Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 20

Ðề tài:
Thuế nhà thầu?

Cảm ơn
    355
    Được cảm ơn 203 lần trong 36 bài viết

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 90 lần trong 64 bài viết

Ðề: Thuế nhà thầu?

Trích Nguyên văn bởi feelingyes View Post
    Em vẫn nghe thấy từ thuế nhà thầu (withholding tax)
    Anh chị nào biết có thế giải thích giúp em

Cám ơn anh chị
    Thuế này được đánh vào các nhà thầu nước ngoài khi đến Việt nam thực hiện công việc của mình ( đến để cung cấp hàng hóa, dịch vụ cho dự án, đơn vị trong nước có nhu cầu, ...). Thông thường chủ đầu tư phải kê khai thuế nhà thầu đến Cơ quan Thuế khi có phát sinh. Thuế này được tính theo tỉ lệ tùy thuộc vào từng loại hoạt động, cung cấp dịch vụ: Ví dụ ; Cung cấp hàng hóa ( khoảng 2.03%), cung cấp dịch vụ ( khoảng 10.8%), tất cả đều thực hiện theo thông tư và có công thức cụ thể cả.
    Mỗi Nhà thầu nước ngoài sẽ được cấp một MST nhà thầu nước ngoài để theo dõi, số thuế WHT được khấu trừ bởi chủ đầu tư và chủ đầu tư sẽ khai báo và nộp số tiền đã khấu trừ đó vào NSNN. Số tiền WHT đã nộp sau này sẽ được Cơ quan Thuế xác nhận cho từng nhà thầu và đó là cơ sở để các nhà thầu nước ngoài có căn cứ về làm việc và khai báo thuế tại nước mình.

4. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn ttuyet vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    1,123
    Được cảm ơn 4,114 lần trong 1,320 bài viết

53 Ðề: Thuế nhà thầu?

Em vẫn nghe thấy từ thuế nhà thầu (withholding tax)
    Anh chị nào biết có thế giải thích giúp em

Cám ơn anh chị
    Bạn tham khảo TT05/2005/TT-BTC ngày 11/01/2005.
    Thân !!!

6. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn TrietThai vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    355
    Được cảm ơn 203 lần trong 36 bài viết

Mục đích của thuế xuất nhập khẩu là việc điều tiết (khuyến khích hay hạn chế xuất nhập hàng ). Nhưng còn thuế nhà thầu thì em chưa hiểu mục đích của nó là gì? Nó có giống như thuế GTGT ko ạ
    Các bác nói thêm cho em hiểu với

Cảm ơn
    4

Mục đích của thuế xuất nhập khẩu là việc điều tiết (khuyến khích hay hạn chế xuất nhập hàng ). Nhưng còn thuế nhà thầu thì em chưa hiểu mục đích của nó là gì? Nó có giống như thuế GTGT ko ạ
    Các bác nói thêm cho em hiểu với
    Có bao giờ em nghe đến thuế GTGT của những đơn vị thi công xây dựng chưa? Có nghĩa Công ty em ở HCM nhưng đến làm việc cho 1 dự án hay 1 công ty ở Vũng Tàu, và sau này khi từng giai đoạn được hoàn thành thì em phải xuất hóa đơn cho bên thuê ở Vũng Tàu, bao gồm thuế GTGT. Đúng ra số tiền thuế GTGT này em sẽ khai báo và nộp hết cho Cục thuế TPHCM nhưng không phải như vậy đâu em, em chỉ nộp 7% cho Cục thuế HCM ( nếu VAT 10%), còn 3% cho Cục Thuế Vũng Tàu nơi công ty em đến thi công, và 2% nếu thuế VAT 5%.
    Trường hợp thuế nhà thầu cũng vậy nhưng ở đây áp dụng cho tất cả các nhà thầu nước ngoài đến để cung cấp dịch vụ, hàng hóa, ...Đó là nguồn thu vào NSNN khi em thấy tại sao nước ta lại có nhiều chính sách thu hút nhiều dự án đầu tư vào trong khi miễn thuế TNDN thì NN sẽ được lợi những gì? ( Bên cạnh dùng nguồn nhân lực trong nước, học hỏi kinh nghiệm từ họ, thì cũng có phần thu thêm thuế WHT nữa phải không?, tất nhiên khi các dự án nước ngoài đến đầu tư thì thời gian ban đầu lúc nào họ cũng cần các công ty nước ngoài có chuyên môn, kỹ thuật tư vấn, cung cấp dịch vụ, nhân sự cho họ)

9. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn ttuyet vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    495
    Được cảm ơn 1,103 lần trong 686 bài viết

Gọi là "Thuế nhà thầu" đây là cách gọi chứ không phải sắc thuế. Thuế đánh vào các tổ chức, cá nhân nước ngoài có hoạt động KD tại Việt Nam nhưng không có tư cách pháp nhân Việt Nam.
    Chỉ quy định 2 loại thuế đánh vào các tổ chức, cá nhân nước ngoài này gồm thuế GTGT và TNDN. Các loại thuế khác như nhập khẩu, Tiêu thụ đặc biệt, môn bài...thì nhà thầu nước ngoài tự khai, tựnộp.
    Như vậy thuế nhà thầu bao gồm thuế GTGT và thuế TNDN

11. Có 4 thành viên sau đây cảm ơn tiensinh vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    4

Trích Nguyên văn bởi tiensinh View Post
    Gọi là "Thuế nhà thầu" đây là cách gọi chứ không phải sắc thuế. Thuế đánh vào các tổ chức, cá nhân nước ngoài có hoạt động KD tại Việt Nam nhưng không có tư cách pháp nhân Việt Nam.
    Chỉ quy định 2 loại thuế đánh vào các tổ chức, cá nhân nước ngoài này gồm thuế GTGT và TNDN. Các loại thuế khác như nhập khẩu, Tiêu thụ đặc biệt, môn bài...thì nhà thầu nước ngoài tự khai, tựnộp.
    Thuế GTGT của nhà thầu nước ngoài sau này sẽ được hoàn lại nữa đó!

13. Các thành viên đã cảm ơn ttuyet về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 15 lần trong 9 bài viết

Chào bạn!
    Thuế nhà thầu là tên gọi chung của 2 nhóm đối tượng nộp thuế: 1.Các đơn vị kinh doanh, xây dựng trong nước có cung cấp hàng hoá, dịch vụ hoặc có thu nhập phát sinh tại địa phương khác (còn gọi là đối tượng nộp thuế vãng lai hoặc thầu ngoài tỉnh); 2.Các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân tại Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam (còn gọi là thầu nước ngoài).
    Thuế nhà thầu bao gồm 2 sắc thuế: thuế GTGT và thuế TNDN.
    Mục đích của thuế nhà thầu là thu Ngân sách Nhà nước.
    Chúc bạn thành công!

15. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn ngochue vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    0

Công ty mình làm dv logistic va forwarder. Xin hỏi cách tính thuế nhà thầu dựa vào thông tư 169/1998/TT-BTC hay thông tư TT05/2005/TT-BTC
    Cám ơn các bạn

Cảm ơn
    772
    Được cảm ơn 466 lần trong 250 bài viết

Trích Nguyên văn bởi ngochue View Post
    Chào bạn!
    Thuế nhà thầu là tên gọi chung của 2 nhóm đối tượng nộp thuế: 1.Các đơn vị kinh doanh, xây dựng trong nước có cung cấp hàng hoá, dịch vụ hoặc có thu nhập phát sinh tại địa phương khác (còn gọi là đối tượng nộp thuế vãng lai hoặc thầu ngoài tỉnh);
    Thuế này ko gọi là thuế nhà thầu và ko phải là đối tượng áp dụng trong TT134/2008/TT-BTC (mặc dù đối tượng nộp thuế là nhà thầu xây dựng hay còn gọi tắt là nhà thầu)
    Trích Nguyên văn bởi TienSinh
    Như bác Tiên nói, gọi thuế nhà thầu là gọi theo đối tượng chứ ko gọi theo sắc thuế như thuế GTGT, TNDN...
    Sói bổ sung thêm: Như vậy thuế nhà thầu bao gồm thuế GTGT và thuế TNDN / TNCN

Các loại thuế khác như nhập khẩu, Tiêu thụ đặc biệt, môn bài...thì nhà thầu nước ngoài tự khai, tựnộp.
    Bác ơi, Sói đọc câu này thâys hình như chưa xuôi lắm!
    Nếu muốn làm, sẽ tìm ra phương tiện; nếu không muốn làm, sẽ tìm ra lý do.

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề