kết quả từ 1 tới 10 trên 10

Ðề tài:
Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

  1. #1
    Tham gia ngày
    Oct 2008
    Bài gởi
    459
    Cảm ơn
    239
    Được cảm ơn 630 lần trong 314 bài viết
    Rep Power
    23

    Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    Cty bạn em , bán hàng hóa giá trị 38 tr, thuế GTGT 10%, nhưng không xuất hóa đơn cho bên mua, nay thuế phát hiện ra.
    Vậy cty sẽ bị phạt những khoản nào? có cách nào giảm thiểu thiệt hại ko các bác!

    Các bài viết khác cùng chuyên mục:

    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến

  2. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn nhantran1984 vì bài viết có ích này:


  3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Tham gia ngày
    Always
    Bài gởi
    Many
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

    Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

     
  4. #2
    Tham gia ngày
    Sep 2008
    Nơi ở
    Cung trăng
    Bài gởi
    2,077
    Cảm ơn
    2,710
    Được cảm ơn 5,621 lần trong 2,667 bài viết
    Rep Power
    89

    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    Như vậy bên bán làm sai quy định, sẻ bị phạt về cái tội bán hàng ko xuất hóa đơn .
    Nghị định 89
    Điều 14. Đối với hành vi vi phạm về sử dụng hoá đơn
    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi lập hoá đơn không ghi rõ các chỉ tiêu: Chữ ký, hình thức thanh toán.
    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi không lập hoá đơn khi bán hàng hoá, dịch vụ, trừ các trường hợp bán hàng hoá, dịch vụ theo quy định không phải lập hoá đơn.
    Mãi đến lúc gặp anh em mới hiểu
    Sóng bạc phơ mà biển vẫn đa tình...


  5. #3
    Tham gia ngày
    Jul 2009
    Bài gởi
    930
    Cảm ơn
    461
    Được cảm ơn 1,623 lần trong 812 bài viết
    Rep Power
    36

    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    Trích Nguyên văn bởi nhantran1984 View Post
    Cty bạn em , bán hàng hóa giá trị 38 tr, thuế GTGT 10%, nhưng không xuất hóa đơn cho bên mua, nay thuế phát hiện ra.
    Vậy cty sẽ bị phạt những khoản nào? có cách nào giảm thiểu thiệt hại ko các bác!
    trước tiên là bị phạt trốn doanh thu bạn nhé,
    »»-(¯`v´¯)--» Hạnh phúc »»-(¯`v´¯)--»
    «•´`•.(*•.(¯`•.º-:¦:- Mong manh -:¦:-º.•´¯)¸.•*).•´`•»

  6. #4
    Tham gia ngày
    Oct 2008
    Bài gởi
    459
    Cảm ơn
    239
    Được cảm ơn 630 lần trong 314 bài viết
    Rep Power
    23

    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    cụ thể giùm em cái bác? phạt nhiu? phạt vì cái gì?

    ---------- Post added at 11:47 AM ---------- Previous post was at 11:44 AM ----------

    Trích Nguyên văn bởi hangnghiem View Post
    Như vậy bên bán làm sai quy định, sẻ bị phạt về cái tội bán hàng ko xuất hóa đơn .
    Nghị định 89
    Điều 14. Đối với hành vi vi phạm về sử dụng hoá đơn
    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi lập hoá đơn không ghi rõ các chỉ tiêu: Chữ ký, hình thức thanh toán.
    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi không lập hoá đơn khi bán hàng hoá, dịch vụ, trừ các trường hợp bán hàng hoá, dịch vụ theo quy định không phải lập hoá đơn.
    Vậy còn có bị truy thu thuế GTGT hay thuế TNDN ko chị hằng?
    Nghiệp vụ bán hàng đó phát sinh trong tháng 9!

    ---------- Post added at 11:57 AM ---------- Previous post was at 11:47 AM ----------

    mấy bác cố gắng chỉ bảo em tận tình trường hợp này với, thanks các bác nhìu!!!
    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến

  7. #5
    Tham gia ngày
    Mar 2010
    Nơi ở
    Hà Nội
    Bài gởi
    1,064
    Cảm ơn
    647
    Được cảm ơn 1,680 lần trong 903 bài viết
    Rep Power
    36

    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    Trích Nguyên văn bởi nhantran1984 View Post
    Vậy còn có bị truy thu thuế GTGT hay thuế TNDN ko chị hằng?
    Nghiệp vụ bán hàng đó phát sinh trong tháng 9!



    mấy bác cố gắng chỉ bảo em tận tình trường hợp này với, thanks các bác nhìu!!!
    Tất nhiên vừa nộp phạt và vừa bị truy thu thuế GTGT & Thuế TNDN còn gì nữa em.
    Hãy nói những lời yêu thương nhất đến người mà bạn yêu thương ….

