuẩn tới đó, thấy ko ổn thì sẽ phải hỏi nhiều lần, học nhiều nơi để làm cho đúng.
@linh24788: mình chưa đứng ra quyết toán bao giờ, nhưng theo tìm hiểu mình biết là sẽ phải chi cho họ đó, nhưng ngoài chi ra còn bị phạt, rồi cũng phải sửa lại sổ sách, khi họ đã kiểm tra thì không thể nào họ về tay không, hơn nữa DN cứ thoải mái chi nhiều để họ cho qua thì kéo theo hệ wả tham nhũng ngày càng được duy trì, mà DN thì nghĩ chi rồi không sao, ko sửa, như vậy thì cái sai lại càng lâu dài, chưa kể những kế toán sau này vào làm cứ theo mắc xích đó làm sai theo hay cũng thấy sai đó bỏ wa. còn nếu chi rồi mà vẫn phải sửa lại sổ sách, vậy chi bằng mình cố gắng làm đúng, sửa trước để khi quyết toán có thể chi ít lại, tiết kiệm được cho DN mình 1 khoản lợi, vậy tốt hơn nhiều, sếp nhìn vào cũng đánh giá mình làm việc tuy hiệu quả ban đầu chưa cao nhưng cũng có trách nhiệm. Làm việc muốn kết nối lâu dài với DN thì phải có cái tâm nhiệt tình, trách nhiệm để đôi bên cùng có lợi mà.

Căn cứ vào chứng từ mình hiện có mà chưa kê khai rồi làm phiếu chi, việc này sẽ ảnh hưởng trực tiếp tới chi phí và lợi nhuận.

Còn nếu ko muốn đụng tới lợi nhuân thì kiểm tra các tài khỏan của Nguồn vốn xem có khoản nào có thể xử lý được không. Có thể suy nghĩ tới tài khoản 138 và 141. Ở diễn đàn mình mình ko tiện tư vấn kỹ cho bạn những vấn đề nhạy cảm thế này.

Vấn đề xử lý thì được nhưng phức tạp hay đơn giản tùy theo mình dùng cách nào thôi, làm đơn giản => có kẽ hở dễ bị phát hiện, rà soát lại chứng từ thì hơi cục nhưng an toàn hơn bạn à.

Thân,

Em cũng e ngại cái vấn đề điều chỉnh lợi nhuận lắm.
KTT e trước giờ 6 tháng mới khóa sổ 1 lần (theo bản thuế), còn nội bộ thì hàng tháng phải báo cáo cho sếp (khoản này em ko dc biết đến, ko cho xem) cho nên việc điều chỉnh, bổ sung phiếu chi của những tháng đó trước khi làm khóa sổ, em nghĩ có lẽ sẽ không làm ảnh hưởng nhiều đến phần lợi nhuận khi khóa sổ bên thuế, vì tổng hợp trên phần mềm cũng nhanh gọn hơn tổng hợp từ excel.
Nhưng cái em e ngại là làm phiếu chi bổ sung cho những khoản trên sao kê của sếp thì dễ rùi, nhưng hóa đơn chứng từ cho những phiếu chi này không có (có lúc sếp đem về, có lúc KTT ko nhắc tới, sếp wên, bỏ luôn = > sao kê có thanh toán nhưng ko có chứng từ)

Còn về 138 và 141, thì e có tham khảo wa 1 số bài viết, hướng dẫn từ các diễn đàn thấy có nhắc tới, nhưng không mấy khả quan. vì cty em phát sinh chứng từ rất ít chỉ có hóa đơn mua hàng, bán ra là giá trị lớn thì 1 tháng khoảng hơn 10 cái và đều phải thanh toán qua Ngân hàng. mấy cái hóa đơn dịch vụ thì cũng thanh toán wa ngân hàng hết.
Nếu chị thấy không tiện bàn trên diễn đàn, hy vọng chị có thể hướng dẫn giúp em wa yahoo nhé: antonykyo hoặc Skype tonyduong87. em cảm ơn chị nhiều

Sửa lần cuối:

Ko cần mất công tìm phương án, lúc bên thuế xuống thì lót tay đậm vào là ngon ngay, hihi

Lót tay đậm ak! nó loại ra không hợp lý và phạt độ đôi tỷ nó lấy chia đôi thì vỡ thớt!

Lúc tiếp nhận công việc nên nhìn bảng cân đối kế toán trước hoặc tài khoản thấy chênh lệch hỏi ngay! để lâu ngày mệt lắm

Lúc tiếp nhận công việc nên nhìn bảng cân đối kế toán trước hoặc tài khoản thấy chênh lệch hỏi ngay! để lâu ngày mệt lắm

Cái vấn đề là e ko thể hỏi dc, do sếp dùng.."mật hàm" kiu em kiểm tra, nếu sai sót tìm cách xử lý, e chỉ có trong tay báo cáo tài chính 2010 và 2011 cùng với NKC của 2011, đang tiến hành kiểm tra nên thấy nhiều đến... rất nhiều cái quái lạ (chẳng hạn 2010 giấy phép vốn 1 tỷ mà bảng CĐKT vốn chủ sở hữu = 0, 111,112 thì 16 tỷ, 331 thì 25 tỷ, 131 thì 7 tỷ 2011 tăng thêm 4 tỷ nữa thì lại hạch toán góp vốn 5 tỷ) Rồi các tài khoản con giữa NKC và Cân đối phát sinh thì loạn xì ngầu lên ko khớp con nào mà TK cấp 1 lại khớp.
Thắc mắc mà ko thể hỏi người làm ra nó, đành tìm cách.."tự xử" rồi trình sếp kết quả. Nên những vướng mắc này đành nhờ các anh chị tư vấn giúp xử lý và cùng bàn luận tại sao có thể ra những con số như thế.

@MHT: Cảm ơn sự góp ý của bạn và mình trả lời thêm cho các vấn đề bạn nêu như sau:
1- mình là KT tổng hợp mới vào cty dc 4 tháng, và cuối năm nay Cty sẽ cho KTT nghỉ việc, mình tạm thay công việc, chưa phải là KTT, và tình hình sau tết Quyết toán thuế, mình phải là ng đứng ra tiếp đoàn, nên hơi lo lằng về các khoản giải trình (Lần đầu tiên phải lo quyết toán thuế)
2- Đúng là cty đang mở 2 hệ thống sổ, Thuế và Nội bộ, KTT share quyền trên phần mềm cho mình làm trên bản thuế, còn nội bộ thì KTT giữ làm 1 mình (dù đã có chỉ thị từ GĐ là phải chia ra và hướng dẫn cho mình làm cả 2 bên). Nhưng trên bản thuế đó, KTT bắt mình phải nhập liệu toàn bộ phát sinh như trên nội bộ, để cuối kỳ KTT copy qua bản nội bộ và tự lọc ra để xóa bớt nhưng cái nội bộ trên bản thuế.
3- Cty mình là TNHH 1 TV, Giám đốc trên giấy tờ là chủ Sở hữu nhưng điều hành chính là ông chủ người nước ngoài. cả 2 ông này đều không hài lòng với cách làm việc của KTT, lơ là, thích làm việc độc lập 1 mình không cho ai xen vào kiểm tra, thiếu trách nhiệm, làm chưa đúng nghĩa vụ,.. nhiều cái ko tốt khác nữa.
4- Mình đã có nghĩ đến và cũng có đề xuất vấn đề thuê cty kiểm toán hộ để tranh thủ điều chỉnh sai sót trước khi quyết toán, sếp cũng đã đồng ý và chbị tiến hành tìm hiểu quy trình, chi phí cho 1 lần kiểm toán như thế nào để chọn được công ty thích hợp cả về giá cả và chất lượng làm việc.
5- Mình ko có bà con, họ hàng hay liên wan gì giám đốc cả, chỉ là nhân viên làm thuê, nhưng mình nghĩ đó là trách nhiệm của người làm kế toán, đồng thời lương tâm nghề nghiệp không cho phép mình lơ là với những sai sót dù là nhỏ nhất, người cũ đã thiếu trách nhiệm trong công việc nên hậu wả sắp phải ra đi, mình không muốn đi theo vết xe đổ đó. Làm tới đâu phải chuẩn tới đó, thấy ko ổn thì sẽ phải hỏi nhiều lần, học nhiều nơi để làm cho đúng.
@linh24788: mình chưa đứng ra quyết toán bao giờ, nhưng theo tìm hiểu mình biết là sẽ phải chi cho họ đó, nhưng ngoài chi ra còn bị phạt, rồi cũng phải sửa lại sổ sách, khi họ đã kiểm tra thì không thể nào họ về tay không, hơn nữa DN cứ thoải mái chi nhiều để họ cho qua thì kéo theo hệ wả tham nhũng ngày càng được duy trì, mà DN thì nghĩ chi rồi không sao, ko sửa, như vậy thì cái sai lại càng lâu dài, chưa kể những kế toán sau này vào làm cứ theo mắc xích đó làm sai theo hay cũng thấy sai đó bỏ wa. còn nếu chi rồi mà vẫn phải sửa lại sổ sách, vậy chi bằng mình cố gắng làm đúng, sửa trước để khi quyết toán có thể chi ít lại, tiết kiệm được cho DN mình 1 khoản lợi, vậy tốt hơn nhiều, sếp nhìn vào cũng đánh giá mình làm việc tuy hiệu quả ban đầu chưa cao nhưng cũng có trách nhiệm. Làm việc muốn kết nối lâu dài với DN thì phải có cái tâm nhiệt tình, trách nhiệm để đôi bên cùng có lợi mà.

