kết quả từ 1 tới 10 trên 10

Ðề tài:
Khai Giảm trừ gia cảnh đối với bà nội được không?

Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 5 lần trong 4 bài viết

Khai Giảm trừ gia cảnh đối với bà nội được không?

Cả nhà ơi cho em hỏi?
    Em đang phân vân là trong công ty em có một anh phỉa đóng Thuế TNCN, vì hiện giờ anh ấy đang nuôi bà nội, nhưng em hỏi cán bộ thuế trường hợp của anh ấy không thuộc diện được giảm trừ gia cảnh vì bố mẹ của anh ấy vẫn còn sống, và bà nội cũng còn có mấy người con nữa, vì thế việc nuôi bà nội chưa đến lượt anh ấy, như thê có phải không ạ.
    Em cảm ơn.

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

thay đổi nội dung bởi: tiensinh, 01-09-2009 lúc 08:05

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    1,744
    Được cảm ơn 5,100 lần trong 2,806 bài viết

Ðề: giam tru gia canh

Trích Nguyên văn bởi phungthuong View Post
    Cả nhà ơi cho em hỏi?
    Em đang phân vân là trong công ty em có một anh phỉa đóng Thuế TNCN, vì hiện giờ anh ấy đang nuôi bà nội, nhưng em hỏi cán bộ thuế trường hợp của anh ấy không thuộc diện được giảm trừ gia cảnh vì bố mẹ của anh ấy vẫn còn sống, và bà nội cũng còn có mấy người con nữa, vì thế việc nuôi bà nội chưa đến lượt anh ấy, như thê có phải không ạ.
    Em cảm ơn.
    Đúng rồi đó bạn, chỉ khi nào bà nội người này không còn nơi nương tựa, trường hợp này còn cha mẹ và cô chú bác của người này nữa, nếu muốn chắc thì ra ủy ban phường xác nhận là chỉ có người này nuôi dưỡng bà nội.
    Nhận lập sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế năm, tư vấn thuế, gở rối sổ sách kế toán doanh nghiệp ở khu vực TPHCM.Mobile:0903.846.149 (gặp Mr.Linh).Yahoo: hoanglinh_2208

Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 5 lần trong 4 bài viết

Nếu có thể xác nhận được là người này nuôi bà nội thì sẽ họ sẽ thuộc diện được giảm trừ gia cảnh đúng không ạ. Nếu thế thì bạn có thể cung cấp cho mình cái mẫu để mình khai vào đấy rồi xin dấu xác nhận của địa phương được không bạn?
    Cảm ơn bạn nhiều nhiều.

Cảm ơn
    52
    Được cảm ơn 39 lần trong 30 bài viết

Ðề: Giảm trừ gia cảnh

anh ấy phải chứng minh được anh ấy là người trực tiếp nuôi bà nội 1 mình thì mới giảm trừ gia cảnh được bạn ah.

Cảm ơn
    1,744
    Được cảm ơn 5,100 lần trong 2,806 bài viết

Trích Nguyên văn bởi phungthuong View Post
    Nếu có thể xác nhận được là người này nuôi bà nội thì sẽ họ sẽ thuộc diện được giảm trừ gia cảnh đúng không ạ. Nếu thế thì bạn có thể cung cấp cho mình cái mẫu để mình khai vào đấy rồi xin dấu xác nhận của địa phương được không bạn?
    Cảm ơn bạn nhiều nhiều.
    Cái này không có mẫu, bạn làm bản tự khai là bạn hiện đang nuôi dưỡng bà nội và giấy tờ chứng minh mối quan hệ để UBND cấp xã xác nhận.
    Nhận lập sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế năm, tư vấn thuế, gở rối sổ sách kế toán doanh nghiệp ở khu vực TPHCM.Mobile:0903.846.149 (gặp Mr.Linh).Yahoo: hoanglinh_2208

Cảm ơn
    40
    Được cảm ơn 26 lần trong 19 bài viết

Bạn ui, theo TT62/2009/TT-BTC ngày 27 tháng 3 năm 2009 Hướng dẫn sửa đổi, bổ sung TT84/2008/TT-BTC ngày 30 tháng 9 năm 2008 của Bộ Tài Chính hướng dẫn thi hành một số điều của luật Thuế TNCN :
    Tại điều 2 bổ sung hướng dẫn điểm 1.3, khoản 3, mục 1, Phần B Thông tư số 84/2008/TT-BTC về giảm trừ gia cảnh như sau:
    Mục 1.2 Đối tượng được tính là người phụ thuộc theo hướng dẫn tại điểm 1.1 nêu trên và tại tiết 3.1.4 tiết 3.1.5 khoản 3 mục 1, phần B Thông tu số 84/2008/TT-BTC ( trừ người phụ thuộc là con ) cụ thể như sau:
    - Đối với người phụ thuộc là ông bà nội, ông bà ngoại, Cô dì, chú bác, cậu ruột, anh , chị, em ruột, cháu ruột và các cá nhân khác còn phải thỏa mãn thêm điều kiện là người không nơi nương tựa mà người đối tượng nộp thuế đang trực tiếp nuôi dưỡng.
    2. Bổ sung hướng dẫn tiết 3.1.7 như sau:
    2.2 Hướng dẫn về hồ sơ chứng minh người phụ thuộc là ông bà nội, ông bà ngoại, Cô dì, chú bác, cậu ruột, anh , chị, em ruột, cháu ruột và các cá nhân khác và nội dung xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã đối với trường hợp người phụ thuộc là ông bà nội, ông bà ngoại, co, dì, chú, bác, cậu ruột, chú ruột, các cá nhân khác:
    a. Trường hợp người phụ thuộc cùng hộ khẩu với đối tượng nộp thuế thì không cần xác nhận của ủy ban nhân dân cấp xã mà chỉ cần bản sao hộ khẩu

b.Trường hợp người phụộc không cùng hộ khẩu nhưng đang sống cùng đối tượng nộp thuế là :bản sao ĐK tạm trú hoặc bản thân tự khai ( theo mẫu 21a/XN-TNCN kèm theo thông tư này) có xác nhận uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người phụ thuộc đang sống xác nhận về việc người phụ thuộc hiện đang sống tại địa phương và không có ai nuôi dưỡng.

c.Trường hợp người phụ thuộc không sống cùng đối tượng nộp thuế phải trực tiếp nuôi dưỡng thì đối tượng nộp thuế tự khai ( theo mẫu 21b/XN-TNCN kèm theo thông tư này) và đề nghị uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người phụ thuộc đang sống xác nhận về việc người phụ thuộc hiện đang sống tại địa phương và không có ai nuôi dưỡng.

Cảm ơn
    98
    Được cảm ơn 136 lần trong 106 bài viết

Trích Nguyên văn bởi tho ngoc View Post
    - Đối với người phụ thuộc là ông bà nội, ông bà ngoại, Cô dì, chú bác, cậu ruột, anh , chị, em ruột, cháu ruột và các cá nhân khác còn phải thỏa mãn thêm điều kiện là người không nơi nương tựa mà người đối tượng nộp thuế đang trực tiếp nuôi dưỡng.
    Ngộ thiệt.
    Đã có người trực tiếp nuôi dưỡng rồi mà còn gọi là không nơi nương tựa
    Khó hiểu quá
    Đã về NGA

Cảm ơn
    922
    Được cảm ơn 4,034 lần trong 2,284 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Red Square View Post
    Ngộ thiệt.
    Khó hiểu quá
    Có gì đâu mà khó hiểu hả anh.
    Trực tiếp nuôi dưỡng chắc anh biết rồi.
    Không nơi nương tựa là chả có ai để nương nhờ cả, chỉ nương nhờ đứa cháu thôi.
    Trường hợp người nộp thuế nuôi dưỡng nhưng bà nội đang ở nhà nhười cháu, con khác thì điều này ....
    HOÀNG QUYÊN -NGỌC SĨ
    HẠNH PHÚC KHI CÓ EM BÊN ANH

Cảm ơn
    126
    Được cảm ơn 29 lần trong 15 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vansi200780 View Post
    Trường hợp người nộp thuế nuôi dưỡng nhưng bà nội đang ở nhà nhười cháu, con khác thì điều này ....
    Cái này là em phê bình pác nè!Đã giải thích thì giải thích cho thấu tình đạt lý chứ giải thích như pác thì "Spam" quá!Hic
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Trích Nguyên văn bởi Linh_suchuoi View Post
    Đúng rồi đó bạn, chỉ khi nào bà nội người này không còn nơi nương tựa, trường hợp này còn cha mẹ và cô chú bác của người này nữa, nếu muốn chắc thì ra ủy ban phường xác nhận là chỉ có người này nuôi dưỡng bà nội.
    Cái này cũng không được đâu.Trừ trường hợp bà nội không còn con cái trong độ tuổi lao động,hoặc con cái bị tàn tật không có khả năng nuôi dưỡng.khi đó mới xác định bà nội là người phụ thuộc được.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Trích Nguyên văn bởi Red Square View Post
    Ngộ thiệt.
    Khó hiểu quá
    Cái này phải giải thích như thế này:
    Người không nơi nương tựa nghĩa là không có người thân:Ví dụ bây giờ bạn nhận nuôi 1 ai đó(người này không còn người thân) thì đó là bạn đang trực tiếp nuôi dưỡng và người đó gọi là người không nơi nương tựa
    thay đổi nội dung bởi: Gái Hà Nội, 01-09-2009 lúc 03:29 Lý do: Automerged Doublepost

Cảm ơn
    98
    Được cảm ơn 136 lần trong 106 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vansi200780 View Post
    Chỉ nương nhờ đứa cháu thôi mà lại còn chả có ai để nương nhờ
    Trích Nguyên văn bởi Gái Hà Nội View Post
    Cái này phải giải thích như thế này:
    Người không nơi nương tựa nghĩa là không có người thân:Ví dụ bây giờ bạn nhận nuôi 1 ai đó(người này không còn người thân) thì đó là bạn đang trực tiếp nuôi dưỡng và người đó gọi là người không nơi nương tựa
    Vậy có thể hiểu người không nơi nương tựa là người đang có một người trực tiếp nuôi dưỡng.
    Và người trực tiếp nuôi dưỡng kia đang nuôi dưỡng một người không nơi nương tựa.
    Gì mà lằng nhằng thế nhỉ
    Đã về NGA

Thông tin về chủ đề