Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 17

Ðề tài:
Kế toán các khoản thu hộ, chi hộ.

Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Kế toán các khoản thu hộ, chi hộ.

Chào cả nhà!
    Công ty mình có phát sinh một nghiệp vụ mà mình không biết phải hạch toán như thế nào cho đúng. Mong mọi người góp ý nha!
    Công ty mình làm dịch vụ khai thuê Hải quan. Theo yêu cầu của khách hàng, các hoá đơn phí Cảng hay của Hãng tàu, công ty mình sẽ ứng tiền ra trả và đồng thời lấy Hoá đơn cho Cty mình luôn. ( đây là rắc rối mình muốn hỏi). Cuối tháng Kế toán bên mình sẽ xuất lại các phí đó với nội dung là Thu hộ phí...
    - Trước hết cho mình hỏi làm như vậy có sai phạm gì không?
    - Thứ 2: Việc hạch toán sổ sách sẽ dùng tài khoản nào và hạch toán ntn?
    Xin nói thêm: Khách hàng không trả tiền liền mà nợ cả phần phí Dịch vụ và phần mình ứng ra chi hộ.

Mong các anh, chị cho ý kiến về vấn đề này nha!
    Rất mong ý kiến của mọi người.
    Thân!

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    15
    Được cảm ơn 34 lần trong 27 bài viết

Ðề: Kế toán các khoản thu hộ, chi hộ.

về hóa đơn, bạn làm đúng.
    khi nhận hóa đơn từ cảng, hãng tàu, bạn xuất phiếu chi ghi N138,133/C1111: X
    Khi xuất hóa đơn cho ng ủy thác, bạn ghi N131(KH)/C3331,138 :X
    còn doanh thu, thì bạn ghi bình thường, N131(KH)/C511,3331.

4. Các thành viên đã cảm ơn minhhoan về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    2

Cảm ơn Minh Hoan. cho mình hỏi thêm, vì đây là khoản thu hộ, chi hộ nên mình không khai những hóa đơn này trong phần Báo cáo hóa đơn đầu vào, đầu ra hàng tháng có ổn k? Vì nó k thuộc chi phí và doanh thu của mình? Mình chỉ lập phiếu chi để hạch toán sổ sách thôi ah?
    thay đổi nội dung bởi: vius_ma, 25-11-2009 lúc 02:11

Cảm ơn
    462
    Được cảm ơn 206 lần trong 104 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vius_ma View Post
    Cảm ơn Minh Hoan. cho mình hỏi thêm, vì đây là khoản thu hộ, chi hộ nên mình không khai những hóa đơn này trong phần Báo cáo hóa đơn đầu vào, đầu ra hàng tháng có ổn k? Vì nó k thuộc chi phí và doanh thu của mình? Mình chỉ lập phiếu chi để hạch toán sổ sách thôi ah?
    Bạn vẫn phải kê khai tất cả những hoá đơn có tên đơn vị bạn nha. Khi bạn xuất HĐ cho KH thì bạn phải ghi nhận doanh thu chứ! sao lại không phải là DT của bạn được?
    AI LÊN KHÔN CHẲNG DẠI BA LẦN ( Nhưng có khi dại một lần đã chít rùi nha!!! )

Cảm ơn
    2

Vì đây chỉ là khoảnt hu hộ mà bạn, sao đưa vào doanh thu được. Hóa đơn mình nhận được bao nhiêu thi xuất trả bấy nhiêu theo thuế suất trên Hóa đơn. Với lại khoản thuế đầu vào và đầu ra đều bằng nhau! mình chỉ hạch toán vào TK chi hộ và thu hộ thôi mà. Riêng phần phí dịch vụ thì mình hạch toán vào DT.

Cảm ơn
    20
    Được cảm ơn 21 lần trong 16 bài viết

Mình đồng ý với các anh chị là khi mình xuất hóa đơn cho khách hàng thì mình phải ghi nhận doanh thu. Nhưng mà phần phí mà mình chi hộ cho khách hàng thì mình định khoản là :
    N138(8):
    C111,112:
    Không gì là mãi mãi !

Cảm ơn
    1

57 Ðề: Kế toán các khoản thu hộ, chi hộ.