Cơ quan thuế sắp xuống cty bạn kiểm tra quyết toán thuế? (Tôi cũng thấy hơi lạ vì thường khoảng tháng 5 cq thuế mới bắt đầu kiểm tra quyết toán thuế các Dn). Theo ý kiến của tôi thì tốt nhất nên dùng " cách hoãn binh" để có thời gian xử lý.

Nếu như thông tin bạn nêu thì BCTC các năm trước cũng có số dư tiền mặt, TTGNH với giá trị lớn? Như vậy theo tôi phải kiểm tra toàn diện và ghi lại các kết quả sau đó mới tìm các phương án giải quyết. HY vọng bạn sớm tìm ra phương án hoàn thiện.

P/s" chị loan hay tôi thì cũng k thể tư vấn cho bạn được nhiều vì "ko được xem xét thực tế" nên ko thể tư vấn sau cho bạn được.

Cơ quan thuế sắp xuống cty bạn kiểm tra quyết toán thuế? (Tôi cũng thấy hơi lạ vì thường khoảng tháng 5 cq thuế mới bắt đầu kiểm tra quyết toán thuế các Dn). Theo ý kiến của tôi thì tốt nhất nên dùng " cách hoãn binh" để có thời gian xử lý.

Nếu như thông tin bạn nêu thì BCTC các năm trước cũng có số dư tiền mặt, TTGNH với giá trị lớn? Như vậy theo tôi phải kiểm tra toàn diện và ghi lại các kết quả sau đó mới tìm các phương án giải quyết. HY vọng bạn sớm tìm ra phương án hoàn thiện.

P/s" chị loan hay tôi thì cũng k thể tư vấn cho bạn được nhiều vì "ko được xem xét thực tế" nên ko thể tư vấn sau cho bạn được.

Cảm ơn anh và chị Loan đã quan tâm chia sẽ, đúng như anh nói là những con số đã thể hiện từ 2010, và ăn qua cả 2011.
Em dò xét lại thấy có nhiều bất cập, nhưng ko tiện hỏi vì em kiểm tra cái này là do..."mật lệnh" của sếp nên chỉ có thể báo cáo riêng với sếp và đề xuất tự chỉnh sửa lại hồ sơ, sổ sách, cả NKC và BCTC cũng do Sếp âm thầm gởi riêng cho em làm.
Hiện giờ em đang tự sửa lại NKC dựa trên nội dung diễn giải của NKC cũ, làm lại toàn bộ từ đầu năm 2011, do 2010 chưa lấy được file NKC. thấy rất nhiều vấn đề kỳ cục, hạch toán sai bấy nhầy, khiến em không hiểu "kinh nghiệm lâu năm" là cái gì nữa. và cái bằng "Thạc sỹ" dùng để làm gì? khi mà không có tí trách nhiệm gì về cái mình làm, nhận được cái gì cũng không kiểm tra. Bức xúc hết biết luôn :liengdep:
(KTT cty e làm cũng giữa năm 2011, còn trước đó là K.toán dịch vụ)
Đặc biệt kỳ quái chổ cuối năm 2010 số dư theo Thuyết minh BCTC là:
111: 2.057.217.540
112: 14.263.285.985
Ấy thế mà sang đầu kỳ năm 2011 thì thành
111: 1.397.217.540
112: 14.264.274.985
Ngoài ra chỉ có các phần thuế được khấu trừ và thuế phải nộp là khớp số dư, còn lại không con số nào khớp, cách hạch toán và hiển thị trên cân đối phát sinh cũng rối tung lên không ăn khớp nhau, vậy mà KTT e cũng có thể đem nộp BCTC đó cho thuế.
Tiện đây em gửi lên bảng CĐKT của năm 2010, anh chị xem giúp em cái chổ vốn CSH = 0 như vậy là đúng hay sai nhé, theo giấy phép lúc thành lập là 1 tỷ, giữa năm 2011 bổ sung thêm 4 tỷ, nhưng trong NKC 2011 lại có 1 bút toán là góp vốn số tiền 5 tỷ...??

