Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 28

Ðề tài:
Thuế TNCN cho cộng tác viên chuyên gia thời vụ!

Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 25 lần trong 10 bài viết

Mad2 Thuế TNCN cho cộng tác viên chuyên gia thời vụ!

Công ty mình có thuê chuyên gia làm việc theo thời vụ và thu nhập của chuyên gia này phải đóng thuế TNCN vậy thi cách đóng như thế nào? và đóng vào thời gian nào? cần có thủ tục gì? a chị nào biết jiup em vơi! thank

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    1,744
    Được cảm ơn 5,100 lần trong 2,806 bài viết

Ðề: Thuế TNCN cho cộng tác viên chuyên gia thời vụ!

Trích Nguyên văn bởi HXT86 View Post
    Công ty mình có thuê chuyên gia làm việc theo thời vụ và thu nhập của chuyên gia này phải đóng thuế TNCN vậy thi cách đóng như thế nào? và đóng vào thời gian nào? cần có thủ tục gì? a chị nào biết jiup em vơi! thank
    Ký hợp đồng lao động thời vụ, khi trả lương thì khấu trừ 10% để nộp thuế TNCN (có thể làm bản cam kết theo mẫu 23/BCK-TNCN), kê khai theo tháng nếu số thuế phát sinh dưới 5tr, ngược lại thì có thể kê khai theo quý.
    Nhận lập sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế năm, tư vấn thuế, gở rối sổ sách kế toán doanh nghiệp ở khu vực TPHCM.Mobile:0903.846.149 (gặp Mr.Linh).Yahoo: hoanglinh_2208

4. Các thành viên đã cảm ơn Linh_suchuoi về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    23
    Được cảm ơn 5 lần trong 5 bài viết

Hôm qua mình ra thuế hỏi về vụ làm tờ khai theo quý. Thế là cái ông ở phòng tuyên truyền hỗ trợ bảo mình phải làm công văn thông báo thì mới được làm kee khai theo quý. Mà đọc TT 84 thì chẳng thấy nói vậy. Chỉ bảo nêu trong tháng sô thuế dưới 5 triệu thì làm theo quý.
    Còn cục thuế thì nói với mình là nếu trong quý dưới 5 triệu và quý nào cũng bằng nhau và chắc chắn thì mới làm theo quý. Còn quý hơn 5tr, quý lại ít hơn 5tr thì bắt buộc phải làm tờ khai tháng.
    "Ngày mai trong đám xuân xanh ấy
    Có kẻ theo chồng bỏ cuộc chơi."

Cảm ơn
    1,744

Trích Nguyên văn bởi kimgiang_dtc View Post
    Hôm qua mình ra thuế hỏi về vụ làm tờ khai theo quý. Thế là cái ông ở phòng tuyên truyền hỗ trợ bảo mình phải làm công văn thông báo thì mới được làm kee khai theo quý. Mà đọc TT 84 thì chẳng thấy nói vậy. Chỉ bảo nêu trong tháng sô thuế dưới 5 triệu thì làm theo quý.
    Còn cục thuế thì nói với mình là nếu trong quý dưới 5 triệu và quý nào cũng bằng nhau và chắc chắn thì mới làm theo quý. Còn quý hơn 5tr, quý lại ít hơn 5tr thì bắt buộc phải làm tờ khai tháng.
    Bạn phải xác định số thuế hàng tháng phải dưới 5tr thì mới làm tờ khai theo quý, nếu có tháng dưới 5tr, tháng trên 5tr thì nên làm tờ khai theo tháng vì lỡ tháng trên 5tr mà kê khai theo quý thì tất nhiên sẽ bị phạt.
    thay đổi nội dung bởi: Linh_suchuoi, 16-04-2010 lúc 11:19
    Nhận lập sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế năm, tư vấn thuế, gở rối sổ sách kế toán doanh nghiệp ở khu vực TPHCM.Mobile:0903.846.149 (gặp Mr.Linh).Yahoo: hoanglinh_2208

Cảm ơn
    23
    Được cảm ơn 5 lần trong 5 bài viết

TT 84 có nói: Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai thuế theo quý. Thời hạn nộp tờ khai thuế theo quý chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quý sau
    Vậy là sso thuế trong tháng nhỏ hơn 5 triệu chứ dâu phải trong quý đâu. Vì trong tháng thì chắc chắc chố mình không đến 5 tr còn tính cả quý thì phải hơn 5 triệu.
    Cũng do từ tháng 1 tới giờ mình ko làm tờ khai tháng nên giờ mình mới tính đến nước làm tờ khai quý.
    "Ngày mai trong đám xuân xanh ấy
    Có kẻ theo chồng bỏ cuộc chơi."

Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 25 lần trong 10 bài viết

Trường hợp của mình vì thuê chuyên gia theo từng hợp đồng. khi hợp đồng kinh tế kết thúc thì bên mình mới trả công vậy mình cứ chích 10% rùi đem nộp cho cơ quan thuế ah?minh cũng không rõ là chuyên gia đó có thu nhập khác không hay có gia cảnh như thế nào vậy việc khấu trừ như vậy có đúng ko?nếu đi nộp thì nộp như thế nào?và thời gian nộp thuế TNCN? các pác giúp e với!

Cảm ơn
    1,744

Trích Nguyên văn bởi HXT86 View Post
    Trường hợp của mình vì thuê chuyên gia theo từng hợp đồng. khi hợp đồng kinh tế kết thúc thì bên mình mới trả công vậy mình cứ chích 10% rùi đem nộp cho cơ quan thuế ah?minh cũng không rõ là chuyên gia đó có thu nhập khác không hay có gia cảnh như thế nào vậy việc khấu trừ như vậy có đúng ko?nếu đi nộp thì nộp như thế nào?và thời gian nộp thuế TNCN? các pác giúp e với!
    Hợp đồng thời vụ đối với cá nhân cư trú thì đối với thu nhập từ 500k trở lên bạn phải khấu trừ 10% để nộp thuế, hàng tháng bạn làm tờ khai theo mẫu 02/TNCN , hạn chót nộp tờ khai và nộp thuế là ngày 20 của tháng sau tháng kê khai. Nộp cho cơ quan thuế quản lý đơn vị bạn. Nếu số thuế phát sinh mỗi tháng dưới 5tr thì bạn có thể làm tờ khai theo quý, cũng mẫu 02/TNCN nhưng theo quý. Hạn chót nộp tờ khai và nộp thuế của tờ khai theo quý là ngày 30 của tháng đầu quý sau quý kê khai.

Cảm ơn
    14

Cho e hỏi kê khai vào bảng kê thuế thu nhập cá nhân mẫu 02 ý, kê khai phần thuế đối với cộng tác viên phải nộp 20% thuế ở đâu nhỉ.trong mẫu em không thấy.

Cứ đi là đến

Cảm ơn
    1,744

Trích Nguyên văn bởi meocon88 View Post
    Cho e hỏi kê khai vào bảng kê thuế thu nhập cá nhân mẫu 02 ý, kê khai phần thuế đối với cộng tác viên phải nộp 20% thuế ở đâu nhỉ.trong mẫu em không thấy.
    Nếu cộng tác viên này là cá nhân không cư trú thì bạn kê khai vào chỉ tiêu 14, nếu là cư trú thì chỉ khấu trừ 10% thôi, khi đó kê khai vào chỉ tiêu 11.

Cảm ơn
    5

Mad2 Ðề: Thuế TNCN cho cộng tác viên chuyên gia thời vụ!

Trích Nguyên văn bởi Linh_suchuoi View Post
    Hợp đồng thời vụ đối với cá nhân cư trú thì đối với thu nhập từ 500k trở lên bạn phải khấu trừ 10% để nộp thuế, hàng tháng bạn làm tờ khai theo mẫu 02/TNCN , hạn chót nộp tờ khai và nộp thuế là ngày 20 của tháng sau tháng kê khai. Nộp cho cơ quan thuế quản lý đơn vị bạn. Nếu số thuế phát sinh mỗi tháng dưới 5tr thì bạn có thể làm tờ khai theo quý, cũng mẫu 02/TNCN nhưng theo quý. Hạn chót nộp tờ khai và nộp thuế của tờ khai theo quý là ngày 30 của tháng đầu quý sau quý kê khai.
    số thuế phát sinh mỗi tháng dưới 5tr thì đây là số lương nhân viên sau khi đã nhân với thuế lũy tiến( chỉ tiêu 10 trong tờ khai 02/KK) hay nguyên lương ( chỉ tiêu 9) ? Mình đang rất không hiểu vấn đề này, mong các bạn giải thích hộ.

Trang 1/3 123 cuốicuối

Thông tin về chủ đề