kết quả từ 1 tới 10 trên 10

Ðề tài:
Kê khai sai tờ khai Thuế TNDN tạm tính, mong cả nhà giúp em với!

Cảm ơn
    63
    Được cảm ơn 13 lần trong 6 bài viết

Kê khai sai tờ khai Thuế TNDN tạm tính, điều chỉnh thế nào?

Em chào cả nhà. Có anh, chị nào có kinh nghiệm làm tờ khai thuế TNDN tạm tính thì giúp em với.
    C.ty em đã nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính Quí I và II rồi. Cả 2 lần trước em đều lấy Tổng doanh thu trừ Tổng chi phí. Trong đó chi phí bao gồm cả những chi phí nhập hàng về mà chưa xuất bán ( Thế nên Thu nhập chịu thuế bị âm). Em mới đi làm chưa biết gì, nghe chị kế toán cũ bảo thì cứ làm theo. Bây giờ tìm hiểu mới biết làm như thế là sai. Chi phí chỉ được tính trên những mặt hàng đã có phát sinh doanh thu. Vậy quí III này em phải làm thế nào để điều chỉnh cho 2 Quí trước ạ? Mong các anh, chị giúp em với. Em chân thành cảm ơn!

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

thay đổi nội dung bởi: maiss_th, 12-10-2009 lúc 11:03
    Cuộc đời đó ... có bao lâu ... mà hững hờ ...!

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    1,744
    Được cảm ơn 5,100 lần trong 2,806 bài viết

Ðề: Kê khai sai tờ khai Thuế TNDN tạm tính, mong cả nhà giúp em với!

Trích Nguyên văn bởi maiss_th View Post
    Em chào cả nhà. Có anh, chị nào có kinh nghiệm làm tờ khai thuế TNDN tạm tính thì giúp em với.
    C.ty em đã nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính Quí I và II rồi. Cả 2 lần trước em đều lấy Tổng doanh thu trừ Tổng chi phí. Trong đó chi phí bao gồm cả những chi phí nhập hàng về mà chưa xuất bán ( Thế nên Thu nhập chịu thuế bị âm). Em mới đi làm chưa biết gì, nghe chị kế toán cũ bảo thì cứ làm theo. Bây giờ tìm hiểu mới biết làm như thế là sai. Chi phí chỉ được tính trên những mặt hàng đã có phát sinh doanh thu. Vậy quí III này em phải làm thế nào để điều chỉnh cho 2 Quí trước ạ? Mong các anh, chị giúp em với. Em chân thành cảm ơn!
    Làm tờ khai điều chỉnh mẫu 01/KHBS điều chỉnh lại chi phí tính thuế, nếu có phát sinh số thuế TNDN phải nộp thì phải nộp ngay và nộp phạt lãi chậm nộp.
    Nhận lập sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế năm, tư vấn thuế, gở rối sổ sách kế toán doanh nghiệp ở khu vực TPHCM.Mobile:0903.846.149 (gặp Mr.Linh).Yahoo: hoanglinh_2208

4. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn Linh_suchuoi vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    27
    Được cảm ơn 20 lần trong 15 bài viết

Những chi phí nhập hàng về thì em cho vào TK 1562 cơ mà, nên khi hàng đó chưa bán thì em vẫn chưa xác định được giá vốn. Vì vậy em ko phải lo gì cả.

6. Các thành viên đã cảm ơn Nguahoang78 về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    262
    Được cảm ơn 340 lần trong 131 bài viết

Ðề: Kê khai sai tờ khai Thuế TNDN tạm tính, điều chỉnh thế nào?

Trích Nguyên văn bởi maiss_th View Post
    Theo mình trong kỳ khai thuế này bạn giảm chi phí mà mà bạn đã kê khai 2 quý trước.
    Làm tờ khai điều chỉnh mẫu 01/KHBS điều chỉnh lại chi phí tính thuế, nếu có phát sinh số thuế TNDN phải nộp thì phải nộp ngay và nộp phạt lãi chậm nộp.
    Thuế TNDN năm 2009 được giản nộp 9 tháng nên thời điểm này không phải đóng phạt.
    Nhịn một chút gió yên sóng lặng.
    Lùi một bước biển rộng trời cao

8. Các thành viên đã cảm ơn Van Gan về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    63

[QUOTE=Linh_suchuoi;502401]Làm tờ khai điều chỉnh mẫu 01/KHBS điều chỉnh lại chi phí tính thuế, nếu có phát sinh số thuế TNDN phải nộp thì phải nộp ngay và nộp phạt lãi chậm nộp.[/QUOT

Lấy Mẫu 01/KHBS ở đâu ạ? Trong Mục Thuế Thu nhập doanh nghiệp của Phần mềm Hỗ trợ kê khai thuế em không thấy mẫu 01/KHBS nào cả?

Cảm ơn
    26
    Được cảm ơn 340 lần trong 143 bài viết

Thuế TNDN chỉ là tạm tính thôi, nếu Q2 bạn báo cáo lệch so với số thực tế thì số lệch đó bạn cộng hoặc trừ vào Q3. Nếu bạn không làm vậy thì bạn vào mẫu 01/KHBS để kê khai bổ sung
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Bạn vào mục khai bổ sung mẫu 01/KHBS --> chọn tờ khai thuế TNDN tạm tính(01A/TNDN) trong mục Loại tờ khai --> chọn kỳ tính thuế
    thay đổi nội dung bởi: senledn, 12-10-2009 lúc 11:44 Lý do: Automerged Doublepost

11. Các thành viên đã cảm ơn senledn về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    109
    Được cảm ơn 120 lần trong 107 bài viết

Trích Nguyên văn bởi senledn View Post
    Thuế TNDN chỉ là tạm tính thôi, nếu Q2 bạn báo cáo lệch so với số thực tế thì số lệch đó bạn cộng hoặc trừ vào Q3. Nếu bạn không làm vậy thì bạn vào mẫu 01/KHBS để kê khai bổ sung
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Bạn vào mục khai bổ sung mẫu 01/KHBS --> chọn tờ khai thuế TNDN tạm tính(01A/TNDN) trong mục Loại tờ khai --> chọn kỳ tính thuế
    Làm thế có đc k hả pác?? E kê khai Q1 nhiều hơn có 40k so với sổ sách mà cty e thì mới thành lập nên toàn lỗ, e chưa điều chỉnh, vậy sang Q3 này khi làm tờ khai TNDN tạm tính e có đc trừ số chênh lệch 40k ở Q1 k? Và làm như vậy số tiền định khoản lỗ lãi ở Q1 và Q3 trong sổ sách và tờ khai k giống nhau thì có sao k?? Thanks cả nhà
    Như sương như gió lại như mưa

Cảm ơn
    26
    Được cảm ơn 340 lần trong 143 bài viết

Trích Nguyên văn bởi cht1510 View Post
    Làm thế có đc k hả pác?? E kê khai Q1 nhiều hơn có 40k so với sổ sách mà cty e thì mới thành lập nên toàn lỗ, e chưa điều chỉnh, vậy sang Q3 này khi làm tờ khai TNDN tạm tính e có đc trừ số chênh lệch 40k ở Q1 k? Và làm như vậy số tiền định khoản lỗ lãi ở Q1 và Q3 trong sổ sách và tờ khai k giống nhau thì có sao k?? Thanks cả nhà
    Không sao hết bạn à, vì đây là tờ khai tạm tính thuế TNDN thì bạn chỉ tạm tính thôi. Còn đến cuối năm tờ khai quyết toán thuế TNDN thì mới chính xác sổ sách 100%, bạn nhé

14. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn senledn vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    2

Đúng rồi! bạn không thấy là chỉ "tạm tính" thôi sao. có lệch đôi chút cũng không sao. cuối năm mới cần chính xác 100% lúc đó có phải đóng thuế TNDN thì đóng chưa muộn mà.cứ yên tâm đi không cần điều chỉnh gì cả đâu bạn.

16. Các thành viên đã cảm ơn KsorLen về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    63

Cảm ơn cả nhà rất nhiều!

Thông tin về chủ đề