kết quả từ 1 tới 7 trên 7

Ðề tài:
Thuế suất 10% - thuế TNCN

  1. #1
    Tham gia ngày
    Nov 2007
    Nơi ở
    The Zoo!
    Bài gởi
    575
    Cảm ơn
    396
    Được cảm ơn 571 lần trong 330 bài viết
    Rep Power
    24

  2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Tham gia ngày
    Always
    Nơi ở
    Advertising world
    Bài gởi
    Many
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

    Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

     
  3. #2
    Tham gia ngày
    Jun 2009
    Bài gởi
    598
    Cảm ơn
    510
    Được cảm ơn 552 lần trong 280 bài viết
    Rep Power
    21

    Ðề: Thuế suất 10% - thuế TNCN

    Trích Nguyên văn bởi Sói con View Post
    Các bác cho Sói e hỏi những đối tượng nào chịu thuế TNCN 10% vậy ạ?
    Đối với lao động vãng lai có MST cá nhân...
    Sống đơn giản cho đời thanh thản...!!!

  4. #3
    Tham gia ngày
    Feb 2008
    Nơi ở
    SÀI GÒN
    Bài gởi
    4,703
    Cảm ơn
    922
    Được cảm ơn 4,034 lần trong 2,284 bài viết
    Rep Power
    102

    Ðề: Thuế suất 10% - thuế TNCN

    Trích Nguyên văn bởi Sói con View Post
    Các bác cho Sói e hỏi những đối tượng nào chịu thuế TNCN 10% vậy ạ?
    Bé sói đi hỏi bé Thiên Thanh chỉ cho, chú chỉ có một đoạn thông tư 62/2009/TT-BTC.
    Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:



    Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:



    - Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).



    - Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.



    - Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.
    HOÀNG QUYÊN -NGỌC SĨ
    HẠNH PHÚC KHI CÓ EM BÊN ANH

  5. Các thành viên đã cảm ơn vansi200780 về bài viết hữu ích này :


  6. #4
    Tham gia ngày
    Feb 2008
    Nơi ở
    Thành Phố Kụ Hồ
    Bài gởi
    4,315
    Cảm ơn
    1,744
    Được cảm ơn 5,100 lần trong 2,806 bài viết
    Rep Power
    108

    Ðề: Thuế suất 10% - thuế TNCN

    Bổ sung thêm để bé Sói về hỏi lại bác Thiên Thanh_:
    6. Đối với thu nhập từ trúng thưởng:
    Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng không phụ thuộc vào số lần nhận tiền thưởng
    6.2. Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ trúng thưởng áp dụng theo biểu thuế toàn phần là 10%.

    7. Đối với thu nhập từ thừa kế, quà tặng:
    Thu nhập tính thuế từ thừa kế, quà tặng là phần giá trị tài sản nhận thừa kế, quà tặng vượt trên 10 triệu đồng mỗi lần nhận
    7.2. Thuế suất: Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thừa kế, quà tặng được áp dụng theo biểu thuế toàn phần với thuế suất là 10%.
    Nhận lập sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế năm, tư vấn thuế, gở rối sổ sách kế toán doanh nghiệp ở khu vực TPHCM.Mobile:0903.846.149 (gặp Mr.Linh).Yahoo: hoanglinh_2208

  7. Các thành viên đã cảm ơn Linh_suchuoi về bài viết hữu ích này :


  8. #5
    Tham gia ngày
    Jun 2009
    Bài gởi
    598
    Cảm ơn
    510
    Được cảm ơn 552 lần trong 280 bài viết
    Rep Power
    21

    Ðề: Thuế suất 10% - thuế TNCN

    Trích Nguyên văn bởi Sói con View Post
    Cụ thế là sao nhỉ ?
    Bạn tham khoả cái nì nhé !
    "Các tổ chức cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ mà không ký hợp đồng lao động như tiền nhuận bút, dịch sách, giảng dạy, tiền tham gia các hiệp hội, hội đồng quản trị... có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên thì phải khấu trừ thuế trước khi chi trả theo mức: cá nhân có mã số thuế thực hiện khấu trừ 10% trên thu nhập; cá nhân không có mã số thuế thực hiện khấu trừ 20% trên thu nhập".
    Tổng cục Thuế đã nghiên cứu và đề xuất một số giải pháp trình Bộ Tài chính quyết định, theo đó sẽ tạm bãi bỏ quy định khấu trừ 20% đối với những cá nhân không có mã số thuế để thống nhất một mức khấu trừ chung 10% trên các khoản thu nhập vãng lai của người làm công ăn lương, đảm bảo quyền lợi cho người lao động. Đối với các DN, tổ chức có sử dụng nhiều lao động theo thời vụ, nếu ký hợp đồng với người lao động từ 3 tháng trở lên thì người lao động sẽ được áp dụng quy định về giảm trừ gia cảnh và được thực hiện mức khấu trừ như người làm công có thu nhập ổn định. Đối với lao động vãng lai, không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động thực hiện các dịch vụ có thời gian dưới 3 tháng sẽ áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% tính trên tổng thu nhập hoặc mỗi lần chi trả từ 500.000 đồng trở lên.
    Sống đơn giản cho đời thanh thản...!!!

  9. #6
    Tham gia ngày
    Feb 2008
    Nơi ở
    SÀI GÒN
    Bài gởi
    4,703
    Cảm ơn
    922
    Được cảm ơn 4,034 lần trong 2,284 bài viết
    Rep Power
    102

    Ðề: Thuế suất 10% - thuế TNCN

    Trích Nguyên văn bởi huyentrang88 View Post
    Bạn tham khoả cái nì nhé !
    Mấy cái củ này em lượm ở đâu ra thế.
    HOÀNG QUYÊN -NGỌC SĨ
    HẠNH PHÚC KHI CÓ EM BÊN ANH

  10. #7
    Tham gia ngày
    Jun 2009
    Bài gởi
    598
    Cảm ơn
    510
    Được cảm ơn 552 lần trong 280 bài viết
    Rep Power
    21

    Ðề: Thuế suất 10% - thuế TNCN

    Trích Nguyên văn bởi vansi200780 View Post
    Mấy cái củ này em lượm ở đâu ra thế.
    Hum đi học thuế e thấy họ có nói zậy....Nhưng nếu tự viết ra thì em sợ lời lẽ hok chuẩn nên e kím lun ở mí trang web em đọc được đó anh Van...
    Sống đơn giản cho đời thanh thản...!!!

Thông tin về chủ đề

Users Browsing this Thread

Hiện đang có 1 người xem chủ đề này. (0 thành viên và 1 khách)

Chủ đề tương tự

  1. Trả lời: 18
    Bài mới gởi: 17-06-2013, 08:07
  2. cách tính Thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp
    By hoangdung909 in forum Thuế GTGT
    Trả lời: 23
    Bài mới gởi: 29-03-2013, 04:37
  3. thủ tục hoàn thuế như thế nào
    By hongdiep78 in forum Thuế GTGT
    Trả lời: 34
    Bài mới gởi: 18-07-2012, 02:46
  4. Trả lời: 16
    Bài mới gởi: 23-07-2011, 07:03

Quyền hạn

  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi file đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của mình
  •