THÔNG BÁO LỊCH TẬP HUẤN CỦA CỤC THUẾ VỀ CHÍNH SÁCH THUẾ MỚI
TỪ NGÀY 17/07/2014 ĐẾN NGÀY 23/07/2014


DOWNLOAD CÁC VĂN BẢN HIỆU LỰC NĂM 2014 VỀ THUẾ TNDN - TNCN - GTGT - HÓA ĐƠN

kết quả từ 1 tới 4 trên 4

Ðề tài:
Thuế TNCN đối với cộng tác viên

  1. #1
    Tham gia ngày
    Jul 2008
    Bài gởi
    11
    Cảm ơn
    4
    Thanked 1 Time in 1 Post
    Rep Power
    0

    Help Thuế TNCN đối với cộng tác viên

    Chồng mình là hướng dẫn viên du lịch nhưng không làm chính thức cho một công ty nào cả mà chỉ làm cộng tác viên, công ty nào có tour gọi thì đi.Hôm vừa rồi một công ty mà chồng mình cộng tác yêu cầu anh ấy phải có MST cá nhân để trừ lại 10% thu nhập, nếu không có họ sẽ trừ 20% nên mình thấy vô lý quá, nghề hướng dẫn như đi câu, tháng có việc tháng lại ở nhà, ví dụ trước đây làm cho công ty ấy được 2 triệu thì bây giờ bị trừ còn 1.8 hoặc 1.6 triệu, hic! làm sao nuôi nổi vợ con??????.Mình muốn hỏi là công ty mà chồng mình cộng tác làm như vậy có đúng không và chồng mình phải nộp thuế TNCN theo khoản thu nhập nào.Cám ơn

    Các bài viết khác cùng chuyên mục:


  2. Các thành viên đã cảm ơn kimthu29 về bài viết hữu ích này :


  3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Tham gia ngày
    Always
    Bài gởi
    Many
     
  4. #2
    Tham gia ngày
    Oct 2007
    Nơi ở
    Khai Phong Phủ
    Bài gởi
    1,870
    Cảm ơn
    2,674
    Được cảm ơn 3,249 lần trong 1,760 bài viết
    Rep Power
    64

    Ðề: Thuế TNCN đối với cộng tác viên

    Trích Nguyên văn bởi Voi Còi View Post
    Bác làm ơn chỉ giúp trong cái mớ bòng bong mà bác đưa lên đấy có liên quan đến người ta hỏi tý! Nhìn nhứt mắt quá!
    Chắc nằm trong khu vực này
    Trích Nguyên văn bởi Mikka View Post
    II. CÁC KHOẢN THU NHẬP CHỊU THUẾ
    Theo quy định tại Điều 3 của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Điều 3 của Nghị định số 100/2008/NĐ-CP, các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm:
    ...
    1.2. Thu nhập từ hoạt động hành nghề độc lập của cá nhân trong những lĩnh vực, ngành nghề được cấp giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.
    ....
    2.1.3. Tiền thù lao nhận được dưới các hình thức như: tiền hoa hồng môi giới, tiền tham gia các đề tài nghiên cứu khoa học, kỹ thuật; tiền tham gia các dự án, đề án; tiền nhuận bút do viết sách, báo, dịch tài liệu; tiền tham gia các hoạt động giảng dạy; biểu diễn văn hoá, nghệ thuật, thể dục, thể thao; tiền thu được từ các dịch vụ quảng cáo và từ các dịch vụ khác.
    ...
    Còn nhức không ??????????

  5. Các thành viên đã cảm ơn Baocông về bài viết hữu ích này :


  6. #3
    Tham gia ngày
    Jul 2008
    Bài gởi
    48
    Cảm ơn
    11
    Được cảm ơn 14 lần trong 12 bài viết
    Rep Power
    0

    67 Ðề: Thuế TNCN đối với cộng tác viên

    Trước 30/6 thi CTy ấy làm như vậy là đúng, nhưng giờ có TT62 về thuế TNCN có nói đến những trường hợp như bạn hỏi:
    Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:
    - Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số)

    hoặc
    nếu DN ấy "thiện chí" làm HĐLĐ với chồng bạn 03 tháng 1 thì -Theo TT62 say:
    - Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng
    áp dụng phương án làm HĐLĐ này thì chồng bạn không bị khấu lại xu nào hết, cho bé mua bim bim, bạn nói với anh ấy và cơ quan kia tạo ĐKiện nhé. vì anh ấy có TN dưới 4tr đ, không nằm trong diện nộp thuế. Diễn đàn có TT62 chi tiết đấy bạn. Be Fun!!

  7. Các thành viên đã cảm ơn LVS về bài viết hữu ích này :


  8. #4
    Tham gia ngày
    Oct 2008
    Bài gởi
    78
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 9 lần trong 8 bài viết
    Rep Power
    0

    Ðề: Thuế TNCN đối với cộng tác viên

    Bạn LVS ơi mình có thắc mắc một chút. Trường hợp chồng của chị Kimthu29 làm hướng dẫn viên cho nhiều công ty tổng thu nhập trên 10 triệu/ tháng mà công ty nào cũng kí hợp đồng trên 3 tháng thì có được ko ? nếu làm theo cách kí hợp đồng 3 tháng thì chồng của chị Kimthu 29 mặc dù có thu nhập cao vẫn ko phải nộp thuế TNCN, điều này mình thấy ko ổn. Còn một vấn đề nữa, nếu công ty mình là công ty du lịch có kí hợp đồng với chồng chị Kimthu 29 thì bên mình phải đóng Bảo hiểm cho chồng chị Kim Thư, điều này mình nghĩ các công ty sẽ không làm. Bạn có thể giúp mình giải quyết vấn đề trên không,thanks bạn nhiều!

  9. Các thành viên đã cảm ơn lyvu_tvh về bài viết hữu ích này :


Thông tin về chủ đề

Users Browsing this Thread

Hiện đang có 2 người xem chủ đề này. (0 thành viên và 2 khách)

Chủ đề tương tự

  1. Trả lời: 62
    Bài mới gởi: 03-09-2008, 10:05
  2. Cách tính thông minh nhất thuế TNDN theo quý
    By Quynhlinh in forum Kế Toán Tổng Hợp
    Trả lời: 1
    Bài mới gởi: 24-04-2008, 10:30
  3. Trường Hợp Và Thủ Tục Miễn, Giảm Thuế Tndn
    By nhihuong in forum CẬP NHẬT VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Trả lời: 4
    Bài mới gởi: 17-01-2008, 12:01

Quyền hạn

  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi file đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của mình
  •