Đính kèm

• CDKT 2010.xls
    37 KB · Lượt xem: 174

Bảng CĐKT của Cty em thật sự rất có vấn đề,chỉ có vài tài khoản có số dư ko rõ ngành nghề bên em là gì mà ko có hàng tồn kho và chênh lệch thuế được hoàn là hơn 4 tỷ.

Em có thể rà soát lại phần nợ phải trả khách hàng xem có những phần nào đã trả rồi mà chưa hạch toán không vì số nợ của cty đang là 22 tỷ, nếu thanh toán khoản này thì sẽ xử lý được số dư tiền mặt 16 tỷ.

Em kiểm tra lại phần thuế khấu trừ và thuế phải nộp là gì nhé.

Cty em làm ăn có lãi khiếp, hihi, nộp thuế mệt xỉu luôn hen

Thân,

Bảng CĐKT của Cty em thật sự rất có vấn đề,chỉ có vài tài khoản có số dư ko rõ ngành nghề bên em là gì mà ko có hàng tồn kho và chênh lệch thuế được hoàn là hơn 4 tỷ.

Em có thể rà soát lại phần nợ phải trả khách hàng xem có những phần nào đã trả rồi mà chưa hạch toán không vì số nợ của cty đang là 22 tỷ, nếu thanh toán khoản này thì sẽ xử lý được số dư tiền mặt 16 tỷ.

Em kiểm tra lại phần thuế khấu trừ và thuế phải nộp là gì nhé.

Cty em làm ăn có lãi khiếp, hihi, nộp thuế mệt xỉu luôn hen

Thân,

Chị ah. Nếu kinh doanh được như cty này thì chắc chị em mình phải bỏ nghề kt và chuyển sang kinh doanh thôi.

1. Ko hạch toán Vốn chủ sở hữu hay thực tế chưa góp vốn?
2. Nhà cung cấp cho cty này cũng khá dễ tính nên cho nợ 22 tỷ
3. Không biết cty kinh doanh hàng hóa gì hay chỉ đơn thuần là dịch vụ ? Thuế GTGT còn được khấu trừ hơn 6 tỷ => cty này kinh doanh hàng hóa chứ k phải dịch vụ và tại sao lại k có Hàng tồn kho?
4. Lợi nhuận sau thuế là 6.7 tỷ => thuế TNDN nếu tính 25% thì khoảng 2.1 tỷ. Vậy mà chỉ tiêu " Thuế và các khoản phải nộp NN là 2.2 tỷ => Tờ khai thuế TNDN tạm tính toàn cho lỗ => trốn k nộp thuế TNDN tạm tính.
5. Nếu TK 111 mà dư khoảng vài trăm => 1 tỷ còn lại TK 112 dư khoảng 15 tỷ thì còn hợp lý chứ TK 111 mà dư 15,16 tỷ thì k biết cty này " Quản trị tài chính kiểu gì.

Vụ này lại sắp phải Quyết toán thuế => Chỉ có thể hoãn binh và kiểm tra sai sót rồi tính tiếp. ( Không ngoại trừ nộp lại hết Tờ khai thuế TNDN, BCTC).

E thấy khá phức tạp với những con số kiểu này.

Bên bạn kinh doanh nghành nghê gì vậy! Thuế đầu vào sao nhiều dữ vậy!
Mà công ty không đầu tư gì ak mà sao không có vốn chủ sở hữu vậy! ( xem lại vốn góp)
Mà công ty bạn với mức lợi nhuận khủng như vậy mà sao không có một tí tài sản cố định nào ak!
Bạn xem lại phần tài sản cố định nhé ( sổ, thẻ). ( mất một khoản chi phí khấu hao tương đối rồi)
Và không có một chút gì về hàng tồn kho ( dù là công ty du lịch cũng phải có công cụ dụng cụ)
Nói chung bảng này có nhiều vấn đề lắm
Có thể là nhầm tài khoản khi hạch toán! hoặc kiểm tra lại phần mềm đang dùng xem có bị lỗi gì không
Công ty làm ăn phát đạt thật! ko phải vay mượn ! chiếm dụng được số nợ hơn 22 tỷ.
NVCSH và TSCĐ ít cũng phải có đây lại không có! không biết lấy tiền ở đâu để kinh doanh!
Không vay không mượn

Sửa lần cuối:

Nhìn số liệu cty này mình thấy sợ luôn. Ko bít KTT bên này học gì ra vậy ta. Bảng CDKT toàn phải thu phải trả.

bạn kiểm tra lại bảng cân đối tài khoản xem. So với cân đối kế toán thế nào có trùng khớp không và bạn thử lập lại bảng cân đối kế toán dựa vào bảng cân đối tài khoản xem! vì bảng cân đối kế toán này là làm tay không tự động nên có thể nhầm đâu đó!

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247