Cty TNHH 2 thành viên trở lên tính thuế TNCN như thế nào?

cattrang1412

Hội viên mới
Các bạn ơi làm ơn cho mình hỏi, thật tình là đọc mãi cái vụ thuế TNCN mình ko thể hiểu thế nào, hỏi bé em kế toán lâu lâu đến làm khai thuế DN giúp mình nó cũng chẳng biết, hôm chi cục thuế gọi đi học thì mình bận quá nên ko đi được mà cũng ko biết là có nói về vấn đề này:lasao:.
Chuyện là thế này, cty mình là cty TNHH 2 thành viên trong đó mình và chồng mình đứng tên,hằng tháng làm bảng lương thì lương của mình chỉ là 3 triệu/ tháng, như thế thì ko phải đóng thuế TNCN phải ko? còn chồng mình hiện đang làm ở 1 cty A, nhưng vì chồng mình vẫn là người góp vốn vào cty mình nên được bổ nhiệm giữ chức vụ PGD nên trong bảng lương chồng mình cũng có số tiền lương là 2,5triệu/ tháng( trên danh nghĩa thôi) , còn ở cty A chồng mình đang có mức lương là 6triệu/ tháng, cho mình hỏi trong trường hợp này chồng mình đòng thuế TNCN như thế nào?

Mình đọc 1 số thông tin có nói nếu thu nhập từ cty thứ 2 thì khoảng thu nhập đó sẽ bị đánh thuế 10%, trong trường hợp chồng mình, trong trường hợp chồng mình để không bị mất khoảng thuế đó mình có thể loại chồng mình ra khỏi bảng lương ko? vì bản thân chồng mình cũng chỉ có lương trên danh nghĩa vì cty là của chung vợ chồng mà.

Còn bản thân mình có bị đáng thuế TNCN ko? :xinloinhe::xinloinhe:
Mong các anh chị kế toán giải đáp giúp mình với, mình thắc mắc hỏi nhiều người lắm rồi nhưng hình vấn này mới nên cũng ít người biết rõ như thế nào.

Ðề: Cty TNHH 2 thành viên trở lên tính thuế TNCN như thế nào?

Các bạn ơi làm ơn cho mình hỏi, thật tình là đọc mãi cái vụ thuế TNCN mình ko thể hiểu thế nào, hỏi bé em kế toán lâu lâu đến làm khai thuế DN giúp mình nó cũng chẳng biết, hôm chi cục thuế gọi đi học thì mình bận quá nên ko đi được mà cũng ko biết là có nói về vấn đề này:lasao:.
Chuyện là thế này, cty mình là cty TNHH 2 thành viên trong đó mình và chồng mình đứng tên,hằng tháng làm bảng lương thì lương của mình chỉ là 3 triệu/ tháng, như thế thì ko phải đóng thuế TNCN phải ko? còn chồng mình hiện đang làm ở 1 cty A, nhưng vì chồng mình vẫn là người góp vốn vào cty mình nên được bổ nhiệm giữ chức vụ PGD nên trong bảng lương chồng mình cũng có số tiền lương là 2,5triệu/ tháng( trên danh nghĩa thôi) , còn ở cty A chồng mình đang có mức lương là 6triệu/ tháng, cho mình hỏi trong trường hợp này chồng mình đòng thuế TNCN như thế nào?

Mình đọc 1 số thông tin có nói nếu thu nhập từ cty thứ 2 thì khoảng thu nhập đó sẽ bị đánh thuế 10%, trong trường hợp chồng mình, trong trường hợp chồng mình để không bị mất khoảng thuế đó mình có thể loại chồng mình ra khỏi bảng lương ko? vì bản thân chồng mình cũng chỉ có lương trên danh nghĩa vì cty là của chung vợ chồng mà.

Mong các anh chị kế toán giải đáp giúp mình với, mình thắc mắc hỏi nhiều người lắm rồi nhưng hình vấn này mới nên cũng ít người biết rõ như thế nào.
Tổng thu nhập cả năm từ 48trđ trở lên mới phải đóng thuế TNCN, vì thế bình quân mỗi tháng, nếu có tổng thu nhập từ 4tr trở lên thì phải đăng ký MST cá nhân và kê khai nộp thuế, đến cuối năm quyết toán lại một lần nữa. Phần này cá nhân tự khai tự nộp.

