Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 19

Ðề tài:
Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

  1. #1
    Tham gia ngày
    Jul 2006
    Bài gởi
    5
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
    Rep Power
    0

    Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    Cty tôi chuyên hoạt động về lĩnh vực xây dựng có rất nhiều chi phí linh tinh mà nhân viên chỉ lấy xuất hoá đơn bán lẻ (hoá đơn tự in của DN) về làm căn cứ để thanh toán, có nhiều hoá đơn có giá trị trên 100.000ngàn đồng. Vậy những hoá đơn đó khi đưa vào tính thuế thu nhập có được xem la chi phí hợp lý không? .Nếu không được tính vào chi phí thì phải căn cứ vào thông tư, quyết định nào? Và nếu được thì sẽ bị khống chế như thế nào?

    Xin cảm ơn

    Các bài viết khác cùng chuyên mục:

    Digg this Post!Bookmark Post in Technorati

  2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Tham gia ngày
    Always
    Bài gởi
    Many
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

    Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

     
  3. #2
    Tham gia ngày
    Jul 2006
    Bài gởi
    90
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 76 lần trong 18 bài viết
    Rep Power
    18
    Cần phân biệt rõ giữa hóa đơn bán lẻ và hóa đơn bán hàng. Nếu là hóa đơn bán lẻ thỉ cty bạn ko được đưa vào chi phí ( vẫn hạch toán chi phí, nhưng xuất toán khi làm quyết toán thuế TNDN).
    Digg this Post!Bookmark Post in Technorati

  4. #3
    Tham gia ngày
    Jul 2006
    Bài gởi
    1
    Cảm ơn
    0
    Thanked 1 Time in 1 Post
    Rep Power
    0
    Mình nghe nói chi phí dưới 100.000đ mà co hóa đơn bán lẻ thì vẫn được đưa vào chi phí khi quyết toán mà. Bạn nào có văn bản quy định về việc này cho mình biết với...
    Digg this Post!Bookmark Post in Technorati

  5. #4
    Tham gia ngày
    May 2007
    Nơi ở
    Hà Nội
    Bài gởi
    724
    Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 279 lần trong 242 bài viết
    Rep Power
    24
    Bạn đọc thông tư 32-TT/BTC ban hành ngày 09/04/2007 hướng dẫn thi hành NĐ 158,148,156 về thuế GTGT nhé. Bạn có thể tải về từ đường link sau:
    http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=391
    Digg this Post!Bookmark Post in Technorati

  6. Các thành viên đã cảm ơn phongvan về bài viết hữu ích này :


  7. #5
    Tham gia ngày
    Jul 2007
    Bài gởi
    75
    Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 25 lần trong 18 bài viết
    Rep Power
    15
    Trích Nguyên văn bởi bongya View Post
    Cty tôi chuyên hoạt động về lĩnh vực xây dựng có rất nhiều chi phí linh tinh mà nhân viên chỉ lấy xuất hoá đơn bán lẻ (hoá đơn tự in của DN) về làm căn cứ để thanh toán, có nhiều hoá đơn có giá trị trên 100.000ngàn đồng. Vậy những hoá đơn đó khi đưa vào tính thuế thu nhập có được xem la chi phí hợp lý không? .Nếu không được tính vào chi phí thì phải căn cứ vào thông tư, quyết định nào? Và nếu được thì sẽ bị khống chế như thế nào?

    Xin cảm ơn
    cindy :Mình nghe nói chi phí dưới 100.000đ mà co hóa đơn bán lẻ thì vẫn được đưa vào chi phí khi quyết toán mà. Bạn nào có văn bản quy định về việc này cho mình biết với...
    Các bạn tham khảo trích dẫn trong NĐ24-2007/NĐ-CP:
    Điều 6. Không tính vào chi phí hợp lý các khoản sau:
    1. Tiền lương, tiền công do cơ sở kinh doanh không thực hiện đúng chế độ hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật về lao động, trừ trường hợp thuê mướn lao động theo vụ việc.
    Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh và tiền thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

    2. Các khoản trích trước vào chi phí mà thực tế không chi gồm: trích trước về sửa chữa lớn tài sản cố định, phí bảo hành sản phẩm hàng hóa, công trình xây dựng và các khoản trích trước khác.

    3. Các khoản chi không có hoá đơn, chứng từ hoặc hoá đơn, chứng từ không hợp pháp.

    4. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính như: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm về kế toán thống kê, vi phạm về thuế và các vi phạm hành chính khác.

    5. Các khoản chi không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế như: chi về đầu tư xây dựng cơ bản; chi ủng hộ các địa phương; chi ủng hộ các đoàn thể, tổ chức xã hội nằm ngoài cơ sở kinh doanh; chi từ thiện và các khoản chi khác không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế.

    6. Các khoản chi do các nguồn kinh phí khác đài thọ như: chi phí sự nghiệp; chi trợ cấp khó khăn thường xuyên, khó khăn đột xuất.

