kết quả từ 1 tới 8 trên 8

Ðề tài:
Chỉ tiêu số [11] trên tờ khai VAT

Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 9 lần trong 8 bài viết

Mad2 Chỉ tiêu số [11] trên tờ khai VAT

Mình có 1 vấn đề như thế này, nhờ các anh/chị giúp mình,

Trong năm 2008, cty mình có phần doanh thu ko chịu thuế VAT và doanh thu chịu thuế VAT. Do đó, phải tính tỉ lệ phân bổ giữa DT ko chịu thuế so với tổng DT để ra được số thuế VAT đầu vào được phân bổ vào chi phí, nhưng trong năm 2008 mình quên phân bổ hàng tháng,nên số thuế VAT còn được khấu trừ chuyển sang năm 2009 là 100tr, nhưng mình ko làm thủ tục hoàn thuế mà mình phân bổ vào chi phi nên khi làm báo cáo quyết toan năm, mình đã tính phân bổ và đã đưa vào chi phí, nhưng thời điểm mình làm là trong tháng 03/2009. và tờ khai thuế của thang 02 & 03/2009 trên chi tiêu số [11] vẫn còn số tiền 100tr

Bây giờ mình muốn điều chỉnh số dư này thành con số đúng sau khi đã phân bố hết vào chi phí năm 2008 thì phải làm như thế nào

Mong các anh /chị giúp mình với

Cám ơn rất nhiều

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    876
    Được cảm ơn 1,815 lần trong 860 bài viết

Ðề: Chỉ tiêu số [11] trên tờ khai VAT

Bạn ghi số tiền 100tr này vào chỉ tiêu 21 điều chỉnh giảm thuế GTGT được khấu trừ kỳ trước.

Gác kiếm

Cảm ơn
    310
    Được cảm ơn 435 lần trong 318 bài viết

Trích Nguyên văn bởi longtieu View Post
    Mình có 1 vấn đề như thế này, nhờ các anh/chị giúp mình,

Trong năm 2008, cty mình có phần doanh thu ko chịu thuế VAT và doanh thu chịu thuế VAT. Do đó, phải tính tỉ lệ phân bổ giữa DT ko chịu thuế so với tổng DT để ra được số thuế VAT đầu vào được phân bổ vào chi phí, nhưng trong năm 2008 mình quên phân bổ hàng tháng,nên số thuế VAT còn được khấu trừ chuyển sang năm 2009 là 100tr, nhưng mình ko làm thủ tục hoàn thuế mà mình phân bổ vào chi phi nên khi làm báo cáo quyết toan năm, mình đã tính phân bổ và đã đưa vào chi phí, nhưng thời điểm mình làm là trong tháng 03/2009. và tờ khai thuế của thang 02 & 03/2009 trên chi tiêu số [11] vẫn còn số tiền 100tr

Bây giờ mình muốn điều chỉnh số dư này thành con số đúng sau khi đã phân bố hết vào chi phí năm 2008 thì phải làm như thế nào

Mong các anh /chị giúp mình với

Cám ơn rất nhiều
    Trích Nguyên văn bởi biennhohtx05 View Post
    Bạn ghi số tiền 100tr này vào chỉ tiêu 21 điều chỉnh giảm thuế GTGT được khấu trừ kỳ trước.
    Chỉ tiêu 19 & 21 đâu có sử dụng nữa BN nhỉ ? bạn điều chỉnh tăng số thuế GTGT phải nộp. Trên bảng KHBS của tờ khai bổ sung Mẫu 01/KHBS-mục I. chỉ tiêu điều chỉnh tăng số thuế GTGT phải nộp bạn vào chỉ tiêu 11 ( số thuế GTGT được khấu trừ kỳ trước chuyển sang ).
    thay đổi nội dung bởi: haiyen.tnmc, 22-04-2009 lúc 09:22
    Tôi cưỡng lại được tất cả mọi thứ, trừ những cám dỗ

Cảm ơn
    1

Chỉ tiêu 21 đâu có nhập vào được đâu hả bạn?

Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 9 lần trong 8 bài viết

bạn ơi sao phải điều chỉnh tăng VAT phải nộp, hiển giờ chỉ tiêu [11] của mình bị sai thôi, vì thuế mình còn được khấu trừ mà, nhưng mình ko làm thủ tục hoàn mà chì phân bổ hết số đó vào chi phí => chỉ tiêu [11] của t1 &2/2009 bị sai

Cảm ơn
    10
    Được cảm ơn 20 lần trong 18 bài viết

100 Ðề: Chỉ tiêu số [11] trên tờ khai VAT

Bây giờ làm lại hai tờ khai T1&2 khác cùng với tờ điều chỉnh(điều này lên phòng mà bạn tờ khai đó sẽ dc hướng dẫn cụ thể).Điều sẽ làm yêm tâm không có sao cả .
    EASTERN PEARL

Cảm ơn
    310
    Được cảm ơn 435 lần trong 318 bài viết

Trích Nguyên văn bởi longtieu View Post
    bạn ơi sao phải điều chỉnh tăng VAT phải nộp, hiển giờ chỉ tiêu [11] của mình bị sai thôi, vì thuế mình còn được khấu trừ mà, nhưng mình ko làm thủ tục hoàn mà chì phân bổ hết số đó vào chi phí => chỉ tiêu [11] của t1 &2/2009 bị sai
    -Theo mình hiểu nghĩa là đáng ra 100tr bạn phải phân bổ vào CP đối với loại hàng không chịu thuế GTGT, do vậy số thuế GTGT được khấu trừ của bạn bị giảm đi 100tr =>tương ứng bạn phải điều chỉnh tăng số thuế GTGT phải nộp lên 100tr để bù trừ với số sai của chỉ tiêu 11 đó.
    -Bạn lưu ý mọi điều chỉnh khiến cho số thuế GTGT được khấu trừ giảm đi sẽ tuơng ứng với việc tăng số thuế VAT phải nộp lên vì vậy trường hợp của bạn phải điều chỉnh tăng số thuế phải nộp là như vậy.
    -Nếu bạn vẫn còn đang được khấu trừ thì bạn không phải nộp ngay số thuế đó vào ngân sách mà chỉ làm điều chỉnh như vậy trên bảng KHBS và vào chỉ tiêu 35 tổng số thuế GTGT tăng thêm của tờ khai Mẫu 01/GTGT tháng bạn làm hồ sơ điều chỉnh thôi ( cụ thể là tháng 3).
    Tôi cưỡng lại được tất cả mọi thứ, trừ những cám dỗ

9. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn haiyen.tnmc vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    1,648
    Được cảm ơn 2,156 lần trong 1,031 bài viết

Trích Nguyên văn bởi haiyen.tnmc View Post
    -Theo mình hiểu nghĩa là đáng ra 100tr bạn phải phân bổ vào CP đối với loại hàng không chịu thuế GTGT, do vậy số thuế GTGT được khấu trừ của bạn bị giảm đi 100tr =>tương ứng bạn phải điều chỉnh tăng số thuế GTGT phải nộp lên 100tr để bù trừ với số sai của chỉ tiêu 11 đó.
    -Bạn lưu ý mọi điều chỉnh khiến cho số thuế GTGT được khấu trừ giảm đi sẽ tuơng ứng với việc tăng số thuế VAT phải nộp lên vì vậy trường hợp của bạn phải điều chỉnh tăng số thuế phải nộp là như vậy.
    -Nếu bạn vẫn còn đang được khấu trừ thì bạn không phải nộp ngay số thuế đó vào ngân sách mà chỉ làm điều chỉnh như vậy trên bảng KHBS và vào chỉ tiêu 35 tổng số thuế GTGT tăng thêm của tờ khai Mẫu 01/GTGT tháng bạn làm hồ sơ điều chỉnh thôi ( cụ thể là tháng 3).
    Bạn làm theo hướng dẫn của Haiyen nhé, nên làm điều chỉnh này trước khi làm hoàn thuế nhé

Thông tin về chủ đề