Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 15

Ðề tài:
Doanh thu chịu thuế, và không chịu thuế

Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

Doanh thu chịu thuế, và không chịu thuế

Các bạn thân mến. Công ty tớ có hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế. Em có mấy vấn đề sau mong được giúp đỡ:
    1. Thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ dùng cho SXKD không chịu thuế có được tính luôn vào giá trị của hàng hóa dịch vụ không?
    2. Phần thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế và không chịu thuế thì hạch toán vào sổ hàng tháng như thế nào? Và cuối năm khi làm bảng phân bổ điều chỉnh số thuế GTGT được khấu trừ năm, nếu có tăng giảm thì hạch toán như thế nào?
    Các bạn, các anh các chị giúp em nhé. Em đang mơ hồ không hiểu phải làm như thế nào? và phải làm thế nào cho đúng?

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    6,633
    Được cảm ơn 16,118 lần trong 5,031 bài viết

Ðề: Doanh thu chịu thuế, và không chịu thuế

Trích Nguyên văn bởi MsLee07 View Post
    Các bạn thân mến. Công ty tớ có hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế. Em có mấy vấn đề sau mong được giúp đỡ:
    1. Thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ dùng cho SXKD không chịu thuế có được tính luôn vào giá trị của hàng hóa dịch vụ không?
    Có bạn nhé

2. Phần thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế và không chịu thuế thì hạch toán vào sổ hàng tháng như thế nào? Và cuối năm khi làm bảng phân bổ điều chỉnh số thuế GTGT được khấu trừ năm, nếu có tăng giảm thì hạch toán như thế nào?
    Các bạn, các anh các chị giúp em nhé. Em đang mơ hồ không hiểu phải làm như thế nào? và phải làm thế nào cho đúng?
    Dùng bảng 01-4/GTGT và 01-5/GTGT trong Thông tư 60/2007/TT-BTC
    Hãy cùng đến thưởng thức tôm ủ muối Hàn Quốc, ếch chiên giòn, gà hấp nước mắm nhỉ và nhiều món ăn khác tại Hoa Kiều quán, 273 Nguyễn Văn Đậu, P.11, Q.Bình Thạnh. Là bạn của Tiger, chắc chắn rằng bill thanh toán của bạn sẽ được giảm 15%.:D

www.**************** - www.***************

Cảm ơn
    922
    Được cảm ơn 4,032 lần trong 2,284 bài viết

Trường hợp mà ta tách được thuế GTGT hàng hóa mua vào chịu thuế và không chịu thuế thì ta dễ dàng tính được cho từng hoạt động . Nếu mà ta không tính được thuế GTGT dùng cho hoạt động nào thì bạn sẽ phân bổ cho từng loại thuế.
    Chào
    HOÀNG QUYÊN -NGỌC SĨ
    HẠNH PHÚC KHI CÓ EM BÊN ANH

Cảm ơn
    14
    Được cảm ơn 9 lần trong 7 bài viết

Bổ sung thêm ý của vansi nữa là thuế GTGT đầu vào dùng chung đó được phân bổ theo tỷ lệ của DT chịu thuế và DT ko chịu thuê

Cảm ơn
    2,297
    Được cảm ơn 3,138 lần trong 1,845 bài viết

Tốt nhất khi bạn mua hàng hoá, vật tư về để sàn xuất thì khi kê khai thuế GTGT trong mẫu 01-2/GTGT thì bạn đưa hết vào mục 3 (hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất kinh doanh chịu thuế và không chịu thuế).
    Sau đó làm bảng phân bổ thuế GTGt trong tháng đó luôn.
    Thân !!!
    Một vợ - Một con - Nhà một nóc

Cảm ơn
    1

Các bác ạ, em hiểu phân bổ theo tỷ lệ doanh thu rồi. Nhưng ý của em ở đây là mình hạch toán trong sổ sách sẽ như thế nào cái phần thuế GTGT hàng hóa dịch vụ dùng chung? Cuối tháng khi xác định doanh thu và phân bổ theo tỷ lệ thì phải kết chuyển như thế nào? để phần thuế GTGT được khấu trừ sang kỳ sau bằng đúng số mình đã kê khai (phần GTGT của hàng hóa dùng riêng cho SXKD chịu thuế và phần được khấu trừ từ bảng phân bổ)