Về phía bạn, nếu tổng thu nhập cả tháng dưới 4tr thì không cần phải đăng ký và kê khai. Riêng chồng bạn, với lương 6tr ở cty ngoài thì ở cty đó họ sẽ làm thủ tục cho chồng bạn, chồng bạn có thể cộng thêm 2,5tr ở cty của 2 vợ chồng bạn vào luôn để tính hoặc là đợi đến cuối năm chồng bạn cộng vào để làm quyết toán 1 lần luôn cũng được. Bạn nên nhớ là chồng bạn sẽ không trốn được khoản thuế này đâu, bởi nếu cơ quan thuế truy theo số CMND thì sẽ ra ngay chồng bạn đang lãnh lương mỗi tháng ở 2 đầu việc ở 2 cty đấy.

Về phương án loại bỏ lương chồng bạn ra khỏi bản lương thì cũng phần chi phí hợp lý trên bảng lương giảm so với ban đầu thôi chứ có bị ảnh hưởng gì đâu, nếu thế thì ra quyết định thôi việc đối với chức vụ PGĐ này là ổn rồi.

Theo như bạn nói thì Chồng bạn phải nộp Thuế TNCN cho khoảng thu nhập bên cty A (có thu nhập từ lương là 6tr/th) theo mức luỹ kế và nộp 10% / 2,5tr từ tiền lương làm PGĐ cty của bạn. Bạn sẽ không phải nộp Thuế TNCN (lương 3tr/th).
Bạn muốn bỏ chồng bạn ra khỏi bảng lương là chuyện bình thường, chỉ cần khỏi chi lương là Ok. Khi đó sẽ khỏi phải nộp 250K tiền thuế TNCN nữa.

CÓ MỘT vấn ĐỀ bất hợp lý đó là chồng bạn vẫn làm việc tại cty trên danh nghĩa, vẫn ký giấy tờ của cty thì tại sao không trả lương cho chồng bạn?, loại ra khỏi bảng lương chỉ là giải pháp tình thế mà không phải giải pháp tối ưu, ai có giải pháp nào khác k?

Bạn vào Google.com tìm Luật thuế TNCN số : 04/2007/QH12 ban hành ngày 21/11/2007 có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2009 tải về rồi đọc cho kỹ bạn sẽ biết bạn phải làm gì trong trường hợp này.

Còn bản thân mình có bị đáng thuế TNCN ko?

Cần tách bạch ra hai trường hợp:

1. Thu nhập thường xuyên hàng tháng:

- Bạn có thu nhập dưới 4tr/tháng nên không chịu thuế TNCN.
- Chồng bạn có thu nhập 6tr/tháng ở Cty A nên phải đăng ký mã số thuế và khai nộp thuế TNCN tại cty A, đồng thời Cty của bạn tạm trích 10% thu nhập tại cty của mình trên số lương (2,5tr) cuối năm chồng bạn quyết toán thuế TNCN sẽ gộp hai khoản này lại để quyết toán chung, nên khoản 10% tạm trích không mất đâu mà lo.

2. Thu nhập từ lãi hoạt động khing doanh của Cty (cổ tức):

- Cuối năm quyết toán nếu DN có lãi sau thuế TNDN sẽ phân chia cho người góp vốn (hai vợ chồng bạn) và phải trích thuế TNCN trọn gói là 5%.

P/s: đây cùng là lý do có người nói thuế TNDN thực ra không giảm (từ 28%-25%) mà là tăng 2% (do tính thêm 5% từ lợi nhuận sau thuế TNDN). Rõ ràng là thuế chồng thuế.

Câu trả lời gần đúng nằm ở bài số 2 và bài của bạn Zoro, nhưng cần xem thêm dòng ở dưới

Theo như bạn nói thì Chồng bạn phải nộp Thuế TNCN cho khoảng thu nhập bên cty A (có thu nhập từ lương là 6tr/th) theo mức luỹ kế và nộp 10% / 2,5tr từ tiền lương làm PGĐ cty của bạn. Bạn sẽ không phải nộp Thuế TNCN (lương 3tr/th).
Bạn muốn bỏ chồng bạn ra khỏi bảng lương là chuyện bình thường, chỉ cần khỏi chi lương là Ok. Khi đó sẽ khỏi phải nộp 250K tiền thuế TNCN nữa.

Cần tách bạch ra hai trường hợp:

1. Thu nhập thường xuyên hàng tháng:

- Bạn có thu nhập dưới 4tr/tháng nên không chịu thuế TNCN.
- Chồng bạn có thu nhập 6tr/tháng ở Cty A nên phải đăng ký mã số thuế và khai nộp thuế TNCN tại cty A, đồng thời Cty của bạn tạm trích 10% thu nhập tại cty của mình trên số lương (2,5tr) cuối năm chồng bạn quyết toán thuế TNCN sẽ gộp hai khoản này lại để quyết toán chung, nên khoản 10% tạm trích không mất đâu mà lo.

2. Thu nhập từ lãi hoạt động khing doanh của Cty (cổ tức):

- Cuối năm quyết toán nếu DN có lãi sau thuế TNDN sẽ phân chia cho người góp vốn (hai vợ chồng bạn) và phải trích thuế TNCN trọn gói là 5%.

P/s: đây cùng là lý do có người nói thuế TNDN thực ra không giảm (từ 28%-25%) mà là tăng 2% (do tính thêm 5% từ lợi nhuận sau thuế TNDN). Rõ ràng là thuế chồng thuế.

- Nếu chồng bạn đều có HĐLĐ dài hạn ở đều 2 cty thì không thể tính 10%, mà phải sử dụng cách tính thuế bình thường (từ tiền lương, tiền công).

- Không cần thiết phải bỏ chồng mình ra khỏi bảng lương, vì nếu chỉ tốn 1 khỏan thuế nhỏ nhưng khỏan tiền lương ấy lại được tính vào chi phí hợp lý. Ngọai trừ bạn thích hay cơ quan thuế chứng minh được chồng bạn không có thật sự làm việc tại công ty.

- Nếu tại Cty (2 vợ chồng) tiến hành đăng ký kê khai thuế cho chồng bạn thì bên Cty kia không cần phải làm, nhưng chồng bạn phải tự cộng thu nhập và quyết tóan với cơ quan thuế.

Nếu chồng bạn đều có HĐLĐ dài hạn ở đều 2 cty thì không thể tính 10%, mà phải sử dụng cách tính thuế bình thường (từ tiền lương, tiền công).

Dù có HĐLĐ nhưng chỉ được tính theo cách giảm trừ gia cảnh ở một nơi thui (do người kê khai chọn hki đăng kỳ mã số thuế) còn những nơi khác đều phải khấu trừ 10-20%.

Dù có HĐLĐ nhưng chỉ được tính theo cách giảm trừ gia cảnh ở một nơi thui (do người kê khai chọn hki đăng kỳ mã số thuế) còn những nơi khác đều phải khấu trừ 10-20%.

Giảm trừ gia cảnh sẽ được kê khai ở nơi người lao động đăng ký, kê khai thuế TNCN. Bạn cho mình biết chổ nào quy định về việc khấu trừ 10% hay 20% thuế đối với người lao động có HĐLĐ dài hạn nhé. Trong thông tư 84 mình chỉ thấy đọan này

Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ mà không ký hợp đồng lao động như tiền nhuận bút; tiền dịch sách; tiền giảng dạy; tiền tham gia các Hiệp hội, Hội đồng quản trị, Hội đồng thành viên, Ban quản lý,...; tiền thực hiện các dịch vụ khoa học kỹ thuật; dịch vụ văn hoá; thể dục thể thao; các dịch vụ tư vấn thiết kế xây dựng, dịch vụ pháp lý,... có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế trước khi trả cho cá nhân theo hướng dẫn sau:
- Khấu trừ 10% trên thu nhập áp dụng đối với các cá nhân đã có mã số thuế.
- Khấu trừ 20% trên thu nhập áp dụng đối với các cá nhân không có mã số thuế.

Mời bạn xem trích dẫn mục tư vấn thuế TNCN trên báo tuổi trẻ

báo tuổi trẻ ngày 09/1/2009 nói:
* Tôi làm kế toán cho ba công ty và đều có hợp đồng lao động ở ba công ty này, như vậy tôi phải đăng ký thuế TNCN ở một trong ba công ty hay đăng ký nơi địa phương tôi đang ở ?

(Kim Hoang)

- Trường hợp của bạn phải xác định một nơi làm việc ổn định lâu dài có đóng bảo hiểm xã hội để đăng ký kê khai giảm trừ gia cảnh và tính thuế theo biểu thuế lũy tiến từng phần, hai nơi còn lại hằng tháng sẽ tạm khấu trừ thuế 10% (nếu bạn đã có mã số thuế). Cuối năm bạn tổng hợp tiền lương làm tại ba công ty để quyết toán tại nơi cư trú.

Nam Tước thấy anh Tiger nói đúng vì rõ ràng Tước có HĐLĐ, thì Tước chỉ đóng Thuế TNCN theo mức luỹ tiến thôi chứ sao bắt Tước nộp 10% Tiền thuế trên Thu nhập nhỉ ?!

Mục tư vấn dùng để tham khảo hay dùng để áp dụng vậy bạn nhỉ? Mình đọc suốt trong thông tư 84 cũng chưa thấy đoạn nào hướng dẫn chổ này cả? :think:

Dài dòng quá! nói túm lại chồng bạn có thu nhập tại 2 nơi, đều làm việc và ký hợp đồng tại hai nơi, nên hàng tháng chỉ cần kê khai khấu trừ số tiền thu nhập phải chịu thuế củ nơi nào chi trả (trong trường hợp này là khoản 6tr do cty A chi trả) còn khoản 2,5 tr thì hàng tháng ko phải kê khai khấu trừ mà cuối năm quyêt toán chung.
Những ý kiến nào nói là phải khấu trừ 10% là sai

