THÔNG BÁO LỊCH TẬP HUẤN CỦA CỤC THUẾ VỀ CHÍNH SÁCH THUẾ MỚI
TỪ NGÀY 17/07/2014 ĐẾN NGÀY 23/07/2014

DOWNLOAD CÁC VĂN BẢN HIỆU LỰC NĂM 2014 VỀ THUẾ TNDN - TNCN - GTGT - HÓA ĐƠN

Trang 6/6 đầuđầu ... 456
kết quả từ 51 tới 60 trên 60

Ðề tài:
Thuế TNCN trường hợp không làm đủ 6 tháng thì quyết toán thế nào?

Cảm ơn
    1,881
    Được cảm ơn 3,585 lần trong 1,415 bài viết

40 Thuế TNCN trường hợp không làm đủ 6 tháng thì quyết toán thế nào?

Trong trường hợp NLĐ chỉ làm việc có 4 tháng(T10=>T12), mỗi tháng thu nhập là 5tr, trừ chi tiêu cá nhân là 4tr và ko có khoản giảm trừ nào khác => hàng tháng mức thu nhập chịu thuế là 1tr, vậy khi quyết toán thuế năm 2010 thì tính thế nào các bác? thu nhập là 20tr tính bình quân cho 6 tháng hay 4 tháng và có phải đóng thuế ko?

Mời các thầy góp ý ạh!
    Thanks!

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

Where There is a Will - There is a Way

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    582
    Được cảm ơn 2,295 lần trong 355 bài viết

Ðề: Thuế TNCN trường hợp không làm đủ 6 tháng thì quyết toán thế nào?

Trích Nguyên văn bởi vansi200780 View Post
    .
    Nếu làm vậy anh chả biết được thu nhập họ bao nhiêu.Họ làm hai tháng đầu,họ không quan tâm,lúc chưa có mã số thuế, chạy sang công ty khác cũng nhờ công ty này quyết toán-họ không tự quyết toán,sao mà quản lý họ được,hiện nay về MST thu nhập cá nhân thì trời ơi, có cá nhân thì có tới 03 mã số thuế lẵn, quản lý sao ?.Nói chung thì mấy bác chờ công văn đi, bộ tài chính sẽ trả lời.
    Sao lão này cứ bận tâm cái chuyện cơ quan thuế có quản lý được hay không vậy nhỉ! Cứ tưởng làm chổ này 2 tháng làm chổ khác 2 tháng thì không thu được đấy chắc.

Tôi xin nói vài lời thế này:

Tiền công tiền lương doanh nghiệp chi trả cho người lao động thì chả có doanh nghiệp nào không muốn đưa vào chi phí khi tính thuế TNDN, vậy khi trả lương cho người lao động người ta phải có đầy đủ chứng từ theo quy định, trường hợp có hợp đồng lao động trên 3 tháng thì khấu trừ theo biểu luỹ tiến, nếu thuộc dạng hợp đồng thời vụ, vụ việc hoặc dưới 3 tháng thì khấu trừ 10%.

Cuối năm các đơn vị này phải kê khai chi tiết các khoản chi trả thu nhập và các khoản đã khấu trừ của người lao động gọi là "Quyết toán". Như vậy, ông A có làm 10 DN ở 10 nơi thì 10 DN ở 10 nơi kia đều kê khai quyết toán cho cơ quan thuế. Căn cứ vào số liệu do các DN cung cấp cơ quan thuế có thể biết được tổng thu nhập của cá nhâ A trong năm là bao nhiêu.

Còn việc ông đưa ra giả thiết cá nhân có đến 3 mã số thuế hay 10 chứng minh nhân dân là chuyện cá biệt, những trường hợp như vậy không quản lý ngay tức thời thì thời gian cũng sẽ rõ, ngoại trừ ông đưa ra thêm giả thiết cá nhân đó "nhảy lầu".

Topic này mọi người không nên đi sâu vào cách quản lý thuế như thế nào, chúng ta nên đi vào việc quyết toán như thế nào. Chuyện ai người đó làm đừng lấn sân mau già lắm.

Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Voi Còi View Post
    Sao lão này cứ bận tâm cái chuyện cơ quan thuế có quản lý được hay không vậy nhỉ! Cứ tưởng làm chổ này 2 tháng làm chổ khác 2 tháng thì không thu được đấy chắc.

Tôi xin nói vài lời thế này:

Tiền công tiền lương doanh nghiệp chi trả cho người lao động thì chả có doanh nghiệp nào không muốn đưa vào chi phí khi tính thuế TNDN, vậy khi trả lương cho người lao động người ta phải có đầy đủ chứng từ theo quy định, trường hợp có hợp đồng lao động trên 3 tháng thì khấu trừ theo biểu luỹ tiến, nếu thuộc dạng hợp đồng thời vụ, vụ việc hoặc dưới 3 tháng thì khấu trừ 10%.

Cuối năm các đơn vị này phải kê khai chi tiết các khoản chi trả thu nhập và các khoản đã khấu trừ của người lao động gọi là "Quyết toán". Như vậy, ông A có làm 10 DN ở 10 nơi thì 10 DN ở 10 nơi kia đều kê khai quyết toán cho cơ quan thuế. Căn cứ vào số liệu do các DN cung cấp cơ quan thuế có thể biết được tổng thu nhập của cá nhâ A trong năm là bao nhiêu.

Còn việc ông đưa ra giả thiết cá nhân có đến 3 mã số thuế hay 10 chứng minh nhân dân là chuyện cá biệt, những trường hợp như vậy không quản lý ngay tức thời thì thời gian cũng sẽ rõ, ngoại trừ ông đưa ra thêm giả thiết cá nhân đó "nhảy lầu".