Hình như bạn định khoản sai đó. Nếu chi ra thì bạn phải vào TK 338 mà

Cảm ơn
    2,594
    Được cảm ơn 3,356 lần trong 1,027 bài viết

Trích Nguyên văn bởi anhgia16 View Post
    Bạn vẫn phải kê khai tất cả những hoá đơn có tên đơn vị bạn nha. Khi bạn xuất HĐ cho KH thì bạn phải ghi nhận doanh thu chứ! sao lại không phải là DT của bạn được?
    Vì đây chỉ là khoảnt hu hộ mà bạn, sao đưa vào doanh thu được. Hóa đơn mình nhận được bao nhiêu thi xuất trả bấy nhiêu theo thuế suất trên Hóa đơn. Với lại khoản thuế đầu vào và đầu ra đều bằng nhau! mình chỉ hạch toán vào TK chi hộ và thu hộ thôi mà. Riêng phần phí dịch vụ thì mình hạch toán vào DT.
    Chào cả nhà!
    Công ty mình có phát sinh một nghiệp vụ mà mình không biết phải hạch toán như thế nào cho đúng. Mong mọi người góp ý nha!
    Công ty mình làm dịch vụ khai thuê Hải quan. Theo yêu cầu của khách hàng, các hoá đơn phí Cảng hay của Hãng tàu, công ty mình sẽ ứng tiền ra trả và đồng thời lấy Hoá đơn cho Cty mình luôn. ( đây là rắc rối mình muốn hỏi). Cuối tháng Kế toán bên mình sẽ xuất lại các phí đó với nội dung là Thu hộ phí...
    - Trước hết cho mình hỏi làm như vậy có sai phạm gì không?
    - Thứ 2: Việc hạch toán sổ sách sẽ dùng tài khoản nào và hạch toán ntn?
    Xin nói thêm: Khách hàng không trả tiền liền mà nợ cả phần phí Dịch vụ và phần mình ứng ra chi hộ.

Mong các anh, chị cho ý kiến về vấn đề này nha!
    Rất mong ý kiến của mọi người.
    Thân!
    Suy nghĩ gì phức tạp để làm công việc mình phức tạp thêm thế u. U cứ xem đây là một khoản chi phí của Cty mình (mà đúng là chi phí của cty mà dòng màu đỏ), khi xuất hóa đơn thì bạn ghi nhận DT bình thường thôi. Nhưng có điều là ở nghiệp vụ này thì DT của bạn bằng với chi phí!
    Sống là cho, đâu chỉ nhận cho riêng mình . . .

Cảm ơn
    1

Anh chi oi, giúp em với. Em cũng làm dịch vụ hải quan cho khách nhưng tất cả các phí đều ghi tên của Khách Hàng, bên em chỉ chi trả hộ thôi cuối tháng em mới thu lại. KH họ thanh toán tất cả vào tài khoản của công ty vậy khoản chi hộ đó có được xem là chi phí hợp lý không ạh và em phải hạch toán như thế nào?
    Với lại ngoài khoản chi hộ, cty em còn thu thêm tiền dịch vụ làm hàng nhưng khoản này em không thấy có Hđ dầu vào, sếp em lại bắt xuất HĐ đầu ra cho khách. Như vậy có đúng không ạ?
    Vì em mới làm nên có nhiều cái không hiểu, em rất mong nhận được sự giúp đỡ của anh chi.

Cảm ơn
    16
    Được cảm ơn 157 lần trong 127 bài viết

Re: Kế toán các khoản thu hộ, chi hộ.

Khoản chi hộ này không được coi là chi phí mà bạn nên theo dõi trên TK 1388. Ví dụ khi xuất tiền mặt chi hộ cho khách hàng bạn ghi Nợ 1388/Có 111
    Khi khách hàng trả tiền ghi Nợ 111/Có 1388.
    bên bạn cung cấp dịch vụ cho khách hàng khi họ lấy hóa đơn công ty bạn phải xuất hóa đơn cho họ là hoàn toàn hợp lý.
    Hoàn thiện sổ sách, lập báo cáo tài chính, kê khai, quyết toán thuế. Tư vấn thành lập DN
    ĐT: 0914.872005
    E-mail: acs.co.ltd@gmail.com

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề