Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 24

Ðề tài:
Các khoản phụ cấp không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN?

Cảm ơn
    35
    Được cảm ơn 19 lần trong 18 bài viết

20 Các khoản phụ cấp không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN?

Cả nhà ơi, cho mình hỏi. Mình đọc trong thông tư 62 có đoạn:
    e) Đối với khoản tiền ăn giữa ca: không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động nếu người sử dụng lao động trực tiếp tổ chức bữa giữa ca cho người lao động.

Trường hợp, đơn vị chi trả thu nhập không trực tiếp tổ chức bữa ăn ca mà chi tiền ăn ca trực tiếp cho người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế thuế của người lao động nếu mức chi phù hợp với hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội. Trường hợp chi cao hơn mức hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội thì phần chi vượt mức phải tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động.
    f) Đối với khoản khoán chi văn phòng phẩm, công tác phí, điện thoại, trang phục,... không tính vào thu nhập chịu thuế nếu mức khoán chi phù hợp với quy định của Nhà nước hiện hành. Mức khoán chi áp dụng đối với từng trường hợp như sau:

- Đối với cán bộ, công chức và người làm việc trong các cơ quan hành chính sự nghiệp, đoàn thể: mức khoán chi áp dụng theo văn bản hướng dẫn của Bộ Tài chính.

- Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức kinh doanh, các văn phòng đại diện: mức khoán chi áp dụng phù hợp với mức xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

- Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức quốc tế, các văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài: mức khoán chi thực hiện theo quy định của Tổ chức, văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài.

Mình có thể hiểu là:

Thu nhập để tính thuế TNCN = Tổng thu nhập thực lĩnh - Phụ cấp ăn ca - Phụ cấp Trang Phục - Phụ cấp điện thoại - phụ cấp xăng xe

Hiểu như vậy có đúng không ạ??

Nhưng còn phụ cấp điện thoại và xăng xe thì em ko biết phải ở mức bao nhiêu mới là hợp lý đây ạ?

Và có quy định nào ghi cụ thể ko để khi mình giải thích còn có dẫn chứng với !!!

Hôm trước mình tranh cãi nhau về khoản phụ cấp ăn ca là 450.000đ hay là 550.000đ,

Các bạn góp ý dùm nhé, mình ko biết phải dựa vào đâu nữa?????

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

thay đổi nội dung bởi: tuyen09, 03-06-2010 lúc 01:17
    [COLOR="DarkOrange"]Giọt nắng hư vô, giọt nắng rơi rơi bên thềm. Bài hát hư vô bài hát hát không lên lời.....

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    6,633
    Được cảm ơn 16,118 lần trong 5,031 bài viết

Ðề: Các khoản phụ cấp không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN?

Trích Nguyên văn bởi tuyen09 View Post
    Cả nhà ơi, cho mình hỏi. Mình đọc trong thông tư 62 có đoạn:
    e) Đối với khoản tiền ăn giữa ca: không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động nếu người sử dụng lao động trực tiếp tổ chức bữa giữa ca cho người lao động.

Trường hợp, đơn vị chi trả thu nhập không trực tiếp tổ chức bữa ăn ca mà chi tiền ăn ca trực tiếp cho người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế thuế của người lao động nếu mức chi phù hợp với hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội. Trường hợp chi cao hơn mức hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội thì phần chi vượt mức phải tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động.
    f) Đối với khoản khoán chi văn phòng phẩm, công tác phí, điện thoại, trang phục,... không tính vào thu nhập chịu thuế nếu mức khoán chi phù hợp với quy định của Nhà nước hiện hành. Mức khoán chi áp dụng đối với từng trường hợp như sau:

- Đối với cán bộ, công chức và người làm việc trong các cơ quan hành chính sự nghiệp, đoàn thể: mức khoán chi áp dụng theo văn bản hướng dẫn của Bộ Tài chính.

- Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức kinh doanh, các văn phòng đại diện: mức khoán chi áp dụng phù hợp với mức xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

- Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức quốc tế, các văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài: mức khoán chi thực hiện theo quy định của Tổ chức, văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài.

Mình có thể hiểu là:

Thu nhập để tính thuế TNCN = Tổng thu nhập thực lĩnh - Phụ cấp ăn ca - Phụ cấp Trang Phục - Phụ cấp điện thoại - phụ cấp xăng xe

Hiểu như vậy có đúng không ạ??

Nhưng còn phụ cấp điện thoại và xăng xe thì em ko biết phải ở mức bao nhiêu mới là hợp lý đây ạ?

Và có quy định nào ghi cụ thể ko để khi mình giải thích còn có dẫn chứng với !!!

Hôm trước mình tranh cãi nhau về khoản phụ cấp ăn ca là 450.000đ hay là 550.000đ,

Chi phí tiền ăn giữa ca cho người lao động được tính vào chi phí hợp lý tối đa không quá mức lương tối thiểu do Nhà nước quy định đối với công chức nhà nước .
    Hãy cùng đến thưởng thức tôm ủ muối Hàn Quốc, ếch chiên giòn, gà hấp nước mắm nhỉ và nhiều món ăn khác tại Hoa Kiều quán, 273 Nguyễn Văn Đậu, P.11, Q.Bình Thạnh. Là bạn của Tiger, chắc chắn rằng bill thanh toán của bạn sẽ được giảm 15%.:D

www.**************** - www.***************

Cảm ơn
    1,744
    Được cảm ơn 5,100 lần trong 2,806 bài viết

Trích Nguyên văn bởi tuyen09 View Post

Đoạn màu đỏ là thu nhập chịu thuế TNCN
    Phụ cấp ăn ca từ 550k trở xuống sẽ được trừ vào thu nhập chịu thuế TNCN.
    Trích CV450:
    + Đối với các khoản khoán chi (như văn phòng phẩm, điện thoại, trang phục, ăn ca,...) nếu đã có văn bản hướng dẫn của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về đối tượng được hưởng, về chế độ chi thì thực hiện theo hướng dẫn của văn bản đó và không tính vào thu nhập của cá nhân nhận khoản khoán thu nhập này.

Đối với các đơn vị chi trả thu nhập là doanh nghiệp, mức khoản chi được thực hiện theo quy định của Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp và các văn bản hướng dẫn của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

Trường hợp Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp và các văn bản hướng dẫn Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp không có hướng dẫn cụ thể về mức khoán chi thì mức khoán chi được thực hiện theo quyết định của Hội đồng quản trị hoặc giám đốc hoặc Hội đồng thành viên (đối với doanh nghiệp);

Các trường hợp chi cao hơn mức khoán quy định thì phần khoán chi cao hơn quy định phải tính vào thu nhập chịu thuế.

Lưu ý đoạn màu đỏ.
    Nhận lập sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế năm, tư vấn thuế, gở rối sổ sách kế toán doanh nghiệp ở khu vực TPHCM.Mobile:0903.846.149 (gặp Mr.Linh).Yahoo: hoanglinh_2208

5. Các thành viên đã cảm ơn Linh_suchuoi về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    0

TL: Trước 01/05/2009 tiền cơm trưa là 450K áp dụng Thông tư 22/2008 ngày 15/10/2008
    Sau 01/05/2009 tiền cơm trưa là 550K áp dụng Thông tư 10/2009 ngày 24/04/2009
    Trust the above is helpful! :)

7. Các thành viên đã cảm ơn grass_nt về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 93 lần trong 82 bài viết

Hình như theo cv 451 thì phụ cấp xăng xe vẫn thuộc thu nhập chịu thuế đó bạn

Cảm ơn
    0

Cả nhà ơi cho em hỏi, Thế tóm lại phụ cấp ăn ca là bao nhiêu?450k hay 550k theo quy định năm 2011. Em đọc mà loạn hết lên. em mới đi làm. Các bác thông cảm!

Cảm ơn
    1,744
    Được cảm ơn 5,100 lần trong 2,806 bài viết

Re: Ðề: Các khoản phụ cấp không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN?

Trích Nguyên văn bởi duyenruoi View Post
    Cả nhà ơi cho em hỏi, Thế tóm lại phụ cấp ăn ca là bao nhiêu?450k hay 550k theo quy định năm 2011. Em đọc mà loạn hết lên. em mới đi làm. Các bác thông cảm!
    Đối với đơn vị nhà nước phụ cấp ăn ca hiện nay là 620k, đối với DN ngoài nhà nước không quy định mức khống chế.
    Nhận lập sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế năm, tư vấn thuế, gở rối sổ sách kế toán doanh nghiệp ở khu vực TPHCM.Mobile:0903.846.149 (gặp Mr.Linh).Yahoo: hoanglinh_2208

Cảm ơn
    11
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Trích Nguyên văn bởi duyenruoi View Post
    Năm 2009, 2010 áp dụng mức ăn ca 550.000
    Năm 2011 áp dụng mức ăn ca 620.000 bạn nhé

Cảm ơn
    109
    Được cảm ơn 120 lần trong 107 bài viết

Trích Nguyên văn bởi lan_huyet View Post
    Năm 2009, 2010 áp dụng mức ăn ca 550.000
    Năm 2011 áp dụng mức ăn ca 620.000 bạn nhé
    Vậy khi tính thu nhập chịu thuế TNCN giả sử tiền ăn ca là 620k thì chỉ đc trừ 550k thôi đúng cả nhà???
    Như sương như gió lại như mưa

Cảm ơn
    43
    Được cảm ơn 50 lần trong 23 bài viết

ko đâu bạn ơi, vẫn được trừ 620.000đ mà, tiền lương tối thiểu tăng nên tiền ăn ca cũng tăng từ 550.000 lên 620.000

14. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn hongtham005 vì bài viết có ích này:

Trang 1/3 123 cuốicuối

Thông tin về chủ đề