Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 17
    Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 3 lần trong 2 bài viết

Báo cáo thuế TNCN hàng quý

Công ty em 20 người trong đó:
    3 có HDLD
    17 LD thời vụ
    Tất cả 20 người đều thu nhập <4t/tháng vậy cho em hỏi:
    1. Hàng quý có phải làm báo cáo và khấu trừ 10% không?
    2. nếu không thì quyết toán năm dựa vào đâu?
    thanks!

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    69
    Được cảm ơn 64 lần trong 47 bài viết

Ðề: Báo cáo thuế TNCN hàng quý

Trích Nguyên văn bởi connick View Post
    3 có HDLD
    17 LD thời vụ
    thanks!
    Trích Phần D, mục ii, điểm 1.2 thôn tư 84/2008
    "2.1.2. Thời hạn nộp tờ khai thuế tháng chậm nhất là ngày 20 của tháng sau.
    Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai thuế theo quý. Thời hạn nộp tờ khai thuế theo quý chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quý sau.
    2.1.3. Khai quyết toán thuế
    Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không có khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo quy định"

Theo cách hiểu của mình đối với TT này thì dù thuế TNCN không phát sinh vẫn phải kê khai hàng tháng/quý và khai quyết toán. Nếu không phát sinh nghĩa vụ thuế TNCN thì số thuế khấu trừ ghi bằng 0, các chỉ tiêu khác ghi bình thường dựa vào tổng thu nhập của nhân viên.

Tuy nhiên, trong thực tế nếu hàng tháng/ quý không phát sinh thuế TNCN thì cơ quan thuế cũng không yêu cầu nộp tờ khai.

Trong trường hợp của bạn, nếu bạn đã khấu trừ 10% thuế TNCN của lao đọng thời vụ rồi thì bạn phải nộp tờ khai và nộp thuế đúng thời hạn. Tuy nhiên, trong TT62 có nói nếu "ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế ...thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập". Vì vậy theo mình, lương nhân viên thời vụ không bao nhiêu, để họ làm cam kết thay vì khấu trừ 10% TN của họ==> vừa nhân đạo, vừa khỏe cho mình, vừa hợp pháp luật.

Chúc bạn thành công
    Khi ta ở chỉ là nơi đất ở
    Khi ta đi đất đã hóa tâm hồn...

Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 9 lần trong 8 bài viết

67 Ðề: Báo cáo thuế TNCN hàng quý

3 có HDLD
    17 LD thời vụ
    thanks!
    Cty bạn có ký hợp đồng lao động thời hay ko? Nếu có ký hợp đồng trên 3 tháng thì ko phải khấu trừ 10%. Nếu hợp đồng dưới 3 tháng thì y/c họ làm cam kết theo mẫu 23 của TT62 bạn ko phải khấu trừ 10%.

Phần quyết toán thuế bạn có thể tham khảo mục II phần D của TT84
    thay đổi nội dung bởi: duynguyen789, 30-07-2009 lúc 02:17

Cảm ơn
    618
    Được cảm ơn 477 lần trong 314 bài viết

Trích Nguyên văn bởi duynguyen789 View Post
    Cty bạn có ký hợp đồng lao động thời hay ko? Nếu có ký hợp đồng trên 3 tháng thì ko phải khấu trừ 10%. Nếu hợp đồng dưới 3 tháng thì y/c họ làm cam kết theo mẫu 23 của TT62 bạn ko phải khấu trừ 10%.

Phần quyết toán thuế bạn có thể tham khảo mục II phần D của TT84
    mẫu cam kết 23 chỉ làm cho trường hợp nếu người LĐ chỉ có thu nhập duy nhất từ việc đó thui bạn à, chứ nếu người đó làm nhiều nơi, có thu nhập 1 tháng cộng lại >4tr mà ko có người phục thuộc thì đâu có được.
    Tại chiếc lá hay tại cây, đã không biết giữ lá ở lại.....:labay:

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Mad2 Cách hạch toán trong đơn vị môi giới chứng khoán

Chào các pác, em là thành viên mới của diễn đàn, em đang phân vân và rất cần các pác chỉ giáo ngay . Số là em chuẩn bị vào làm trong cty môi giới chứng khoán, trước đây em chỉ làm KT ở các cty TM thôi nên không hiểu cách hạch toán kế toán ở Công ty môi giới chứng khoán ntn ? Có pác nào làm ở Cty chứng khoán rồi hay bít thì chỉ giáo giúp em nhé.
    Em xin cảm ơn các pác trước ......

Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 9 lần trong 8 bài viết

67 Ðề: Báo cáo thuế TNCN hàng quý

Trích Nguyên văn bởi hongtram View Post
    mẫu cam kết 23 chỉ làm cho trường hợp nếu người LĐ chỉ có thu nhập duy nhất từ việc đó thui bạn à, chứ nếu người đó làm nhiều nơi, có thu nhập 1 tháng cộng lại >4tr mà ko có người phục thuộc thì đâu có được.
    Nhưng khi họ làm cam kết gửi cho mình thì mình ko phải khấu trừ và nộp thuế cho họ rùi còn gì! Cuối năm cứ việc báo cáo số người làm cam kết thôi.

Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 3 lần trong 2 bài viết

Vậy các bản cam kết này có phải gửi cho cơ quan thuế không ạ? Mỗi khi có lao động mới thì mình lại phải gửi thêm à? Trong trường hợp lao động có thu nhập ở nơi khác nữa nhưng họ vận ký cam kết thì cty hay NLD phải chịu trách nhiệm?

Cảm ơn
    69

Vậy các bản cam kết này có phải gửi cho cơ quan thuế không ạ? Mỗi khi có lao động mới thì mình lại phải gửi thêm à?
    --------> Bản cam kết này do cơ quan chi trả thu nhập giữ.

Trong trường hợp lao động có thu nhập ở nơi khác nữa nhưng họ vận ký cam kết thì cty hay NLD phải chịu trách nhiệm?
    ----------> Người lao động chịu trách nhiệm vì nộp thuế TNCN theo nguyên tắc tự khai tự nộp. Tuy nhiên cơ quan chi trả TN có trách nhiệm hỗ trợ cơ quan thuế. Nếu cty bạn biết rõ NLĐ trốn thuế mà ko nói gì thì cũng có thể bị hỏi tên đó

Cảm ơn
    2

ui các bác ơi cho em hỏi với, trong tơ khai khấu trừ thuế TNCN quý 02KK/TNCN. Thì chỉ tiêu 1 là số lao động, nhưng số lao động cty em không ổn định thì tính kiểu gì bây giờ ah. chỉ tiêu thứ 2 là tổng tiền lương trong quý thì cứ lấy tổng quỹ lương sau khi đã trừ đi bảo hiểm xã hội thôi, hay con trừ đi khoản gì nữa ah.ai biết giúp em với em đang cần làm để đi nộp

Cảm ơn
    69

Trích Nguyên văn bởi hongthuy82tm View Post
    ui các bác ơi cho em hỏi với, trong tơ khai khấu trừ thuế TNCN quý 02KK/TNCN. Thì chỉ tiêu 1 là số lao động, nhưng số lao động cty em không ổn định thì tính kiểu gì bây giờ ah. chỉ tiêu thứ 2 là tổng tiền lương trong quý thì cứ lấy tổng quỹ lương sau khi đã trừ đi bảo hiểm xã hội thôi, hay con trừ đi khoản gì nữa ah.ai biết giúp em với em đang cần làm để đi nộp
    1. Chỉ tiêu về lao động: ở đây là "tổng số LĐ trong kỳ" chứ ko phải là LĐ bình quân trong kỳ nên mình vẫn tính tổng tất cả LĐ. Ví dụ: đầu quý: 10 LĐ, cuối quý, nghỉ 2, tuyển dụng 3 thì mình se lấy là 10 + 3 = 13.

Không biết các bác nghĩ sao, có cách nào khác hay hơn không?

2. Chỉ tiêu "tổng thu nhập trả cho LĐ trong kỳ": Ở đây, câu chữ rất rõ là "tổng thu nhập trả cho LĐ" chứ ko phải là "tổng thu nhập tính thuế" hay "tổng thu nhập chịu thuế". Do đó, cty trả bao nhiêu cho người LĐ thì ghi vô bấy nhiêu, không trừ các khoản giảm trừ nào khác (như giảm trừ gia cảnh, BHXH, BHYT, góp tiừ thiện,...). Nếu bạn muốn cơ quan thuế hiểu rõ thì hãy kèm theo 1 bản chi tiết, trong đó có ghi các khoản giảm trừ.

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề