Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 15

Ðề tài:
Có áp dụng mẫu cam kết 23 đối với lao động dưới 3 tháng không?

  1. #1
    Tham gia ngày
    Oct 2008
    Bài gởi
    957
    Cảm ơn
    747
    Được cảm ơn 1,047 lần trong 680 bài viết
    Rep Power
    31

    Có áp dụng mẫu cam kết 23 đối với lao động dưới 3 tháng không?

    Hôm trước em có đọc 1 bài trả lời của 1 mem trên web ************,có đoạn viết:
    Theo thông tư 62/2009/TT-BTC hướng dẫn: cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu là độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có hai người phụ thuộc...thì cá nhân có thu nhập làm cam kết theo mẫu số 23/BCK-TNCN gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN....Cho nên đối với trường hợp này bạn hỏi xem tổng thu nhập trong năm của họ có vượt khung này chưa, nếu chưa thì làm theo mẫu qui định. Còn vượt thì cứ thu 10%. MST họ sẽ bổ sung cho bạn sau
    .
    E tìm trong TT 62 cũng không thấy đoạn viết "màu đỏ"này,không biết cách giải quyết vấn đề đối với cá nhân có thu nhập từ tiền lương tiền công như trên có đúng không?.Mong các anh chị chỉ giúp.

    Các bài viết khác cùng chuyên mục:

    "Anh chỉ mang đến cho em toàn đau khổ.Có lẽ vậy mà em mới yêu Anh.Vì niềm vui thì dễ quên,còn đau khổ thì...không bao giờ!"

  2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Tham gia ngày
    Always
    Bài gởi
    Many
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

    Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

     
  3. #2
    Tham gia ngày
    Aug 2008
    Bài gởi
    244
    Cảm ơn
    17
    Được cảm ơn 76 lần trong 61 bài viết
    Rep Power
    15

    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    Trích Nguyên văn bởi dalatbuon View Post
    Hôm trước em có đọc 1 bài trả lời của 1 mem trên web ************,có đoạn viết:
    .
    E tìm trong TT 62 cũng không thấy đoạn viết "màu đỏ"này,không biết cách giải quyết vấn đề đối với cá nhân có thu nhập từ tiền lương tiền công như trên có đúng không?.Mong các anh chị chỉ giúp.
    Bạn đọc không hết Thông tư 62 đó rùi! Lên Trên 1 chút đọc cho nó ra câu ra cú đi nào! Có đoạn đó đấy! Trên phần bạn đọc 2 đoạn nữa. hehe. Chỉ dẫn tận tình chưa!
    "Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

    Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

    - Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số)...."
    Chỗ ... là phần bạn đã trích dẫn đấy". Tốt nhất bạn nên xem lại thông tư này nhé!

  4. #3
    Tham gia ngày
    Apr 2009
    Bài gởi
    10
    Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 9 lần trong 3 bài viết
    Rep Power
    0

    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    Trích Nguyên văn bởi dalatbuon View Post
    Hôm trước em có đọc 1 bài trả lời của 1 mem trên web ************,có đoạn viết:
    .
    E tìm trong TT 62 cũng không thấy đoạn viết "màu đỏ"này,không biết cách giải quyết vấn đề đối với cá nhân có thu nhập từ tiền lương tiền công như trên có đúng không?.Mong các anh chị chỉ giúp.
    Bạn đọc kỹ lại thông tư 62 nhé. Trích nguyên văn :
    "Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh không đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu là độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN"

  5. #4
    Tham gia ngày
    Feb 2009
    Bài gởi
    19
    Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 12 lần trong 9 bài viết
    Rep Power
    0

    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    Cho mình hỏi thêm tí nha:
    Cũng tại điều 5 TT 62 có qui định: đối với lđ thời vụ có ký hợp đồng từ 3 tháng đến dưới 12 tháng thì tạm thu Thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần, không thu theo tỷ lệ 10%.
    Cty em có 2 trường hợp hợp đồng thời vụ 3 tháng, cứ hết 3 tháng ký lại. Có ý kiến cho rằng đây là khỏan thu nhập thêm của họ, kg phải là thu nhập chính nên vẫn thu theo tỷ lệ 10%.
    Ý kiến các anh chị thế nào, cho em tham khảo với.

  6. #5
    Tham gia ngày
    Dec 2008
    Bài gởi
    1,251
    Cảm ơn
    876
    Được cảm ơn 1,815 lần trong 860 bài viết
    Rep Power
    42

    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    Trích Nguyên văn bởi ngocsam View Post
    Cho mình hỏi thêm tí nha:
    Cũng tại điều 5 TT 62 có qui định: đối với lđ thời vụ có ký hợp đồng từ 3 tháng đến dưới 12 tháng thì tạm thu Thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần, không thu theo tỷ lệ 10%.
    Cty em có 2 trường hợp hợp đồng thời vụ 3 tháng, cứ hết 3 tháng ký lại. Có ý kiến cho rằng đây là khỏan thu nhập thêm của họ, kg phải là thu nhập chính nên vẫn thu theo tỷ lệ 10%.
    Ý kiến các anh chị thế nào, cho em tham khảo với.
    Cái câu màu đỏ mình đọc được là "từ trên 3 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động" vì vậy 2 trường hợp của bạn là chưa trên 3 tháng nên vẫn phải khấu trừ 10%.

    Gác kiếm

  7. Có 4 thành viên sau đây cảm ơn biennhohtx05 vì bài viết có ích này:


  8. #6
    Tham gia ngày
    Apr 2009
    Bài gởi
    34
    Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 16 lần trong 10 bài viết
    Rep Power
    11

    2 Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    Trường hợp làm BCK 23 mình cũng đã nghiên cứu,cty mình bên xây dựng,công nhân cam kết theo mẫu 23 thì ko bị khấu trừ 10%,nhưng bên cty mình cũng làm BCK cho CN,khi quyết toán thuế tncn,kê vào mẫu 05AKK thì cơ quan thuế ko chịu,buộc mình phải kê vào mẫu 05BKK và phải nộp 10% thuế,bên thuế ko công nhận CN bên mình làm 1 nơi,vậy nên mình cũng hết cách luôn,Thật ra mẫu 23BCK chỉ là lam cho có chứ cq Thuế ko thừa nhận

  9. #7
    Tham gia ngày
    Jun 2008
    Bài gởi
    743
    Cảm ơn
    101
    Được cảm ơn 366 lần trong 274 bài viết
    Rep Power
    23

    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    Bạn ở chi cục nào vây mình cũng đang làm cho một đơn vị xây dựng và có hỏi bên thuế thì họ bảo được ko biết thế nào nhỉ làm cam đoan mẫu 23 cho công nhân

  10. #8
    Tham gia ngày
    Sep 2009
    Bài gởi
    18
    Cảm ơn
    9
    Thanked 1 Time in 1 Post
    Rep Power
    0

    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    Em cũng làm ở công ty xây dựng và bây giờ làm quyết toán thuế TNCN thấy rắc rối quá.Công ty em thường mượn CMT làm hợp đồng lao động 3 tháng bây giờ khi quyết toán nếu kê khai của từng người ra thì rất nhiều lên đến hàng trăm người.Và nếu giữ lại 10% thì là một khoản khá đấy.Em nhờ các anh chị đã có kinh nghiệm chỉ giúp em có cách nào vẹn toàn hơn kg? anh chị có mẫu Bản cam kết 23/Ck thì cho em xin nhé.

  11. #9
    Tham gia ngày
    Apr 2009
    Bài gởi
    34
    Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 16 lần trong 10 bài viết
    Rep Power
    11

    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    cty mình ở Bình Thạnh,mình đã làm mau cam ket 23BCK mà đội thuế tncn không chịu,đòi khấu trừ 10%,mình ko biết tính sao hết,bây giờ mà khấu trừ 10% thì cty phải nộp gần 100 triệu,ko nộp thì họ ko duyệt quyết toán của cty mình.chẳng bit tính sao?chắc mấy ông này tính vòi tiền .....?
    ah,mẫu 23-BCK bạn lên trang google gõ vào và tải về.

  12. #10
    Tham gia ngày
    Aug 2007
    Nơi ở
    www.diendanthue.com
    Bài gởi
    5,555
    Cảm ơn
    6,633
    Được cảm ơn 16,118 lần trong 5,031 bài viết
    Rep Power
    231

    Ðề: Thông tin này có đúng không các pác?

    Trích Nguyên văn bởi tiasang_td View Post
    cty mình ở Bình Thạnh,mình đã làm mau cam ket 23BCK mà đội thuế tncn không chịu,đòi khấu trừ 10%,mình ko biết tính sao hết,bây giờ mà khấu trừ 10% thì cty phải nộp gần 100 triệu,ko nộp thì họ ko duyệt quyết toán của cty mình.chẳng bit tính sao?chắc mấy ông này tính vòi tiền .....?
    ah,mẫu 23-BCK bạn lên trang google gõ vào và tải về.
    - Hãy hỏi lý do tại sao không chấp nhận? Đừng nghĩ về vấn đề tiêu cực nhé bạn. Nếu họ không trả lời thì hãy gửi công văn đến cơ quan thuế hỏi và đề nghị trả lời bằng văn bản luôn.

    - Mẫu BC/23 ==>> http://danketoan.com/forum/showthread.php?t=105792
    Hãy cùng đến thưởng thức tôm ủ muối Hàn Quốc, ếch chiên giòn, gà hấp nước mắm nhỉ và nhiều món ăn khác tại Hoa Kiều quán, 273 Nguyễn Văn Đậu, P.11, Q.Bình Thạnh. Là bạn của Tiger, chắc chắn rằng bill thanh toán của bạn sẽ được giảm 15%.:D

    www.**************** - www.***************

  13. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn tiger2774 vì bài viết có ích này:


Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề

Users Browsing this Thread

Hiện đang có 1 người xem chủ đề này. (0 thành viên và 1 khách)

Chủ đề tương tự

  1. Lương thử việc của nhân viên
    By 109109 in forum Kế toán tiền lương
    Trả lời: 262
    Bài mới gởi: 22-02-2010, 11:25
  2. Trả lời: 1
    Bài mới gởi: 11-11-2009, 10:31
  3. Văn bản pháp luật tháng 05/2009
    By tiger2774 in forum CẬP NHẬT VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Trả lời: 7
    Bài mới gởi: 08-06-2009, 11:07
  4. Dành cho người lao động
    By mèo cưng in forum THẢO LUẬN CHỦ ĐỀ KHÁC
    Trả lời: 1
    Bài mới gởi: 04-02-2009, 10:27

Quyền hạn

  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi file đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của mình
  •