Trang 4/5 đầuđầu ... 2345 cuốicuối
kết quả từ 31 tới 40 trên 46
    Cảm ơn
    652
    Được cảm ơn 440 lần trong 313 bài viết

Cách lập phiếu thu chi

Các pác cho em hỏi chút nha. Em đang tranh luận một vấn đề trên phiếu thu và phiếu chi.
    1. Phiếu Chi: Hiện tại khi em viết chi trả tiền điện, nước, điện thoại.. miễn là các chi phí có hóa đơn của công ty thì dòng đầu: "Họ và tên người nhận tiền:" Em ghi tên Công ty trên hóa đơn đó. Dòng địa chỉ là địa chỉ của công ty đó.
    Người nhận là người của công ty mình đã thanh toán số tiền đó với họ.
    Nếu chi tiền cho người của công ty VD: chi lương hay chi đi đóng thuế thì dòng địa chỉ em ghi chức danh của người đó (Như: Giám đốc, phó giám đốc, kế toán, trưởng xưởng...)
    2. Phiếu thu: Em ghi tên người nộp tiền là người đi lấy tiền của khách hàng nộp vào quỹ.
    Cac pác xem như vậy em ghi có đúng ko? Em đang tranh luận về vấn đề này. Giúp em giải quyết nhé.

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

Em hy vọng sau cơn mưa trời lại sáng, chút nằng vàng sưởi ấm lại đời em...

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    729
    Được cảm ơn 683 lần trong 383 bài viết

Ðề: Cách lập phiếu thu chi

Trích Nguyên văn bởi Hathuong View Post
    Các pác cho em hỏi chút nha. Em đang tranh luận một vấn đề trên phiếu thu và phiếu chi.
    1. Phiếu Chi: Hiện tại khi em viết chi trả tiền điện, nước, điện thoại.. miễn là các chi phí có hóa đơn của công ty thì dòng đầu: "Họ và tên người nhận tiền:" Em ghi tên Công ty trên hóa đơn đó. Dòng địa chỉ là địa chỉ của công ty đó.
    Nếu chi tiền cho người của công ty VD: chi lương hay chi đi đóng thuế thì dòng địa chỉ em ghi chức danh của người đó (Như: Giám đốc, phó giám đốc, kế toán, trưởng xưởng...).
    Người công ty mình nhận thì viết tên người đó vào, địa chỉ là tên công ty mình, hoặc chức vụ nhân viên đó. Còn nếu khách hàng đến thanh toán mới ghi tên của người đó, và ở công ty nào?
    2. Phiếu thu: Em ghi tên người nộp tiền là người đi lấy tiền của khách hàng nộp vào quỹ.
    Cac pác xem như vậy em ghi có đúng ko? Em đang tranh luận về vấn đề này. Giúp em giải quyết nhé.
    Trường hợp này bạn vẫn làm như vậy được nhưng không nên lắm,Tốt nhất khi nhân viên của công ty đi thu tiền bạn đưa cho cái hóa đơn xanh kẹp chung với phiếu thu đến đó thu và cho họ ký vào lun vừa khỏe mà sau này khỏi phải giải trình trước thuế
    Đừng quên hy vọng, sự hy vọng cho bạn sức mạnh để tồn tại ngay khi bạn đang bị bỏ rơi

Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

Nếu chi tiền cho người của công ty VD: chi lương hay chi đi đóng thuế thì dòng địa chỉ em ghi chức danh của người đó (Như: Giám đốc, phó giám đốc, kế toán, trưởng xưởng...)
    em viet phieu chi co mot lien duoc ko cac pac
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    em thay lam ke toan met that cac pac ah.het cong van roi lai thong tu nay den thong tu no.em chua nap het cai nay thi cai khac lai ra.
    dung la co lam ke toan roi moi biet dong tien kiem ra duoc kho the nao
    huhuhu...
    thay đổi nội dung bởi: phamminhly, 21-10-2009 lúc 02:21 Lý do: Automerged Doublepost

Cảm ơn
    0

Mình cũng làm nhu Vansi200780 vậy nhưng ổng sếp mình không có chịu, ổng gọi lên thuế và tư vấn kế toán, thì cả 3 người đó đều nói chỉ tiêu người nhận tiền phải để tên Công ty mà mình trả tiền cho họ, còn người nhận tiền chỉ ký thôi.Cả nhà ai có công văn hướng dẫn nào không cho e với vì e thấy ghi họ tên người nhận tiền là tên công ty thì không được hợp lý lắm (Ghi chú: Phần lớn nhân viên của công ty là người nhận tiền đi trả)
    thay đổi nội dung bởi: goldbell, 08-01-2010 lúc 09:36

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Trích Nguyên văn bởi chichchoe37 View Post
    Theo tớ thì như thế này: Bạn viết phiếu thu, phiếu chi cho ai thì đề tên người nhận ( người nộp tiền) ấy.
    VD:: Người công ty mình nhận 10tr thanh toán tiền điện cho bên Điện lực Hai Bà Trưng:
    - Người nhận tiền: tên người cầm tiền đi thanh toán
    - Phần diễn giải: Ghi là tạm ứng thanh toán tiền điện ( nếu cho vào tạm ứng, lấy hóa đơn về rồi làm thanh toán sau)
    hoặc Ghi là thanh toán tiền điện cho Văn phòng A - Điện lực Hai Bà Trưng ( nếu không qua tạm ứng )

Phiếu Thu: Ai nộp tiền vào thì ghi tên người nộp - diễn giải sẽ ghi chi tiết lý do nộp tiền.

Mọi người cho ý kiến thêm nhé!
    minh dong y voi cach lap luan cua chichchoe307

---------- Post added at 10:15 AM ---------- Previous post was at 10:10 AM ----------

nhung neu trong truong hơp trong cong ty chi co 1 ke toan, kiem thu quy va ca ngươi trực tiep thanh toan cac khoản thu chi thi phan ký tên xử lý nhu sao( cụ thể: kế toán trương, kế toán, thủ quỹ, ngươi nhận)

---------- Post added at 10:15 AM ---------- Previous post was at 10:15 AM ----------

nhung neu trong truong hơp trong cong ty chi co 1 ke toan, kiem thu quy va ca ngươi trực tiep thanh toan cac khoản thu chi thi phan ký tên xử lý nhu sao( cụ thể: kế toán trương, kế toán, thủ quỹ, ngươi nhận)

---------- Post added at 10:21 AM ---------- Previous post was at 10:15 AM ----------

ma cho mình hỏi thêm nge, trên các hóa đơn VD như hoa đơn tiền điện thường không có chữ ký của ai cả như vậy có hợp lý khong, với lại hóa đơn có giá trị lớn ma không có chữ ký của thủ trưởng thì sao nhi. mong nhận được hoi am

Cảm ơn
    371
    Được cảm ơn 127 lần trong 83 bài viết

confused Ðề: Cách lập phiếu thu chi

trên phiếu chi chỗ họ tên người nhận tiền: em ghi tên nhân viên của công ty mình mà mình đưa tiền cho họ đi thanh toán, hay tạm ứng gì đó
    dòng địa chỉ: em ko biết nên ghi địa chỉ của công ty hay là ghi tên công ty mọi người chỉ giúp em với nha
    Đăk Nông quê ta
    nhận làm sổ sách, báo cáo thuế, báo cáo tài chính

Cảm ơn
    231
    Được cảm ơn 1,244 lần trong 548 bài viết

Re: Cách lập phiếu thu chi

Ghi tên công ty cũng được
    Đời mình là một khúc quân hành......

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 57 lần trong 48 bài viết

- Họ tên người nhận tiền trên phiếu chi : + Ghi tên người trên hóa đơn đi mua hàng về
    + Ghi tên thủ quỹ hoặc kế toán hoặc quản đốc bộ phận nếu chi trả các tình huống sau: - Trả tiền điện, điện thoại, lương CBGT, Lương CNLĐ,
    + Ghi tên người nhân tiền đứng tiên trên HĐKT hoặc giấy biên nhận hợp lý, phiếu thu hợp lý.
    + Các khoản khác có thể ghi tên Thủ quỹ của đơn vị.
    - Địa chỉ: + Nếu là người trong Công ty thì ghi địa chỉ Công ty và bộ phận người nhận tiền làm việc.
    + Nếu là người khác thì dĩ nhiên phải ghi địa chỉ của họ rồi.
    Thân!!
    1+1= THEO Ý XẾP 0984327235 - 0914 676 026

Cảm ơn
    0

em thấy cứ như thế nào ý. mỗi người một ý kiến.
    huhu em cũng mới ra trường nên cũng chưa trải nghiệm lắm

Cảm ơn
    0

các Anh Chị vui lòng cho em hỏi thăm 1 chút
    chẳng là em mới vào nghề kế toán mà công ty em làm về thương mại dịch vụ ạ, nên có nhiều điều thắc mắc quá
    vd nha hôm bữa xếp em mới nhập 1 lô hàng về phí vận chuyển thì bên bán chịu hết rồi, nhưng phí cảng, phí lưu cotainer, phí hải quan,thì bên mình phải trả bằng tiền mặt, nhưng mà phí này nge nói là người bán sẽ trả lại cho mình , có hóa đơn hẳn hoi, nhưng phí chuyển tiền thi thì mình chịu,em lập phiếu chi cho những khoản này rồi, sau đó bên cty em xuất bán lô hàng này cho 1 thằng khác thì em lạp phiếu thu cong ty kia chỉ có phí cảng , phí lưu container , phí hải quan thôi còn phí chuyển tiền thì không lập phiếu thu hay sao mong các bác giải thích dùm em nha
    cảm ơn đời mỗi sáng mai thức dậy
    Ta có thêm ngày mới để yêu thươn
    g

Cảm ơn
    0

theo mình ngĩ bạn viết phiếu chi nếu người của công ty bạn cầm tiền đi nộp tiền điện thì họ ghi giấy tạm ứng là ghi họ tên người đi nộp là người tạm ứng và nội dung là ghi trả tiền điện thoại hoặc nước gì đó ,sau đó họ đi nộp về màng hóa đơn tiền điện bạn viết giấy thanh toán cho họ và ghi phiếu chi sẽ ghi người nhận là tên người công ty bạn mang tiền đi nộp ,địa chỉ là của người đó luôn ,còn họ sẽ ký vào chỗ người nhận tiền ,nhưng phải có biên lai thu tiên của điện lực bạn nhé ,trường hợp 2 là người ta đem hóa đơn tiền điện tới công ty bạn và thu thì bạn chỉ cần lấy hóa đơn và viết phiếu chi cho người điẹn lực trực tiếp đến thu tièn e là được ,còn họ mang tiền về điện lực sẽ ghi phiếu thu cho họ ,Còn vấn đề bán hàng đi thu tiền của người mua thì khi người đi thu tiền bán hàng về sẽ mang về một biên lai chi tiền( phiếu chi của đơn vị mua hàng của công ty bạn ấy)thì bên mua hàng họ sẽ ghi phiếu chi tên người nhận tiền là tên công ty bạn địa chỉ công ty bạn khi ký vào chổ người nhận tiền là người trực tiếp đi lấy sẽ ký vào ,thủ quỹ công ty bên kia sẽ ký vào chỗ thủ quỹ vì họ xuất tiền để trả tiền mua hang của công ty bạn mà ,vậy khi về bạn phải căn cứ PC để ghi phiếu thu cho nhân viền công ty bạn đã đi thu tiền về sẽ ghi:người nộp tiền là của công ty bên mua địa chỉ công ty bên mua người nộp là người nhận viển công ty bạn ấy (nhân viên bạn la nhân chứng trung gian giủa 2 chứng từ bên mua và bên bán)

Trang 4/5 đầuđầu ... 2345 cuốicuối

Thông tin về chủ đề