Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 15 trên 15
    Cảm ơn
    9
    Được cảm ơn 35 lần trong 26 bài viết

thuế vãng lai là loại thuế gì?

Đời buồn, phút cô đơn!

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    50
    Được cảm ơn 68 lần trong 45 bài viết

Ðề: thuế vãng lai là loại thuế gì?

Trích Nguyên văn bởi fy29 View Post
    Cám ơn các chị chỉ giúp
    Cho em hỏi dù là 2% hay 1% nhưng tổng số thuế phải nộp sẽ vẫn là 10% và 5% chứ ạh?
    Hay là 12% và 6%
    Vẫn là 10% và 5%. Mình thấy cụ thể như thế này:chẳng hạn ở công ty xây dựng có trụ sở chính ở TPHCM, đang xây dựng công trình ở Bình Dương khi thu được tiền từ chủ đầu tư bạn kê khai tính thuế vãng lai ngoại tỉnh phải nộp 2% trên DT chưa thuế nếu thuế GTGT 10%, 1% nếu thuế GTGT 5% để nộp(mẫu biểu có trên TT60) cho thuế Bình Dương. Trong tờ khai thuế GTGT hàng tháng, phần thuế vãng lai này bạn đưa vào mục điều chỉnh giảm.
    Tôi hay quên nghĩa là tôi đã nhớ
    Phải có gì để nhớ mới hay quên.

4. Các thành viên đã cảm ơn vuthuong về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    15
    Được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết

Các bác cho em hỏi, cty em là nhà thầu phụ rất nhỏ thi công 1 hạng mục nhỏ của các công trình xây dựng đường bộ, có thi công ở các tỉnh khác trụ sở công ty. mỗi công trình em chỉ thi công 4-5 tháng là xong rồi rút, cũng ko đăng ký với cơ quan của tỉnh. Nhưng từ khi thành lập đến giờ ( năm 2007) côngty em không hề khai và nộp thuế vãng lai cho tỉnh sở tại. Vậy, như thế có bị phạt không? Sau này chi cục thue quản lý của công ty em có phát hiện ra không? Em phải làm gì?

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

bà con giúp hộ:"nộp thuế vãng lai khi thi công công trình ở ngoại tỉnh....."

cty e ở hcm,nhưng chủ yếu thi công công trình ở tỉnh,gần đây có nghe cư dân kế toán xôn xao việc đóng thuế vãng lai 2% khi thi công công trình ở ngoại tỉnh,nhưng sao e nghe mơ hồ quá,bà con tư vấn giúp e với ạ.e có xem qua tt 28/2011 btc nhưng kg rõ lắm/
    1.thuế vãng lai 2% tính như thế nào,trích nộp ttheo địa điểm thi công công trinh,hay là căn cứ theo hợp đồng kte đã ký,vì có 1 số ctrinh bên em ký thẳng với chủ đầu tư ở tỉnh nhưng có 1 số lại ký với nhà thầu khác cũng ở tphcm.
    2.e có nghe mấy người bạn tư vấn là:thường khi mình thi công ct ở tỉnh,cục thuế ở tỉnh đó sẽ gửi thông báo về cty yêu cầu nộp thuế,nhưng bên cty e kg hề nhận được thông báo nào,vậy nếu bây giờ e đi hỏi ở cục thuế tỉnh và nếu truy đóng thì liệu bên e có bị phạt do chậm đóng kg ạ?

Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 20 lần trong 14 bài viết

cả nhà ơi cho e hỏi chút về thuế nhé. ai biết thi giúp e với
    tk 333: thuế và các khoản phải nộp nhà nước
    e tưởng mình nộp thuế rùi thi tại sao vẫn phải nộp thuê đó nữa ạ
    vì khi e nộp còn được khấu trừ mà
    mong cả nhà giải thích giúp e với nhé
    e cảm ơn trước nhé!
    hy vọng mọi người giúp e.

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Mình copy nguyên văn trong TT28 các bạn tham khảo nhé
    6. Khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh.
    a) Người nộp thuế kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh thì khai thuế giá trị gia tăng tạm tính theo tỷ lệ 2% đối với hàng hoá, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 10% hoặc theo tỷ lệ 1% đối với hàng hoá, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 5% trên doanh thu hàng hoá, dịch vụ chưa có thuế giá trị gia tăng với Chi cục Thuế quản lý địa phương nơi kinh doanh, bán hàng.
    b) Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh là Tờ khai thuế giá trị gia tăng theo mẫu số 05/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này.
    c) Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh được nộp theo từng lần phát sinh doanh thu. Trường hợp phát sinh nhiều lần nộp hồ sơ khai thuế trong một tháng thì người nộp thuế có thể đăng ký với Chi cục Thuế nơi nộp hồ sơ khai thuế để chuyển sang nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng theo tháng.
    d) Khi khai thuế với cơ quan thuế quản lý trực tiếp, người nộp thuế phải tổng hợp doanh thu phát sinh và số thuế giá trị gia tăng đã nộp của doanh thu kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh trong hồ sơ khai thuế tại trụ sở chính. Số thuế đã nộp (theo chứng từ nộp tiền thuế) của doanh thu kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh được trừ vào số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo tờ khai thuế giá trị gia tăng của người nộp thuế tại trụ sở chính.

Trang 2/2 đầuđầu 12

Thông tin về chủ đề