  8. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn vananhuni vì bài viết có ích này:


  9. #6
    Tham gia ngày
    Aug 2007
    Nơi ở
    www.diendanthue.com
    Bài gởi
    5,555
    Cảm ơn
    6,633
    Được cảm ơn 16,123 lần trong 5,031 bài viết
    Rep Power
    231

    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    Trích Nguyên văn bởi nhantran1984 View Post
    Cty bạn em , bán hàng hóa giá trị 38 tr, thuế GTGT 10%, nhưng không xuất hóa đơn cho bên mua, nay thuế phát hiện ra.
    Vậy cty sẽ bị phạt những khoản nào? có cách nào giảm thiểu thiệt hại ko các bác!
    - Nếu chưa đến kỳ kê khai thuế GTGT thì sẽ bị phạt về hành vi bán hàng không xuất hóa đơn. Quy định xử phạt tại khoản 3 Điều 7 Nghị định 185/2004/NĐ-CP (chứ không phải đoạn trích của Hằng nhen).

    - Nếu qua kỳ kê khai thì bị xử phạt về hành vi trốn thuế GTGT. Quy định xử phạt tại Điều 14 Nghị định 98/2007/NĐ-CP và không bị xử theo hành vi bán hàng không xuất hóa đơn ở đoạn trên.
    Hãy cùng đến thưởng thức tôm ủ muối Hàn Quốc, ếch chiên giòn, gà hấp nước mắm nhỉ và nhiều món ăn khác tại Hoa Kiều quán, 273 Nguyễn Văn Đậu, P.11, Q.Bình Thạnh. Là bạn của Tiger, chắc chắn rằng bill thanh toán của bạn sẽ được giảm 15%.:D

    www.**************** - www.***************

  10. Có 4 thành viên sau đây cảm ơn tiger2774 vì bài viết có ích này:


  11. #7
    Tham gia ngày
    Oct 2008
    Bài gởi
    459
    Cảm ơn
    239
    Được cảm ơn 630 lần trong 314 bài viết
    Rep Power
    23

    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    Trích Nguyên văn bởi tiger2774 View Post
    - Nếu chưa đến kỳ kê khai thuế GTGT thì sẽ bị phạt về hành vi bán hàng không xuất hóa đơn. Quy định xử phạt tại khoản 3 Điều 7 Nghị định 185/2004/NĐ-CP (chứ không phải đoạn trích của Hằng nhen).

    - Nếu qua kỳ kê khai thì bị xử phạt về hành vi trốn thuế GTGT. Quy định xử phạt tại Điều 14 Nghị định 98/2007/NĐ-CP và không bị xử theo hành vi bán hàng không xuất hóa đơn ở đoạn trên.
    Vậy là phải nộp: 3,8 Tr tiền phạt trốn thuế GTGT
    3,8 tr tiền truy thu thuế GTGT
    38 tr * 25% = 9,5 Tr tiền Thuế TNDN bị truy thu.
    Vì nghiệp vụ bán hàng này phát sinh trong tháng 9.
    Có cách nào giảm thiểu thuệt hại không mấy bác!
    hichic
    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến

  12. Các thành viên đã cảm ơn nhantran1984 về bài viết hữu ích này :


  13. #8
    Tham gia ngày
    Aug 2007
    Nơi ở
    www.diendanthue.com
    Bài gởi
    5,555
    Cảm ơn
    6,633
    Được cảm ơn 16,123 lần trong 5,031 bài viết
    Rep Power
    231

    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    Trích Nguyên văn bởi nhantran1984 View Post
    Vậy là phải nộp: 3,8 Tr tiền phạt trốn thuế GTGT
    3,8 tr tiền truy thu thuế GTGT
    38 tr * 25% = 9,5 Tr tiền Thuế TNDN bị truy thu.
    Vì nghiệp vụ bán hàng này phát sinh trong tháng 9.
    Có cách nào giảm thiểu thuệt hại không mấy bác!
    hichic
    Truy thu 3,8tr tiền thuế GTGT ==>> nếu trên tờ khai vẫn còn âm sau khi điều chỉnh thì không phát sinh số truy thu.

    Phạt 1 lần thuế GTGT: 3,8tr.

    Thuế TNDN không bị xử lý vì chưa hết kỳ kê khai (nếu trong năm 2010).
    Hãy cùng đến thưởng thức tôm ủ muối Hàn Quốc, ếch chiên giòn, gà hấp nước mắm nhỉ và nhiều món ăn khác tại Hoa Kiều quán, 273 Nguyễn Văn Đậu, P.11, Q.Bình Thạnh. Là bạn của Tiger, chắc chắn rằng bill thanh toán của bạn sẽ được giảm 15%.:D

    www.**************** - www.***************

  14. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn tiger2774 vì bài viết có ích này:


  15. #9
    Tham gia ngày
    Mar 2009
    Nơi ở
    Tp. Hồ Chí Minh
    Bài gởi
    869
    Cảm ơn
    2,740
    Được cảm ơn 2,530 lần trong 1,114 bài viết
    Rep Power
    45