Topic này mọi người không nên đi sâu vào cách quản lý thuế như thế nào, chúng ta nên đi vào việc quyết toán như thế nào. Chuyện ai người đó làm đừng lấn sân mau già lắm.
    Mình đồng ý với bạn chuyện này . Nhưng 1 cá nhân mà có 3 mã số thuế thì không có chuyện đó đâu . Bạn mình có 1 cơ sở nhỏ năm 2000 rồi không làm nữa coi như không nhớ gì về MST đó .Đến bây giờ đi làm xin cấp lại C.Thuế báo là đã có rồi không cấp lại nữa . Nên các bạn yên chí chỉ 1 CMND thì không có cấp trùng MST được.

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Tớ thấy các giả thiết chưa rõ ràng:
    TH1: Nếu Không có thu nhập 2 tháng là tại công ty mình thôi mà vẫn có thu nhập ở nơi khác trong 2 tháng đầu thì không được quyết toán tại công ty do đó không chia trung bình: dù là 6 tháng hay 4 tháng. mà tính theo tờ khai hàng tháng. Cá nhân đó phải tự làm quyết toán (hoặc mình làm hộ) theo mẫu 09/.. và chia tổng thu nhập cho 6 tháng.
    TH2:Trong cả 6 tháng đó không có thu nhập ở nơi khác mà chỉ có thu nhập tại công ty mình trong 4 tháng (ví dụ 1 em mới ra trường vào làm cty mình chẳng hạn). Thì được phép quyết toán tại cty và chia thu nhập trung bình cho 6 tháng.
    Chúc cả nhà cuối tuần zui zẻ!

Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 12 lần trong 9 bài viết

Theo mình thì đối với trường hợp người lao động có thu nhập từ 2 nơi trở lên (tức là có thời gian làm việc không đủ 6 tháng tại thời điểm quyết tóan thuế TNCN), cơ quan chi trả chỉ thực hiện kê khai tổng số thuế đã được khấu trừ, còn cá nhân phải tự quyết tóan (theo như cách quyết tóan thuế TNCN theo Pháp lệnh thuế TN đối với người có thu nhập cao năm 2008 trước đây)

Cảm ơn
    26
    Được cảm ơn 14 lần trong 13 bài viết

Các bác cho em hỏi thêm là :
    - Trường hợp người lao động làm việc ở cty A đến hết tháng 7, chuyển sang công ty B ký hợp đồng thử việc tháng 8,9 tháng 10 mới ký hợp đồng chính thức thì 2 tháng thử việc kia quyết toán như bình thường theo biểu 05A hay thế nào ạ và trường hợp này người lao động phải tự quyết toán hay cơ quan chi trả quyết toán hộ. Lưu ý ở đây là người này có thu nhập hàng tháng chưa đến mức 4tr.đ/ tháng
    Hạnh phúc như bầu trời này vậy
    Không chỉ để dành cho một riêng ai

Cảm ơn
    89
    Được cảm ơn 4 lần trong 3 bài viết

các anh chị ơi em hỏi với, QT thuế in mấy bản ạ

Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

vậy khi cty em ký hợp đồng thời vụ 3 tháng (đúng 3 tháng) thì khấu trừ 10% cho mỗi lần tri trả trên 500n hay tính theo biểu lũy tiến.

Cảm ơn
    395
    Được cảm ơn 671 lần trong 398 bài viết

Trích Nguyên văn bởi đại ngốc View Post
    vậy khi cty em ký hợp đồng thời vụ 3 tháng (đúng 3 tháng) thì khấu trừ 10% cho mỗi lần tri trả trên 500n hay tính theo biểu lũy tiến.
    đối với hợp đồng lo động từ 3 tháng trỏ lên thì tính theo biểu luỹ tiến. Còn dưới 3 tháng hoặc ko có hđ lao đ thì thu 10%.
    SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN

Cảm ơn
    395
    Được cảm ơn 671 lần trong 398 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Kidmandang View Post

Trong trường hợp NLĐ chỉ làm việc có 4 tháng(T10=>T12), mỗi tháng thu nhập là 5tr, trừ chi tiêu cá nhân là 4tr và ko có khoản giảm trừ nào khác => hàng tháng mức thu nhập chịu thuế là 1tr, vậy khi quyết toán thuế năm 2010 thì tính thế nào các bác? thu nhập là 20tr tính bình quân cho 6 tháng hay 4 tháng và có phải đóng thuế ko?

Mời các thầy góp ý ạh!
    Thanks!
    6 THÁNG THÌ TUI KO RÕ LẮM VỀ CÁCH TÍNH TRÊN SỐ THÁNG LÀM VIỆC HAY CHIA CHO CẢ 6 THÁNG. NHƯNG THUẾ TNCN CỦA NĂM THÌ CHẮC CHẮN CHIA CHO 12 THÁNG MẶC DÙ HỌ KO ĐỦ 12 THÁNG LÀM VIỆC VẪN CHIA CHO 12 NHA.
    SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN

Cảm ơn
    45
    Được cảm ơn 48 lần trong 41 bài viết

E đang làm tờ khai 05AKK-TNCN mà khi tick vào quyết toán tại CQCT rồi ghi thì phần mềm báo lỗi
    - E thấy trong tờ khai này thì thu nhập tự chia cho 6 tháng, nếu có nhân viên nào vào làm từ tháng 9/2009 thì e cũng ko thể chia cho 4 ddc. Có lẽ e tách riên để họ tự quyết toán dc ko

Trang 6/6 đầuđầu ... 456

Thông tin về chủ đề