Vấn đề liên quan đến Công đoàn ???

Baocông

Tiền trảm hậu tấu
Thành viên BQT
Hội viên mới
Các bác ơi em mất việc rồi. :sleep_1:
Việc là thế này.
Nội qui công ty qui định không được cờ bạc dưới bất kì hình thức nào trong khuôn viên của công ty
Hôm đấy em đánh bài trong kho và bị bắt quả tang
Công ty họp công đoàn và ra quyết định cảnh cáo bằng văn bản.

Một tháng sau em lại bị bắt quả tang lần nữa.
Em sếp ra quyết định đuổi luôn mà không cần họp công đoàn.
Em không phục và nhờ công đoàn cấp trên tư vấn.
Hỏi : Quyết định đuổi việc của ban lãnh đạo có đúng hay không ???

Trong trường hợp này em có thể được nhận vào làm lại hay không và nếu được nhận vào làm lại thì có bị điều chuyển công tác qua bộ phận khác hay không ( hiện tại em đang làm phụ kho NVL và em có nghe phong phanh sẽ nhận em vào làm lại nhưng chuyển em qua bộ phận lao công)

Các bác nào rành về công đoàn cho ý kiến giúp em với
Chân thành cám ơn hihiih

Ðề: Vấn đề liên quan đến Công đoàn ???

Việc là thế này.
Nội qui công ty qui định không được cờ bạc dưới bất kì hình thức nào trong khuôn viên của công ty

Trong trường hợp này em có thể được nhận vào làm lại hay không và nếu được nhận vào làm lại thì có bị điều chuyển công tác qua bộ phận khác hay không ( hiện tại em đang làm phụ kho NVL và em có nghe phong phanh sẽ nhận em vào làm lại nhưng chuyển em qua bộ phận lao công)

Chân thành cám ơn hihiih

He he, pác vi phạm điều lệ cty và việc cty đuổi bác là đúng luật LĐ, pác đã vi phạm một lần và tiếp tục vi phạm, không những bác vi phạm quy định của cty mà bác còn vi phạm cả nghị định của chính phủ về cấm tổ chức đánh bài bạc nữa.

Việc DN giữ lại bác và thuyên chuyển ctác cho bác sang chị lao công như sắt như đồng là ok! Cty vẫn còn nhân nhượng với bác, chứ em là em đuổi thẳng, công đoàn trường hợp này potay luôn!

Các bác chưa đi vào trọng tâm câu hỏi rùi.
Bao đang hỏi em sếp đuổi việc Bao trong trường hợp này có đúng với luật lao động hay không mà??
Sao Gấu em dẫn chứng đâu đâu ấy làm Bao anh choáng heheh
Lại thêm bác Hổ la làng nữa chứ. heheh

Các bác chưa đi vào trọng tâm câu hỏi rùi.
Bao đang hỏi em sếp đuổi việc Bao trong trường hợp này có đúng với luật lao động hay không mà??
Sao Gấu em dẫn chứng đâu đâu ấy làm Bao anh choáng heheh
Lại thêm bác Hổ la làng nữa chứ. heheh

Em đang nói đúng trọng tâm đó, theo luật lao động thì người lao động bị tạm đình chỉ công tác nếu vi phạm nội quy của cty, và nếu tái phạm thì DN được quyền chấm dứt hợp đồng, bác còn phạm cả tội tổ chức oánh bài trái phép, cán bộ công đoàn nói gì được đây?

Việc là thế này.

Chân thành cám ơn hihiih

Điều 84
1- Người vi phạm kỷ luật lao động, tuỳ theo mức độ phạm lỗi, bị xử lý theo một trong những hình thức sau đây:
a) Khiển trách;
b) Chuyển làm công việc khác có mức lương thấp hơn trong thời hạn tối đa là sáu tháng;
c) Sa thải.
2- Không được áp dụng nhiều hình thức xử lý kỷ luật lao động đối với một hành vi vi phạm kỷ luật lao động.

Điều 85
1- Hình thức xử lý kỷ luật sa thải chỉ được áp dụng trong những trường hợp sau đây:
a) Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh hoặc có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của doanh nghiệp;
b) Người lao động bị xử lý kỷ luật chuyển làm công việc khác mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật;
c) Người lao động tự ý bỏ việc bảy ngày trong một tháng hoặc 20 ngày trong một năm mà không có lý do chính đáng.
2- Sau khi sa thải người lao động, người sử dụng lao động phải báo cho cơ quan lao động cấp tỉnh biết.