Cảm ơn
    2,297

Các bác ạ, em hiểu phân bổ theo tỷ lệ doanh thu rồi. Nhưng ý của em ở đây là mình hạch toán trong sổ sách sẽ như thế nào cái phần thuế GTGT hàng hóa dịch vụ dùng chung? Cuối tháng khi xác định doanh thu và phân bổ theo tỷ lệ thì phải kết chuyển như thế nào? để phần thuế GTGT được khấu trừ sang kỳ sau bằng đúng số mình đã kê khai (phần GTGT của hàng hóa dùng riêng cho SXKD chịu thuế và phần được khấu trừ từ bảng phân bổ)
    Hơ !!!
    Thì HĐ nào có thuế mới được khấu trừ chứ.
    Còn HĐ hok có thuế bạn đâu có ghi 133 đâu mừ lo.
    Cứ hoạch toán bình thường.
    cuối kỳ nếu 133 > 333 thì kết chuyển 333 sang 133.
    Còn không thì ngược lại.

Cảm ơn
    1

Bác Nam Tước ơi, Ý của em ở đây là, phần Thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế và không chịu thuế cơ mà. Tại vì dùng chung nên mình không thể tách rõ cái nào dùng cho chịu thuế và không chịu thuế cả. Chỉ có cuối kỳ mới phân bổ thôi mà, Được khấu trừ tất nhiên là kết chuyển từ 1331 sang 3331 hoặc ngược lại rồi.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Và bác Nam tước ạ, Số thuế GTGT dùng chung trừ đi số thuế GTGT được khấu trừ ở bảng phân bổ sẽ được tính vào giá trị hàng hóa dịch vụ mua vào như thế nào?
    thay đổi nội dung bởi: MsLee07, 23-04-2008 lúc 09:05 Lý do: Automerged Doublepost

Cảm ơn
    2,297

Bác Nam Tước ơi, Ý của em ở đây là, phần Thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế và không chịu thuế cơ mà. Tại vì dùng chung nên mình không thể tách rõ cái nào dùng cho chịu thuế và không chịu thuế cả. Chỉ có cuối kỳ mới phân bổ thôi mà, Được khấu trừ tất nhiên là kết chuyển từ 1331 sang 3331 hoặc ngược lại rồi.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Và bác Nam tước ạ, Số thuế GTGT dùng chung trừ đi số thuế GTGT được khấu trừ ở bảng phân bổ sẽ được tính vào giá trị hàng hóa dịch vụ mua vào như thế nào?
    Pác làm em chóng cả mặt rùi đấy.
    Khi mua hàng hóa hay dịch vụ về, nếu có thuế thì ghi nợ 133, còn không có thuế thì thôi.
    Cuối tháng khi làm BC Thuế, sữa dụng mẫu 01-4A/GTGT để phân bổ là xong.
    Pác chịu khó nghiên cứu lại 01/GTGT và 01-4A/GTGT thì sẽ biết nó được tính như thế nào thui.
    Thân !!!

Cảm ơn
    1

Bác chẳng hiểu ý em gì cả. Việc kê khai thuế thì đơn giản roài. Nhưng vấn đề là vào sổ sách cơ. Phần thuế của hóa đơn dùng chung cho cả SXKD chịu thuế và không chịu thuế được hạch toán ghi nợ trên 133 hay là sao? Nếu ghi nợ trên 133 thì cuối tháng sau khi phân bổ thì phần thuế còn dư (Thuế VAT dùng chung - số thuế được phân bổ) sẽ kết chuyển như thế nào? treo lên chờ phân bổ tiếp hay là làm sao?
    VD thế này: trong tháng phần thuế GTGT dùng chung là A. Trong tháng có phát sinh doanh thu chịu thuế và cuối tháng phân bổ theo tỷ lệ thì phần thuế được khấu trừ là A1. A2 = A - A1. Vậy em phải xử lý như thế nào với A2

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề