THÔNG BÁO LỊCH TẬP HUẤN CỦA CỤC THUẾ VỀ CHÍNH SÁCH THUẾ MỚI
TỪ NGÀY 17/07/2014 ĐẾN NGÀY 23/07/2014

DOWNLOAD CÁC VĂN BẢN HIỆU LỰC NĂM 2014 VỀ THUẾ TNDN - TNCN - GTGT - HÓA ĐƠN

Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 13

Ðề tài:
Thuế GTGT mua vào được phân bổ?

Cảm ơn
    17
    Được cảm ơn 14 lần trong 10 bài viết

Thuế GTGT mua vào được phân bổ?

Em kính chào cả nhà, vừa rồi em đọc được ở hồ sơ hoàn thuế cần cung cấp đầy đủ các tài liệu và văn bản liên quan có phần dưới đây: c) Bảng phân bổ số thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ mua vào được khấu trừ trong kỳ (mẫu số 01-4A/GTGT) – nếu thuộc trường hợp phải phân bổ thuế GTGT đầu vào. Điều này, em không hiểu được phân bổ thuế GTGT đầu vào là gi? trường hợp nào thì phân bổ thuế giá trị gia tăng đầu vào? và tại vì sao phải phân bổ? mong mọi người chỉ bảo cho em biết. Cám ơn cả nhà trước nhé.

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    1,881
    Được cảm ơn 3,585 lần trong 1,415 bài viết

67 Ðề: Thuế GTGT mua vào được phân bổ?

Trích Nguyên văn bởi kimbinh093 View Post
    Em kính chào cả nhà, vừa rồi em đọc được ở hồ sơ hoàn thuế cần cung cấp đầy đủ các tài liệu và văn bản liên quan có phần dưới đây: c) Bảng phân bổ số thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ mua vào được khấu trừ trong kỳ (mẫu số 01-4A/GTGT) – nếu thuộc trường hợp phải phân bổ thuế GTGT đầu vào. Điều này, em không hiểu được phân bổ thuế GTGT đầu vào là gi? trường hợp nào thì phân bổ thuế giá trị gia tăng đầu vào? và tại vì sao phải phân bổ? mong mọi người chỉ bảo cho em biết. Cám ơn cả nhà trước nhé.
    Phân bổ thuế VAT đầu vào dùng để sản xuất các hàng hoá dịch vụ chịu VAT và ko chịu VAT trong kỳ - khi cty bạn vừa kinh doanh hàng hoá chịu thuế & ko chịu thuế, số thuế đầu vào dùng SXKD hàng hoá dịch vụ ko chịu thuế ko được khấu trừ vì vậy khi có hàng hoá dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế và ko chịu thuế thì cần phải phân bổ
    Where There is a Will - There is a Way

Cảm ơn
    25
    Được cảm ơn 104 lần trong 83 bài viết

Ðề: Thuế GTGT mua vào được phân bổ?

Hoàn thuế là trong quá trình hoạt động kinh doanh công ty có 3 tháng liêp tiếp có số thuế VAT đầu vào > đầu ra. Mình cũng sắp phải làm thủ tục hoàn thuế rùi, bạncó thể nói rõ cho mình về các thủ tục làm hồ sơ hoàn thuế 1 cách đầy đủ hơn được chứ?

Cảm ơn
    17
    Được cảm ơn 14 lần trong 10 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Kidmandang View Post
    Phân bổ thuế VAT đầu vào dùng để sản xuất các hàng hoá dịch vụ chịu VAT và ko chịu VAT trong kỳ - khi cty bạn vừa kinh doanh hàng hoá chịu thuế & ko chịu thuế, số thuế đầu vào dùng SXKD hàng hoá dịch vụ ko chịu thuế ko được khấu trừ vì vậy khi có hàng hoá dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế và ko chịu thuế thì cần phải phân bổ
    Em cám ơn Kidmandang đã nói cho em biết, và cho em hỏi thêm điều này nữa nhé, phân bổ thuế GTGT đó như thế nảo?