    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    Doanh nghiệp bị coi là trốn thuế, gian lận thuế nếu không lập hóa đơn khi bán hàng. Tuy nhiên, tùy theo thời điểm bị xử lý, mức phạt sẽ khác nhau. Trước ngày 01/7/2007, doanh nghiệp sẽ bị phạt tiền từ 2 đến 3 lần số thuế đã trốn nhưng sau ngày này chỉ bị phạt tương ứng với số thuế trốn. Đáng chú ý là, mức xử phạt nhẹ hơn nêu trên còn áp dụng cho các vi phạm chưa được xử lý hoặc còn đang trong thời gian giải quyết khiếu nại tính đến ngày 01/7/2007.
    Công văn 719/TCT-CS ngày 09/03/2010 của TCT.
    Đường đi không khó vì ngăn sông cách núi
    Mà khó vì lòng người ngại núi e sông


  16. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn letuan28 vì bài viết có ích này:


  17. #10
    Tham gia ngày
    Nov 2010
    Bài gởi
    21
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
    Rep Power
    0

    Ðề: Bán hàng Không xuất HĐ GTGT, bị THUẾ vịn!!!

    Đầu tiên là truy thu thuế GTGT trước: 3.8tr
    Thuế TNDN thì còn tùy, nếu cộng thêm HĐ đó vẫn lỗ thì không bị truy thu, nếu cộng vô mà lãi bao nhiêu thì truy thu bấy nhiêu. Trường hợp này mình ví duc thêm vô mà lãi 38tr thì bị truy thu 9,5tr (TNDN 25%)
    Tiếp đó là phạt nộp chậm 0.05% ngày. Ở đây mình tạm lấy tổng của 2 cái trên là 13,3tr x 0.05% x bắt đầu từ ngày phát sinh doanh thu đến ngày phát hiện
    Tiếp đến có 2 trường hợp:
    - Trường hợp 1: phạt 10% đối với hành vi khai sai, là nộp 1.33tr
    - Trường hợp 2: phạt 1 lần thuế đối với hành vi trốn thuế(nếu vi phạm lần đầu) 13.3tr
    Khi lập biên bản thì bên cơ quan bạn cứ khẳng định là không Trốn mà chỉ vì nhiều việc quá nên quên thì bị xử ở trường hợp 1
    Trường hợp 1 được quy định tại điều 13 NĐ 98
    c) Hành vi khai sai của người nộp thuế làm giảm số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được hoàn, số thuế được miễn, số thuế được giảm đã bị cơ quan có thẩm quyền lập biên bản kiểm tra thuế, kết luận thanh tra thuế xác định là có hành vi khai man trốn thuế, nhưng nếu người nộp thuế vi phạm lần đầu, có tình tiết giảm nhẹ và đã tự giác nộp đủ số tiền thuế vào ngân sách nhà nước trước thời điểm cơ quan có thẩm quyền ra quyết định xử lý thì cơ quan thuế lập biên bản ghi nhận để xác định lại hành vi khai thiếu thuế;
    Còn trường hợp cuối cùng không bị phạt gì hết mà chỉ bị phát nộp chậm thôi là cơ quan thuế phát hiện (do băng phương pháp nào đó) nhưng không có quyết định thanh tra, kiểm tra hoặc biên bản làm việc tại cơ quan thuế mà thuộc dạng phát hiện rồi điện thoại nói cho DN biết thì DN của bạn cứ xuất HĐ và kê khai bình thường với lý do là quên, bây giờ tự kiểm tra lại thì thấy thiếu nên xuất HĐ
    Mình còn quên 1 chuyện nữa, ở trên có phần truy thu thuế TNDN. Theo mình biết chỉ truy thu khi hành vi đó đã rơi vào năm trước, rồi còn phụ thuộc nhiều vào phần gia hạn nộp thuế... nhiều cái lắm. Nhưng truy thu thuế TNDN thì theo mình biết thì khó xác định lắm nhưng đa phần là không có truy thu thuế TNDN
    Để mình nghiên cứu thêm rồi trả lời sau

    ---------- Post added at 10:58 AM ---------- Previous post was at 10:53 AM ----------

    Mới ngâm cứu xong. Nếu hành vi đó trong năm 2010 thì không bị truy thu thuế TNDN,và nếu thuế GTGT cộng vào mà vẫn còn âm thì cũng không truy thu thuế GTGT cũng như nộp chậm. Vậy suy ra chit phạt 10% là 380.000

Thông tin về chủ đề

Users Browsing this Thread

Hiện đang có 1 người xem chủ đề này. (0 thành viên và 1 khách)

Chủ đề tương tự

  1. Trả lời: 18
    Bài mới gởi: 03-09-2012, 02:10
  2. Trả lời: 2
    Bài mới gởi: 15-07-2010, 02:41
  3. Trả lời: 6
    Bài mới gởi: 23-09-2008, 09:02
  4. Trả lời: 2
    Bài mới gởi: 09-07-2008, 04:42
  5. Trả lời: 3
    Bài mới gởi: 02-04-2007, 01:45

Quyền hạn

  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi file đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của mình
  •