Trang 1/5 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 48
    Cảm ơn
    25
    Được cảm ơn 53 lần trong 40 bài viết

Thuế nhà thầu nước ngoài - tại sao được hoàn!!

Các bạn cho mình hỏi theo quy định hiện tại thì DN nộp thay thuế nhà thầu cho nhà thầu nước ngoài thì sẽ được hoàn lại số tiền thuế đã nộp này và chứng từ là GNTVNSNN theo từng đợt chi trả .... vậy tại sao DN nộp thay cho nhà thầu nước ngoài lại được hoàn khỏan thuế này nhỉ trong khi đây là thuế do đối tác nước ngoài nộp và DN trong nước chỉ đi nộp thay cho họ ?

+ Mời bạn [you] cho ý kiến nhé - rất vui nếu được bạn chia sẻ kiến thức !!

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

Nhận tư vấn, hoàn thiện sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế - Bảo Mật, An Toàn

2. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn tuvanketoan vì bài viết có ích này:

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 8 lần trong 7 bài viết

Ðề: Thuế nhà thầu nước ngoài - tại sao được hoàn!!

1.Cty bạn xây dựng 1 công trình, mời nhà thầu nước ngoài xây dựng. Khi nộp thay thuế nhà thầu ( Bao gồm thuế GTGT nhà thầu + thuế TNDN nhà thầu ) thì cty bạn sẽ được khấu trừ lại thuế GTGT nhà thầu.

2. Cty bạn thu hộ khoản doanh thu phát sinh tại VN cho nước ngoài, khi chuyển tiền trả bạn sẽ phải chặn trừ nộp thuế nhà thầu. Cty bạn được hưởng 0,8% trên số tiền thuế TNDN nhà thầu khi nộp tiền vào NSNN. Số tiền phải chuyển ra NN = Số tiền thu được - Thuế nhà thầu đã nộp.

Vài dòng thiển ý, mong các cao thủ đóng góp thêm

Cảm ơn
    6,920
    Được cảm ơn 16,192 lần trong 5,057 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Hamlet View Post
    1.Cty bạn xây dựng 1 công trình, mời nhà thầu nước ngoài xây dựng. Khi nộp thay thuế nhà thầu ( Bao gồm thuế GTGT nhà thầu + thuế TNDN nhà thầu ) thì cty bạn sẽ được khấu trừ lại thuế GTGT nhà thầu.
    Cty chỉ đứng ra nộp thay thuế cho đơn vị nước ngoài đó (lẽ ra họ phải nộp nhưng không tư cách pháp nhân nên VN đứng ra nộp thay) => đâu phải của VN, thế thì tại sao được khấu trừ thuế GTGT vậy? King đang muốn tìm cơ sở luận lý cho điểm này.
    Hãy cùng đến thưởng thức tôm ủ muối Hàn Quốc, ếch chiên giòn, gà hấp nước mắm nhỉ và nhiều món ăn khác tại Hoa Kiều quán, 273 Nguyễn Văn Đậu, P.11, Q.Bình Thạnh. Là bạn của Tiger, chắc chắn rằng bill thanh toán của bạn sẽ được giảm 15%.:D

www.**************** - www.***************

Cảm ơn
    1,280
    Được cảm ơn 1,681 lần trong 881 bài viết

Được hoàn là do giữa Việt Nam và nước của nhà thầu đó có ký hiệp định tránh đánh thuế 2 lần.
    Ngày mai đang bắt đầu từ ngày hôm nay

Cảm ơn
    6,920

Trích Nguyên văn bởi Sư Tử Chúa View Post
    Được hoàn là do giữa Việt Nam và nước của nhà thầu đó có ký hiệp định tránh đánh thuế 2 lần.
    Sư tử chúa có đoạn trích hay luận lý gì cụ thể hơn không? Đây là thuế GTGT nhen.
    Hãy cùng đến thưởng thức tôm ủ muối Hàn Quốc, ếch chiên giòn, gà hấp nước mắm nhỉ và nhiều món ăn khác tại Hoa Kiều quán, 273 Nguyễn Văn Đậu, P.11, Q.Bình Thạnh. Là bạn của Tiger, chắc chắn rằng bill thanh toán của bạn sẽ được giảm 15%.:D

Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

Cái vụ thuế này mình cũng đã thắc mắc từ cách đây đúng 2 năm. Và đến giờ thì vẫn chưa đâu vào đâu cả.
    1. Mình nộp hộ cho đối tác nước ngoài, mình lấy xác nhận nộp thuế để chuyển cho đối tác -> đối tác có được khấu trừ hay lấy lại được số tiền thuế mà mình đã nộp ở bên họ hay ko?
    2. Về phía VN: đầu tiên mình nghĩ đã là thuế GTGT thì mình phải được hoàn chứ (phục vụ cho HĐ kinh doanh của đơn vị mình mà) nhưng sau đấy lại nghĩ: đấy là mình nộp hộ đấy chứ. Thế nên mình cho tất cả vào giá thành và không nghĩ ngợi gì nữa.
    Mà rõ ràng lúc kiểm toán, các bác thấy mình đưa vào giá thành cũng chẳng nói gì (đúng ra phải bảo mình là khoản này được khấu trừ thuế đấy nhé) thế là mình ung dung là mình đúng.

Cảm ơn
    1,280
    Được cảm ơn 1,681 lần trong 881 bài viết

Trích Nguyên văn bởi BẢO ĐỨC View Post
    Sư tử chúa có đoạn trích hay luận lý gì cụ thể hơn không? Đây là thuế GTGT nhen.
    Chính vì thuế GTGT mới được hoàn. Khi phát sinh thuế GTGT của nhà thầu nước ngoài thì đó chính là thuế đầu vào của DN, ở đây chứng từ đầu vào là GNTVNSNN. Luật thuế VN mình bắt buộc phải nộp thuế khi phát sinh thuế nhà thầu, DN chỉ là người nộp thay nên sẽ được hoàn lại.
    Ngày mai đang bắt đầu từ ngày hôm nay

Cảm ơn
    4

Trích Nguyên văn bởi BẢO ĐỨC View Post
    Cty chỉ đứng ra nộp thay thuế cho đơn vị nước ngoài đó (lẽ ra họ phải nộp nhưng không tư cách pháp nhân nên VN đứng ra nộp thay) => đâu phải của VN, thế thì tại sao được khấu trừ thuế GTGT vậy? King đang muốn tìm cơ sở luận lý cho điểm này.
    - Thông tư 05/2005/TT-BTC phân ra loại nhà thầu thực hiện theo chế độ kế toán và kg thực hiện theo chế độ KT Việt Nam
    - Khi mua sắm thiết bị, xây dựng công trình, khoản thuế GTGT nhà thầu này coi như thuế GTGT đầu vào hình thành TSCD của DN nên được khấu trừ

Mình hiểu là như vậy, kg biết đúng kg?
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Bà con ơi, giúp mình hiểu thông tư 30/2008 mới ban hành đi nào :

1.2. Sửa đổi, bổ sung tiết h điểm 1.23 mục II phần A như sau:

“h- Hàng hoá, dịch vụ từ khu phi thuế quan xuất khẩu ra nước ngoài; hàng hoá, dịch vụ của các tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan mua bán với nhau (bao gồm cả hàng hoá, dịch vụ do các tổ chức, cá nhân nước ngoài cung cấp cho khu phi thuế quan).

Khu phi thuế quan bao gồm: khu chế xuất, doanh nghiệp chế xuất, kho bảo thuế, khu bảo thuế, kho ngoại quan, khu kinh tế thương mại đặc biệt, khu thương mại - công nghiệp và các khu vực kinh tế khác được thành lập theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ. Quan hệ mua bán trao đổi hàng hoá giữa các khu này với bên ngoài là quan hệ xuất khẩu, nhập khẩu”.

Như vậy: theo sơ đồ dưới đây, khoản nào chịu thuế GTGT khoản nào kg chịu thuế?

Chuẩn bị nhập kho Nhập kho Xuất kho
    Kho khách hàng ( A ) -----------------------------> Cửa kho ngoại quan ( B ) -------------> Trong kho ngoại quan ( C ) -------------------> Xuất khẩu ( D )

Cảm ơn
    4

Bà con ơi, giúp mình hiểu thông tư 30/2008 mới ban hành đi nào :

1.2. Sửa đổi, bổ sung tiết h điểm 1.23 mục II phần A như sau:

“h- Hàng hoá, dịch vụ từ khu phi thuế quan xuất khẩu ra nước ngoài; hàng hoá, dịch vụ của các tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan mua bán với nhau (bao gồm cả hàng hoá, dịch vụ do các tổ chức, cá nhân nước ngoài cung cấp cho khu phi thuế quan).

Khu phi thuế quan bao gồm: khu chế xuất, doanh nghiệp chế xuất, kho bảo thuế, khu bảo thuế, kho ngoại quan, khu kinh tế thương mại đặc biệt, khu thương mại - công nghiệp và các khu vực kinh tế khác được thành lập theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ. Quan hệ mua bán trao đổi hàng hoá giữa các khu này với bên ngoài là quan hệ xuất khẩu, nhập khẩu”.

Như vậy: theo sơ đồ dưới đây, khoản bốc xếp hàng hóa nào dưới đây chịu thuế GTGT khoản nào kg chịu thuế?

Kho khách hàng ( A ) chuẩn bị nhập kho -----------------------------> Cửa kho ngoại quan ( B ) đã nhập vào kho -------------> Trong kho ngoại quan ( C ) -------------------> Xuất khẩu ( D )
    thay đổi nội dung bởi: Hamlet, 23-05-2008 lúc 02:30

Cảm ơn
    6,920

Trích Nguyên văn bởi Sư Tử Chúa View Post
    Chính vì thuế GTGT mới được hoàn. Khi phát sinh thuế GTGT của nhà thầu nước ngoài thì đó chính là thuế đầu vào của DN, ở đây chứng từ đầu vào là GNTVNSNN. Luật thuế VN mình bắt buộc phải nộp thuế khi phát sinh thuế nhà thầu, DN chỉ là người nộp thay nên sẽ được hoàn lại.
    Phần thuế này chỉ là nộp thay cho đơn vị nước ngoài, thực chất đây không phải là 1 khoản phí hay thuế nào đó của Việt Nam. Khi thanh toán tiền cho nước ngoài, bên Việt Nam lúc nào cũng trừ lại phần thuế mà. Vậy thì đâu phải của mình đâu mà cấn trừ chứ?

Trang 1/5 123 ... cuốicuối

Thông tin về chủ đề