    =>Các khoản chi ko có hoá đơn do BTC ban hành (hoá đơn GTGT, hoá đơn thông thường)=>ko đc tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN, mà tính vào LN sau thuế.
    =>Các HĐ bán lẻ chỉ đc tình vào chi phí kế toán mà thôi.Còn chi phí thuế thì không thể.!
    Digg this Post!Bookmark Post in Technorati

  8. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn hermione56 vì bài viết có ích này:


  9. #6
    Tham gia ngày
    Nov 2007
    Bài gởi
    22
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết
    Rep Power
    0

    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    theo mình thì hóa đơn bán lẻ dưới 100.000 đồng có được tính vào chi phí hợp lý với điều kiện phải lập bảng kê các hóa đơn bán lẻ có xác nhận của giám đốc công ty.
    Digg this Post!Bookmark Post in Technorati

  10. #7
    Tham gia ngày
    Dec 2007
    Bài gởi
    16
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
    Rep Power
    0

    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    Trích Nguyên văn bởi quanghung View Post
    theo mình thì hóa đơn bán lẻ dưới 100.000 đồng có được tính vào chi phí hợp lý với điều kiện phải lập bảng kê các hóa đơn bán lẻ có xác nhận của giám đốc công ty.
    Đó là theo bạn còn theo luật thì phải xem xét lại. Hóa đơn bán lẻ do cục thuế cấp thì được tính vào chiphí hợp lý còn hóa đơn bán lẻ mua ở cửa hàng về thì ko đâu nhé!
    Tuy nhiên thực tế thì cũng tùy cơ ứng biến
    Digg this Post!Bookmark Post in Technorati

  11. #8
    Tham gia ngày
    Nov 2007
    Nơi ở
    Hà Nội
    Bài gởi
    3,608
    Cảm ơn
    1,717
    Được cảm ơn 4,738 lần trong 1,821 bài viết
    Rep Power
    97

    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    Trong trường hợp này thì tùy cơ mà ứng biến, DN mà làm ăn thua lỗ mà cứ phang mấy ông kia vào thì sẽ bị bóc sạch ra nhất là mấy ông có hồ sơ đen về trốn thuế, còn DN làm ăn có lãi đóng thuế TNDN cao và đầy đủ thỉ vài cái ông kia thuế cũng chẳng buồn loại ra làm gì:sifone:
    Nhận dọn dẹp sổ sách, Quyết toán thuế,
    Thiết lập hệ thống sổ sách kế toán, kiểm soát nội bộ.
    Liên hệ: truongnguyenacc@gmail.com - 0904.85.66.22
    Digg this Post!Bookmark Post in Technorati

  12. Các thành viên đã cảm ơn Dragon489 về bài viết hữu ích này :


  13. #9
    Tham gia ngày
    Feb 2009
    Bài gởi
    1
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết
    Rep Power
    0

    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    trời ơi,ko phải cái j cũng mua ở siêu thị hay đòi cửa hàng bán lẻ có hoá đơn hợp lệ đc!!!hix.DN vừa và nhỏ đã ốm yếu ngày càng kiệt quệ,mỗi tháng linh tiinh fèng cũng tốn cả chục triệu mà ko đc coi là CPHL khi quyết toán thuế,kế toan cân đối vài triệu thì ok chứ hơn nữa thì cân đối bằng niềm tin...các cao thu ơi có cách nào cứu em với!!!!
    satisfied with my life 'cos u're here,my fam,my hus 'n my babe
    Digg this Post!Bookmark Post in Technorati

  14. #10
    Tham gia ngày
    Jun 2009
    Bài gởi
    7
    Cảm ơn
    0
    Thanked 1 Time in 1 Post
    Rep Power
    0

    Ðề: Hoá đơn bán lẻ có được hạnh toán vào chi phí hợp lí không

    ừ đúng đấy, công ty thì mua lặt vặt nhiều, đôi lúc không có hóa đơn bán lẻ luôn đó, thì phải làm như thế nào, cty mình mua lắc nhắc tại một cửa hàng rất nhiều, có rất nhiều mặt hàng >100k đến cuốii tháng họ bảo chỉ ghi một loại mặt hàng thì mình biết lấy mặt hàng nào, mọi người chỉ mình với??, những mặt hàng <100k không có hóa đơn bán lẻ thì lập bảng kê có được xem là chí phí hợp lệ o??? cứu cứu!!!!
    thay đổi nội dung bởi: sóngbiển_pt, 15-06-2009 lúc 05:00
    Digg this Post!Bookmark Post in Technorati

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề

Users Browsing this Thread

Hiện đang có 1 người xem chủ đề này. (0 thành viên và 1 khách)

Chủ đề tương tự

  1. Trả lời: 30
    Bài mới gởi: 06-05-2010, 08:13
  2. chuẩn mực kế toán
    By denui_tq in forum Thuế GTGT
    Trả lời: 2
    Bài mới gởi: 17-03-2010, 10:06
  3. Cho thuê TSCĐ ?
    By honhuy in forum Nghiệp Vụ Khác
    Trả lời: 3
    Bài mới gởi: 30-10-2009, 12:24

Quyền hạn

  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi file đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của mình
  •