Theo Luật thuế thu nhập cá nhân, Nghị định 100/2008/NĐ-CP hướng dẫn 1 số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và thông tư 84/2008/TT-BTC Hướng dẫn chi tiết 1 số điều của Luật thuế thu nhấp cá nhân và NĐ100/2008/NĐ-CP thì mình nghĩ như thế này:
+ Bạn có tổng thu nhấp dưới 4tr/tháng --> bạn không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.
+ Chồng bạn có tổng thu nhập 8,5 tr/tháng từ tiền lương, tiền công vì vậy chồng bạn bắt buộc phải nộp thuế thu nhập cá nhân như sau:-(Nếu ko có các khoản giảm trừ)
(6tr + 2,5tr - 4tr) x 5% = 225.000 đồng
trong trường hợp chồng mình, trong trường hợp chồng mình để không bị mất khoảng thuế đó mình có thể loại chồng mình ra khỏi bảng lương ko?
Theo mình bạn ko nên loại chồng bạn ra khỏi danh sách bảng lương vì:
+ Thứ nhất: Chi phí tiền lương của chồng bạn là chi phí hợp lý để tính thuế thu nhập doanh nghiệp.
+ Thứ 2: số thu nhập của chồng bạn cao hơn rất nhiều so với số thuế phải nộp
Nếu để khôg phải nộp thuế thu nhập cá nhân, bạn nên đọc đoạn này trong thông tư 84/2008/TT-BTC để kê khai cho chồng bạn.
3. Xác định các khoản giảm trừ:
3.1. Giảm trừ gia cảnh.
Theo quy định tại Điều 19 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 12 của Nghị định số 100/2008/NĐ-CP, việc giảm trừ gia cảnh được thực hiện như sau:
3.1.1. Giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, thu nhập từ tiền lương, tiền công của đối tượng nộp thuế là cá nhân cư trú.
Trường hợp cá nhân cư trú vừa có thu nhập từ kinh doanh, vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công thì sẽ tính giảm trừ gia cảnh một lần vào tổng thu nhập từ kinh doanh và từ tiền lương, tiền công.
3.1.2. Mức giảm trừ gia cảnh
a) Đối với đối tượng nộp thuế là 4 triệu đồng/tháng, 48 triệu đồng/năm. Mức 4 triệu đồng/tháng là mức tính bình quân cho cả năm, không phân biệt một số tháng trong năm tính thuế không có thu nhập hoặc thu nhập dưới 4 triệu đồng/tháng.
b) Đối với mỗi người phụ thuộc mà người nộp thuế có trách nhiệm nuôi dưỡng là 1,6 triệu đồng/tháng kể từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng.
3.1.3. Nguyên tắc tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc
- Đối tượng nộp thuế chỉ được tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc nếu đối tượng nộp thuế đã đăng ký thuế và được cấp mã số thuế. Riêng năm 2009 trường hợp chưa đăng ký thuế thì vẫn được tạm giảm trừ gia cảnh nếu thực hiện đăng ký giảm trừ gia cảnh và có đủ hồ sơ chứng minh người phụ thuộc theo hướng dẫn tại điểm 3.1.7 khoản 3 mục I phần B Thông tư này.
- Việc giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc thực hiện theo nguyên tắc mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ một lần vào một đối tượng nộp thuế trong năm tính thuế. Người phụ thuộc mà đối tượng nộp thuế có trách nhiệm nuôi dưỡng phát sinh tháng nào thì được tính giảm trừ tháng đó.
Trường hợp nhiều đối tượng nộp thuế có chung người phụ thuộc phải nuôi dưỡng thì các đối tượng nộp thuế phải tự thoả thuận để đăng ký giảm trừ gia cảnh vào một đối tượng nộp thuế.
- Đối tượng nộp thuế có trách nhiệm kê khai số người phụ thuộc được giảm trừ và phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính trung thực trong việc kê khai này.
3.1.4. Người phụ thuộc bao gồm các đối tượng sau:
a) Con: con đẻ, con nuôi, con ngoài giá thú, cụ thể:
- Con dưới 18 tuổi (được tính đủ theo tháng).
Ví dụ: Con anh Nguyễn Văn A sinh tháng 7 năm 1992. Trường hợp này con anh Nguyễn Văn A được tính là người phụ thuộc đến hết tháng 6 năm 2010.
- Con trên 18 tuổi bị tàn tật, không có khả năng lao động.
- Con đang theo học tại các trường đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây.
b) Vợ hoặc chồng của đối tượng nộp thuế ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây.
c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng) của đối tượng nộp thuế ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây.
d) Các cá nhân khác là người ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không nơi nương tựa, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây mà đối tượng nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng, bao gồm:
- Anh ruột, chị ruột, em ruột của đối tượng nộp thuế.
- Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột của đối tượng nộp thuế.
- Cháu ruột của đối tượng nộp thuế (bao gồm con của anh ruột, chị ruột, em ruột).
- Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật.
3.1.5. Mức thu nhập làm căn cứ để xác định người phụ thuộc được áp dụng giảm trừ là mức thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500.000 đồng.
3.1.6. Người tàn tật, không có khả năng lao động theo hướng dẫn nêu trên là những người thuộc đối tượng điều chỉnh của pháp luật về người tàn tật, cụ thể như sau:
Người tàn tật không có khả năng lao động là người bị tàn tật, giảm thiểu chức năng không thể trực tiếp sản xuất, kinh doanh hoặc người bị khuyết tật, dị tật bẩm sinh không có khả năng tự phục vụ bản thân được cơ quan y tế từ cấp huyện trở lên xác nhận hoặc bản tự khai có xác nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã về mức độ tàn tật không có khả năng lao động.
Cái này bạn đọc ở đâu cho tôi cái link tôi xem nhé. thanks bạn trước
Mình đọc 1 số thông tin có nói nếu thu nhập từ cty thứ 2 thì khoảng thu nhập đó sẽ bị đánh thuế 10%

Chúc bạn thành công.

Theo Luật thuế thu nhập cá nhân, Nghị định 100/2008/NĐ-CP hướng dẫn 1 số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và thông tư 84/2008/TT-BTC Hướng dẫn chi tiết 1 số điều của Luật thuế thu nhấp cá nhân và NĐ100/2008/NĐ-CP thì mình nghĩ như thế này:
+ Bạn có tổng thu nhấp dưới 4tr/tháng --> bạn không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.
+ Chồng bạn có tổng thu nhập 8,5 tr/tháng từ tiền lương, tiền công vì vậy chồng bạn bắt buộc phải nộp thuế thu nhập cá nhân như sau:-(Nếu ko có các khoản giảm trừ)
(6tr + 2,5tr - 4tr) x 5% = 225.000 đồng
Cái dòng đỏ bạn đọc ở đâu và làm theo hướng dẫn nào chỉ cho tôi cái link tôi xem, làm như bạn hướng dẫn thì bên nào làm kê khai thuế và khấu trừ thuế cho TH này,

Mục tư vấn dùng để tham khảo hay dùng để áp dụng vậy bạn nhỉ? Mình đọc suốt trong thông tư 84 cũng chưa thấy đoạn nào hướng dẫn chổ này cả?

Dù để áp dụng hay tham khảo cũng dựa trên cơ sở quy định, chứ không thể nói suy diễn được đâu.

Theo thông tư 84, áp dụng biểu thuế lũy tiến sau khi tính giảm trừ gia cảnh và phụ thuộc. Mà chỉ được tính giảm trừ ở một nơi đã đăng ký do đó việc áp dụng biểu thuế lũy tiến cho những nơi phát sinh thu nhập thứ hai trở đi là... không được, dù có hợp đồng hay không.

tt84 nói:
3.1.1. Giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, thu nhập từ tiền lương, tiền công của đối tượng nộp thuế là cá nhân cư trú.
Trường hợp cá nhân cư trú vừa có thu nhập từ kinh doanh, vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công thì sẽ tính giảm trừ gia cảnh một lần vào tổng thu nhập từ kinh doanh và từ tiền lương, tiền công
....
4. Thuế suất
Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công được áp dụng theo biểu thuế luỹ tiến từng phần theo quy định tại Điều 22 Luật Thuế thu nhập cá nhân

Thu nhập tính thuế áp dụng Biểu thuế này là thu nhập của cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế từ kinh doanh và từ tiền lương, tiền công sau khi đã trừ đi khoản giảm trừ gia cảnh, các khoản đóng bảo hiểm bắt buộc, khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học.

Dù để áp dụng hay tham khảo cũng dựa trên cơ sở quy định, chứ không thể nói suy diễn được đâu.

Theo thông tư 84, áp dụng biểu thuế lũy tiến sau khi tính giảm trừ gia cảnh và phụ thuộc. Mà chỉ được tính giảm trừ ở một nơi đã đăng ký do đó việc áp dụng biểu thuế lũy tiến cho những nơi phát sinh thu nhập thứ hai trở đi là... không được, dù có hợp đồng hay không.

Giảm trừ gia cảnh và tính thu nhập chịu thuế TNCN là 2 vấn đề hoàn toàn khác nhau nhé bạn. Trên báo chí, giỏi lắm cũng ghi căn cứ Luật thuế TNCN và các văn bản dưới luật mà thôi. Chứ nếu ghi rõ ràng ra thì đâu còn có sự thảo luận này nữa.

Hehehe, mà công nhận cái luật thuế TNCN này nó rối như canh hẹ, chẳng đâu ra đâu bực gần chít. Mới màn khai thuế thui đó, cuối năm tới màn quyết toán thuế mới ...ly kỳ hấp dẫn, chỉ nghĩ đến thui đã oải đến phát chán. Ai đi trước đón đầu thành lập DN hay team chuyên đánh quyết toán thuê chuyên trị thuế TNCN chắc hốt khẳm.

Còn trường hợp mức lương bình quân dưới 4 triệu/ năm thì có bắt buộc làm hồ sơ khai MST thu nhập cá nhân không các bạn

Cái dòng đỏ bạn đọc ở đâu và làm theo hướng dẫn nào chỉ cho tôi cái link tôi xem, làm như bạn hướng dẫn thì bên nào làm kê khai thuế và khấu trừ thuế cho TH này,

Cái dòng đỏ đó là do Bộ Tài chính hướng dẫn tại Thông tư 84/2008/TT-BTC hướng dẫn chi tiết 1 số điều Luật thuế thu nhập cá nhân và nghị định 100/2008/NĐ-CP.
Tôi sẽ send cho bạn nguyên văn thông tư đó vào mailyahoo.
-----------------------------------------------------------------------------------------
Còn trường hợp mức lương bình quân dưới 4 triệu/ năm thì có bắt buộc làm hồ sơ khai MST thu nhập cá nhân không các bạn

Theo thông tư 84/2008/TT-BTC thì bạn vẫn phải làm.

Sửa lần cuối:

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247