Cảm ơn
    1,660
    Được cảm ơn 1,401 lần trong 872 bài viết

vat phân bổ cho sxsp chịu thuế đầu ra = vat đầu vào*giá trị vật tư để sx hàng chịu thuế/tổng số mua về
    --> cái này đc khấu trừ
    vat pb cho sxsp ko chịu thuế đầu ra = tổng vat đầu ra - vat phân bổ cho sp chịu thuế.
    --> ko đc khấu trừ

Em yêu anh như yêu câu Ví Dặm
    Giận thì giận mà thương cũng thật nhiều...

7. Các thành viên đã cảm ơn phuongthu về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    1,744
    Được cảm ơn 5,099 lần trong 2,806 bài viết

Em cám ơn Kidmandang đã nói cho em biết, và cho em hỏi thêm điều này nữa nhé, phân bổ thuế GTGT đó như thế nảo?
    Căn cứ vào tỉ lệ doanh thu giữa phần doanh thu của mặt hàng bán ra chịu thuế GTGT so với tổng doanh thu phát sinh trong kỳ, lấy tổng số thuế GTGT đầu vào dùng chung cho hạt động SXKD chịu thuế và không chịu thuế nhân với tỷ lệ đó để xác định số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ trong kỳ, cuối năm làm thêm phụ lục 01-4B/GTGT để quyết toán lại.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Trích Nguyên văn bởi phuongthu View Post
    vat phân bổ cho sxsp chịu thuế đầu ra = vat đầu vào*giá trị vật tư để sx hàng chịu thuế/tổng số mua về
    --> cái này đc khấu trừ
    vat pb cho sxsp ko chịu thuế đầu ra = tổng vat đầu ra - vat phân bổ cho sp chịu thuế.
    --> ko đc khấu trừ
    Căn cứ vào doanh thu bán ra sẽ dễ xác định hơn đó phuongthu.
    thay đổi nội dung bởi: Linh_suchuoi, 25-06-2009 lúc 09:26 Lý do: Automerged Doublepost
    Nhận lập sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế năm, tư vấn thuế, gở rối sổ sách kế toán doanh nghiệp ở khu vực TPHCM.Mobile:0903.846.149 (gặp Mr.Linh).Yahoo: hoanglinh_2208

9. Có 4 thành viên sau đây cảm ơn Linh_suchuoi vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    922
    Được cảm ơn 4,029 lần trong 2,284 bài viết

Trích Nguyên văn bởi kimoanhbn View Post
    Hoàn thuế là trong quá trình hoạt động kinh doanh công ty có 3 tháng liêp tiếp có số thuế VAT đầu vào > đầu ra. Mình cũng sắp phải làm thủ tục hoàn thuế rùi, bạncó thể nói rõ cho mình về các thủ tục làm hồ sơ hoàn thuế 1 cách đầy đủ hơn được chứ?
    1-Côgn văn đề nghị hoàn thuế theo TT 128/2008/TT-BTC
    2-Các mẫu biểu theo TT 60/2007/TT-BTC
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Màu xanh :Doanh nghiệp có mặt hàng chịu thúê và không chịu thuế
    Màu đỏ:Vì doanh nghiệp có hai mặt hàng chịu thuế và không chịu thuế và đối với mặt hàng không chịu thuế , thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ nên phải phân bổ để biết được mà khấu trừ,hoàn đối với mặt hàng chịu thuế.
    thay đổi nội dung bởi: vansi200780, 25-06-2009 lúc 09:38 Lý do: Automerged Doublepost
    HOÀNG QUYÊN -NGỌC SĨ
    HẠNH PHÚC KHI CÓ EM BÊN ANH

11. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn vansi200780 vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 20 lần trong 14 bài viết

cho e hỏi chut ạh. thế đối với hàng hoá dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thuế thì có phải làm bảng phân bổ đó không ạ.......?
    e mới đi làm nên rất mong được gia đình kế toán chỉ bảo ạ........! e cảm ơn nha....

Cảm ơn
    1,443
    Được cảm ơn 1,110 lần trong 680 bài viết

sao lại bảng phân bổ hả bạn. thuế thì được khấu trừ hết nếu hợp lý hợp lệ, chi phí thì phải phù hợp với doanh thu. ko như công cụ dụng cụ hay tài sản cố định mà phân bổ đâu bạn!
    LOVE MY LIFE!

Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 20 lần trong 14 bài viết

trong HTKK có mẫu phụ lục 01-4A/GTGT ý bạn xem lại giúp mình đi. xem bảng đó có phải làm không.....?

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề