Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 23

Ðề tài:
Hạch toán ngoại tệ theo tỉ giá hạch toán?

Cảm ơn
    4

2. Các thành viên đã cảm ơn hakanlem về bài viết hữu ích này :

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    843
    Được cảm ơn 3,737 lần trong 1,770 bài viết

Ðề: Hạch toán ngoại tệ theo tỉ giá hạch toán?

Câu trả lời của lưuly là hạch toán theo tỷ giá thực tế.
    Còn câu hỏi của chủ topic là hạch toán theo tỷ giá hạch toán.
    Trong bài tập của Vansi ở trên có cả 2 phương pháp hạch toán đó. Bạn hãy xem lại.

Cảm ơn
    1,068
    Được cảm ơn 1,256 lần trong 656 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hakanlem View Post
    em đang cần hỏi gấp cách Hạch toán ngoại tệ theo tỉ giá hạch toán?. Ai biết giúp em với
    Tỉ giá hạch toán là tỉ giá do công ty bạn đưa ra để theo dõi ngoại tệ. Còn tỉ giá thực tế là tỉ giá xác định tại thời điểm phát sinh nhigệp vụ kinh tế.
    Trong sổ sách, ngoại tệ thường được theo dõi bằng tỉ giá hạch toán để đơn giản hơn về tỉ gia'. Đến cuối kỳ, thì điều chỉnh chênh lệch tỉ giá hạch toán và tỉ giá thực tế. Mời [you] cho y' kiến thêm
    .... Lá xanh tan nát đời mang hận
    Nửa hận công danh nửa hận tình

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hakanlem View Post
    em đang cần hỏi gấp cách Hạch toán ngoại tệ theo tỉ giá hạch toán?. Ai biết giúp em với
    mình cũng đang học về phần ngoại tệ. phần tỷ giá hạch toán thầy cô cũng không đề cập đến nhiều.nhưng mình đọc trong sách thì tỷ giá hạch toán dùng để ghi sổ khi xuất ngoại tệ (các nghiệp vụ làm giảm ngoại tệ).còn đối với các nghiệp vụ tăng ngoại tệ hoặc tài sản thì hạch toán theo tỷ giá thực tế. nhờ mọi người góp ý thêm nhé!

Cảm ơn
    0

Mình cũng đang học Kế toán Thương mại xây lắp và được Cô giáo cho ghi như sau:
    Nguyên tắc Hạch toán ngoại tệ theo tỷ giá hạch toán :
    "+Doanh thu xuất khẩu, doanh số xk, trị giá hàng hoá, tài sản, chi phí thì sử dụng tỉ giá thực tế để qui đổi
    +Tiền ngoại tệ, nợ vay co gốc ngoại tệ, nợ phải thu, nợ phải trả thì sử dụng tỉ giá hạch toán để qui đổi.
    +Chênh lẹch tỉ giá thì làm như khi hạch toán ngoại tệ theo tỷ giá thực tế"
    Thường trong bài tập,cho 2 tỉ giá:tỉ giá thực tế từng ngày và tỉ giá hạch toán để DN sử dụng ghi sổ.Các bạn cứ căn cứ qui tắc trên mà hạch toán ngoại tệ nhé

Cảm ơn
    0

mình nghĩ tỷ giá hạch toán ở đây, có thể là nhập hoặc xuất ngoại tệ, nếu là xuất ngoại tệ thì bạn căn cứ vào phương pháp tính tỷ giá xuẩt quĩ như nhập trước xuất trước, nhập sau xuất trước, bình quân gia quyền... nếu là nhập quĩ thì thường là ghi theo tỷ giá giao dịch. bạn có thể tìm đọc giáo trình kt tc sẽ rõ hơn.

Cảm ơn
    2

Hiện nay, Bộ tài chính không đề cập tới tỷ giá hạch toán bạn à. Hầu hết các công ty, doanh nghiệp đều sử dụng tỷ giá thực tế để hạch toán các nghiệp vụ kinh tế. Chính vì lý do đó, nhiều trường giờ chỉ nói qua phương pháp hạch toán theo tỷ giá hạch toán chứ không giảng dạy, hoặc chỉ dạy qua loa.

Phương pháp sử dụng tỷ giá hạch toán, thực chất là doanh nghiệp cố định tỷ giá khi xử lý các nghiệp vụ và tuân theo 2 nguyên tắc cơ bản:
    1. TK thuộc vật tư, hàng hóa, TSCDD, doanh thu, chi phí, thuế...ghi sổ theo tỷ giá thực tế phát sinh nghiệp vụ.
    2. Còn các tài sản vốn bằng tiền, các khoản phải thu, phải tra đều theo tỷ giá hạch toán.

Để bạn hiểu hơn về phần này, mình có thể phân biệt cho bạn phương pháp tỷ giá hạch toán và phương pháp tỷ giá thực tế dựa trên nguyên tắc của 2 phương pháp này.

Trước hết mình xin nói thêm về 4 nguyên tắc của phương pháp tỷ giá thực tế: (4 nguyên tắc do mình tự sắp xếp cho dễ hiểu, trong các giáo trình thường ghi có 3 nguyên tắc nhưng cách sắp xếp rất khó nhớ)
    1. Các tài khoản vật tư, hàng hóa, TSCDD, doanh thu, chi phí, thuế...ghi theo tỷ giá thực tế khi phát sinh nghiệp vụ.
    2. Bên Nợ các tài khoản vốn bằng tiền (111, 112, 113), Bên Nợ các khoản phải thu, Bên Có các khoản phải trả ghi theo tỷ giá thực tế phát sinh
    3. Bên Có các tài khoản phải thu, bên Nợ các tài khoản phải trả ghi theo tỷ giá ghi sổ (nợ giá nào thì trả giá đó)
    4. Bên Có các tài khoản vốn bằng tiền theo tỷ giá xuất ngoại tệ (Fifo, Lifo, bình quân gia quyền, thực tế đích danh)

Sau khi bạn đọc nguyên tắc của 2 phương pháp thì có thể so sánh như sau:
    - Các tài khoản vật tư, hàng hóa, TSCD, doanh thu, chi phí, thuế,...luôn sử dụng tỷ giá thực tế trong cả 2 phương pháp (tỷ giá hạch toán, tỷ giá thực tế)
    - Phương pháp áp dụng tỷ giá hạch toán thì không có sư dụng tỷ giá xuất ngoại tệ (Lấy tỷ giá hạch toán)
    - Trong phương pháp sử dụng tỷ giá hạch toán thì Tất cả các tài khoản vốn bằng tiền, phải thu, phải trả đều sử dụng chung tỷ giá hạch toán, còn trong phương pháp sử dụng tỷ giá thực tế thì tuân theo các nguyên tắc 2, 3, 4.

Viết ra thì thật dài dòng, nhưng vấn đề thì không phức tạp lắm phải không bạn?

Mình cũng nói thêm rằng, để có thể biết khi nào dùng tỷ giá hạch toán, tỷ giá ghi sổ, tỷ giá thực tế thì bắt buộc phải tuân thủ theo các nguyên tắc của từng phương pháp. Và mỗi người có những cách học khác nhau, còn mình, mình vẽ 4 chữ T và học rất dễ nhớ và áp dụng.

Thân
    thay đổi nội dung bởi: AAP, 09-01-2011 lúc 05:55

10. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn AAP vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 62 lần trong 31 bài viết

---------- Post added at 12:05 AM ---------- Previous post was at 12:00 AM ----------

Mình cũng có thắc mắc về hạch toán ngoại tệ, mong mọi người giúp mình.
    Mình là sinh viên năm cuối học kế toán, ko phải tài chính ngân hàng. Mình làm bài tập, đề bài thấy cho nhiều tỷ giá quá, nào là tỷ giá thực tế đầu kỳ, tỷ giá hạch toán đầu kỳ, khi các nghiệp vụ phát sinh lại cho tiếp tỷ giá thực tế, rùi lại cho tỷ giá cuối kỳ. mình chả biết áp dụng chúng như thế nào. Khó quá, mong các bạn giúp.

12. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn snowqueen vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    37
    Được cảm ơn 8 lần trong 4 bài viết

Bạn ah, mình có tài liệu bt và bài tham khảo phần này, mình gửi vào mail cho bạn nha.

14. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn Lucky_Clover vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 62 lần trong 31 bài viết

mình nhận được rồi, thank bạn nha.
    May mắn-sẽ đến với tôi!

16. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn snowqueen vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    34
    Được cảm ơn 13 lần trong 9 bài viết

gửi cho mình nữa nha. Thank các bạn nhiều.

18. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn Snow_Fall vì bài viết có ích này:

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối

Thông tin về chủ đề