Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 21
    Cảm ơn
    167
    Được cảm ơn 143 lần trong 84 bài viết

100 Sự khác nhau giữa thuế suất 0% và không chịu thuế

em chào bác Bảo Đức, em gửi tin nhắn cho bác mà hổng thấy bác trả nhời. Híc ấm ức từ nọ đến nay.Chắc tại bác bận quá.Việc là thế này em là 1 mem mới hành nghề kế, em lại phụ trách về hóa đơn đỏ, em không hiểu lắm về thuế suất 0% và không chịu thuế. Công ty em có làm về phần mềm trí tuệ(lập trang web) đó là mặt hàng không chịu thuế. Dưng em lại viết là 0% vì em nghĩ nó giống nhau vì trên tờ khai nó không làm thay đổi số liệu. Bác làm ơn chỉ bảo dùm em với. Em lỡ khai thuế rui liệu có làm sao không???Cảm ơn bác nhiều nhiều.

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    854
    Được cảm ơn 4,127 lần trong 1,783 bài viết

Ðề: Sự khác nhau giữa thuế suất 0% và không chịu thuế

Quan trọng là trên tờ khai bạn có khấu trừ thuế đầu vào hay không.
    Nếu "Có" thì phải khai điều chỉnh 01/KHBS và chịu phạt chậm nộp thuế (kể cả trường hợp bạn dư số còn được khấu trừ chuyển kỳ sau và chưa gửi hồ sơ xin hoàn thuế).
    Nếu "Không" thì làm lại tờ khai thay thế và giải trình lý do ghi sai.

Cảm ơn
    155
    Được cảm ơn 209 lần trong 139 bài viết

Trích Nguyên văn bởi huyen 84 View Post
    em chào bác Bảo Đức, em gửi tin nhắn cho bác mà hổng thấy bác trả nhời. Híc ấm ức từ nọ đến nay.Chắc tại bác bận quá.Việc là thế này em là 1 mem mới hành nghề kế, em lại phụ trách về hóa đơn đỏ, em không hiểu lắm về thuế suất 0% và không chịu thuế. Công ty em có làm về phần mềm trí tuệ(lập trang web) đó là mặt hàng không chịu thuế. Dưng em lại viết là 0% vì em nghĩ nó giống nhau vì trên tờ khai nó không làm thay đổi số liệu. Bác làm ơn chỉ bảo dùm em với. Em lỡ khai thuế rui liệu có làm sao không???Cảm ơn bác nhiều nhiều.
    *Giống nhau: tiền thuế đều =0
    *Khác nhau:
    -Không chịu thuế thì không được khấu trừ VAT đầu vào
    -Thuế suất 0% thì được khấu trừ VAT đầu vào
    *Nếu bạn đã lỡ khai nhầm rồi thì cũng ko sao vì ko làm thay đổi số thuế phải nộp và số thuế VAT đầu vào được khấu trừ, có thể cơ quan thuế sẽ thông cảm vì đây chỉ là sai sót nhỏ.
    Lần sau cẩn thận nhé!

5. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn Trongkttv vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    1,108
    Được cảm ơn 1,647 lần trong 742 bài viết

Tiện đây cho em hỏi một phát được không?
    Ngoài các khu công nghiệp được chỉ định thuế 0% ra thì còn những nơi nào hoặc đơn vị nào thuế 0% nữa vây? Thank

Cảm ơn
    155
    Được cảm ơn 209 lần trong 139 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Trâu_KT View Post
    Tiện đây cho em hỏi một phát được không?
    Ngoài các khu công nghiệp được chỉ định thuế 0% ra thì còn những nơi nào hoặc đơn vị nào thuế 0% nữa vây? Thank
    Để biết rõ điều này,mời bạn đọc trong TT32/2007 TT-BTC ngày 9/4/2007

Cảm ơn
    1,174
    Được cảm ơn 4,119 lần trong 1,326 bài viết

53 Ðề: Sự khác nhau giữa thuế suất 0% và không chịu thuế

Trích Nguyên văn bởi Trongkttv View Post
    Để biết rõ điều này,mời bạn đọc trong TT32/2007 TT-BTC ngày 9/4/2007
    TT32 cũng ko giải thích rõ khu Phi thuế quan là gì.
    Nên đọc thêm TT30
    Thân !!!

Cảm ơn
    10
    Được cảm ơn 52 lần trong 15 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Trongkttv View Post
    *Khác nhau:
    -Không chịu thuế thì không được khấu trừ VAT đầu vào
    -Thuế suất 0% thì được khấu trừ VAT đầu vào
    *Nếu bạn đã lỡ khai nhầm rồi thì cũng ko sao vì ko làm thay đổi số thuế phải nộp và số thuế VAT đầu vào được khấu trừ, có thể cơ quan thuế sẽ thông cảm vì đây chỉ là sai sót nhỏ.
    Lần sau cẩn thận nhé!
    Đúng như bạn nói ở trên về sự giống và khác nhau nhưng ở cái câu đậm đậm ấy nên chú ý thêm 1 điều là Cty bạn ấy kinh doanh phần mềm trí tuệ(lập trang web) đó là mặt hàng không chịu thuế mà -Không chịu thuế thì không được khấu trừ VAT đầu vào nên bạn chú ý khi kê khai đầu vào đấy. nếu ko thì ....sẽ có sao đấy.

Cảm ơn
    337
    Được cảm ơn 1,270 lần trong 356 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Ocean 13 View Post
    Đúng như bạn nói ở trên về sự giống và khác nhau nhưng ở cái câu đậm đậm ấy nên chú ý thêm 1 điều là Cty bạn ấy kinh doanh phần mềm trí tuệ(lập trang web) đó là mặt hàng không chịu thuế mà -Không chịu thuế thì không được khấu trừ VAT đầu vào nên bạn chú ý khi kê khai đầu vào đấy. nếu ko thì ....sẽ có sao đấy.
    Đúng là sẽ có thể CÓ SAO
    THÁNG 5 công ty tôi có xuất hoán đơn 30tr : thiết kế web, nó không chịu thuế. Nhưng khi làm tờ khai thuế tôi vẫn cho tất cả khấu trừ tất cả hóa đơn đầu vào. Tới tháng 6 thì bác quản lý thuế SỜ GÁY thật. Bác ấy gọi lên và nói trong tháng bên em xuất hóa đơn thiét kế web không chịu VAT sao lại cho khấu trừ VAT đầu vào, về làm cái 01/KHBS điều chỉnh đi. Tôigiải thích là vì trong tháng các đầu vào của công ty em là phục vụ cho cả kinh doanh chịu thúe và kinh doanh không chịu thuế. Kinh doanh chịu thuế là em làm dự án nhưng chưa xuất hóa đơn đầu ra nhưug đã tập hợp chi phí đầu vào
    Vậy là bác thuế bắt Tôilàm phân bổ VAT theo cái mẫu 01-4/GTGT. Rồi sau đó mấy chị quản lý thúe đội khác cũng xem và nói. Trường hợp này có thể châm chước vì không thể phân bổ được. Cuối năm sẽ phân bổ sau cũng được. Nhưng rút kinh nghiệm lần sau.Vậy là tôi ổn
    ÔNG XÃ TÔI NUMBER ONE NUMBER ONE

Cảm ơn
    182
    Được cảm ơn 568 lần trong 238 bài viết

Trích Nguyên văn bởi muontennguoi View Post
    Quan trọng là trên tờ khai bạn có khấu trừ thuế đầu vào hay không.
    Nếu "Có" thì phải khai điều chỉnh 01/KHBS và chịu phạt chậm nộp thuế (kể cả trường hợp bạn dư số còn được khấu trừ chuyển kỳ sau và chưa gửi hồ sơ xin hoàn thuế).
    Thuế bị phạt chậm nộp là thuế gì thế bác? Nếu là thuế GTGT thì phải xem lại, có điều chỉnh thì cũng không phát sinh số thuế phải nộp => không có phạt gì cả.

Trích Nguyên văn bởi huyen 84
    em chào bác Bảo Đức, em gửi tin nhắn cho bác mà hổng thấy bác trả nhời. Híc ấm ức từ nọ đến nay.Chắc tại bác bận quá.
    Chắc Bảo Đức muốn em post bài lên diễn đàn đó

Trích Nguyên văn bởi huyen 84
    Việc là thế này em là 1 mem mới hành nghề kế, em lại phụ trách về hóa đơn đỏ, em không hiểu lắm về thuế suất 0% và không chịu thuế. Công ty em có làm về phần mềm trí tuệ(lập trang web) đó là mặt hàng không chịu thuế. Dưng em lại viết là 0% vì em nghĩ nó giống nhau vì trên tờ khai nó không làm thay đổi số liệu. Bác làm ơn chỉ bảo dùm em với. Em lỡ khai thuế rui liệu có làm sao không???Cảm ơn bác nhiều nhiều.
    Ngành nghề cty em thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, vì thế hoá đơn đầu ra chỉ ghi giá bàn và dòng thuế suất gạch bỏ. Nếu lỡ ghi thuế suất 0% thì trên hoá đơn và kê khai thuế thì nên:

Trích Nguyên văn bởi muontennguoi
    Trích Nguyên văn bởi trongkttv
    Chổ này sai, một anh là có số thuế GTGT đầu ra bằng 0, và anh kia không có thuế GTGT đầu ra.

Trích Nguyên văn bởi Quynhduan
    Vậy là bác thuế bắt Tôilàm phân bổ VAT theo cái mẫu 01-4/GTGT. Rồi sau đó mấy chị quản lý thúe đội khác cũng xem và nói. Trường hợp này có thể châm chước vì không thể phân bổ được. Cuối năm sẽ phân bổ sau cũng được. Nhưng rút kinh nghiệm lần sau.Vậy là tôi ổn
    Làm bảng phân bổ thuế GTGT là đúng (mẫu 01-4A), cuối nằm làm thêm 1 lần ở mẫu 01-4B. Tại sao có vấn đề châm chước ở đây nhỉ?

Cảm ơn
    854
    Được cảm ơn 4,127 lần trong 1,783 bài viết

Trích Nguyên văn bởi King Tiger View Post
    Thuế bị phạt chậm nộp là thuế gì thế bác? Nếu là thuế GTGT thì phải xem lại, có điều chỉnh thì cũng không phát sinh số thuế phải nộp => không có phạt gì cả.
    Vậy à?
    Đã không khấu trừ mà đi khấu trừ thì có làm 01/KHBS không nào?
    Thử gõ vào HTKK tờ 01/KHBS xem có chậm nộp không nhé.

Trang 1/3 123 cuốicuối

Thông tin về chủ đề