Điều 87
1- Khi tiến hành việc xử lý vi phạm kỷ luật lao động, người sử dụng lao động phải chứng minh được lỗi của người lao động.
2- Người lao động có quyền tự bào chữa hoặc nhờ luật sư, bào chữa viên nhân dân hoặc người khác bào chữa.
3- Khi xem xét xử lý kỷ luật lao động phải có mặt đương sự và phải có sự tham gia của đại diện Ban chấp hành công đoàn cơ sở trong doanh nghiệp.
4- Việc xem xét xử lý kỷ luật lao động phải được ghi thành biên bản.

Điều 92
1- Người sử dụng lao động có quyền tạm đình chỉ công việc của người lao động khi vụ việc vi phạm có những tình tiết phức tạp, nếu xét thấy để người lao động tiếp tục làm việc sẽ gây khó khăn cho việc xác minh, sau khi tham khảo ý kiến của Ban chấp hành công đoàn cơ sở.
2- Thời hạn tạm đình chỉ công việc không được quá 15 ngày, trường hợp đặc biệt cũng không được quá ba tháng. Trong thời gian đó, người lao động được tạm ứng 50% tiền lương trước khi bị đình chỉ công việc.
Hết thời hạn tạm đình chỉ công việc, người lao động phải được tiếp tục làm việc.
3- Nếu có lỗi mà bị xử lý kỷ luật lao động, người lao động cũng không phải trả lại số tiền đã tạm ứng.
4- Nếu người lao động không có lỗi thì người sử dụng lao động phải trả đủ tiền lương và phụ cấp lương trong thời gian tạm đình chỉ công việc.

Trời ạ.
Bác Hổ dẫn chứng thế thì em lóa cả mắt, nên không đọc vào một chữ nào. Giờ em lại xin hỏi bác nhá.

Điều 84
1- Người vi phạm kỷ luật lao động, tuỳ theo mức độ phạm lỗi, bị xử lý theo một trong những hình thức sau đây:
a) Khiển trách;

b) Chuyển làm công việc khác có mức lương thấp hơn trong thời hạn tối đa là sáu tháng;
c) Sa thải.
2- Không được áp dụng nhiều hình thức xử lý kỷ luật lao động đối với một hành vi vi phạm kỷ luật lao động

Vậy cho em hỏi thế nào là vi phạm kỉ luật lao động.
Lần đầu em đã bị khiển trách ==> OK
Lần hai em vi phạm nhưng em lại hỏi dựa vào đâu mà em sếp kia ra quyết định đuổi việc em.

Không có biên bản vi phạm cũng chẳng có họp công đòan gì hết thì dựa vào đâu mà dám đuổi em mặc dù trên thực tế em có vi phạm đấy.

Nhưng giờ em chối là em không vi phạm vì thực chất là cũng chẳng có bằng chứng. ( vừa phát hiện là em sếp lên văn phòng ra quyết định luôn, trong lúc này thì em phi tang hết rùi heheh) Vậy đứng trứơc pháp luật thì em đúng mà. ==> quyết định đuổi việc này là vi phạm luật lao động.

Vì vậy mà em không phục đó bác ạ.
Mà đã là quyết định sai thì các dẫn chứng của bác chắc cũng không áp dụng được bác nhỉ?
Áp dụng bừa em mà kiện ra tòa thì toi đấy bác ạ hihihiih

Không biết em nghĩ thế có đúng không hihihi

Trời ạ.
Bác Hổ dẫn chứng thế thì em lóa cả mắt, nên không đọc vào một chữ nào. Giờ em lại xin hỏi bác nhá.

Lần hai em vi phạm nhưng em lại hỏi dựa vào đâu mà em sếp kia ra quyết định đuổi việc em.

Không có biên bản vi phạm cũng chẳng có họp công đòan gì hết thì dựa vào đâu mà dám đuổi em mặc dù trên thực tế em có vi phạm đấy.

Nhưng giờ em chối là em không vi phạm vì thực chất là cũng chẳng có bằng chứng. ( vừa phát hiện là em sếp lên văn phòng ra quyết định luôn, trong lúc này thì em phi tang hết rùi heheh) Vậy đứng trứơc pháp luật thì em đúng mà. ==> quyết định đuổi việc này là vi phạm luật lao động.

Mà đã là quyết định sai thì các dẫn chứng của bác chắc cũng không áp dụng được bác nhỉ?

Trui, mình sai mà cũng đi kiện nữa hả.
Bác này ngang nhỉ.

Trui, mình sai mà cũng đi kiện nữa hả.
Bác này ngang nhỉ.

Sao em biết anh sai.
Muốn xác định anh sai hay không thì phải có biên bản vi phạm chứ nhỉ?
Đứng trứơc pháp luật mà nói miệng thì ai tin. Nguyên tắc "trọng chứng hơn trọng cung" mà.
Vậy em sếp nói anh sai thì anh phải chấp nhận sai sao???
Vấn đề này anh đã trình bày với công đoàn cấp trên và công đoàn cấp trên đã có phúc đáp bằng văn bản là quết định sa thải của em sếp sai hòan toàn hehhehe
Phải thế chứ.
Vậy đã sai mà còn áp dụng biện pháp thuyên chuyển công tác anh rồi còn áp dụng mấy cái điều gì gì đấy của bác Hổ thì anh không kiện mới lạ em nhỉ hihihi

Cũng không biết anh làm thế có đúng không nữa hic hic

Trời ạ.

Khà khà, phi là phi thế nào được, lão Hổ đã trích dẫn các điều có liên quan rùi, lão phạm luật rùi lại tái phạm he he tớ sa thải ký duyệt luôn, căn cứ ah! kiếm người làm chứng dễ lắm, có nhân chứng đối chất là Bao yếu thế roài!

Sao em biết anh sai.
Muốn xác định anh sai hay không thì phải có biên bản vi phạm chứ nhỉ?
Đứng trứơc pháp luật mà nói miệng thì ai tin. Nguyên tắc "trọng chứng hơn trọng cung" mà.
Vậy em sếp nói anh sai thì anh phải chấp nhận sai sao???
Vấn đề này anh đã trình bày với công đoàn cấp trên và công đoàn cấp trên đã có phúc đáp bằng văn bản là quết định sa thải của em sếp sai hòan toàn hehhehe
Phải thế chứ.
Vậy đã sai mà còn áp dụng biện pháp thuyên chuyển công tác anh rồi còn áp dụng mấy cái điều gì gì đấy của bác Hổ thì anh không kiện mới lạ em nhỉ hihihi

Cũng không biết anh làm thế có đúng không nữa hic hic

Zậy em ko thuyên chuyển anh đâu, để anh làm rồi đi anh sói trán luôn.
Mai mốt chịu hổng nổi cũng nghỉ hà
Hehehehe

Khà khà, phi là phi thế nào được, lão Hổ đã trích dẫn các điều có liên quan rùi, lão phạm luật rùi lại tái phạm he he tớ sa thải ký duyệt luôn, căn cứ ah! kiếm người làm chứng dễ lắm, có nhân chứng đối chất là Bao yếu thế roài!

Nói thế thì luật lao động Việt Nam không bảo vệ quyền lợi cho người lao động à.
Vậy tớ là sếp tớ tìm vài ông làm chứng rồi nói là ku kế toán trưởng vi phạm gì gì đấy rồi ra quyết định đuổi việc cũng được sao.???
Đã bảo là trước pháp luật thì phải đảm bảo nguyên tắc "trọng chứng hơn trọng cung" rồi mà.
Cho dù chú có tìm đến vài trăm người làm chứng cũng chẳng ăn thua đâu. Tin tớ đi, thề đấy heheh

Zậy em ko thuyên chuyển anh đâu, để anh làm rồi đi anh sói trán luôn.
Mai mốt chịu hổng nổi cũng nghỉ hà
Hehehehe

Đúng. hòan toàn đúng. Đây mới là vấn đề anh đang đau đầu nhất.
Có vẻ em sếp biết mình đã sai nên tung tin sẽ thuyên chuyển anh vào công việc lao công khà khà.
Mà anh chưa được đào tạo làm công việc như thế này. Thế mới chết. hic hic

Sửa lần cuối:

Nói thế thì luật lao động Việt Nam không bảo vệ quyền lợi cho người lao động à.
Vậy tớ là sếp tớ tìm vài ông làm chứng rồi nói là ku kế toán trưởng vi phạm gì gì đấy rồi ra quyết định đuổi việc cũng được sao.???
Đã bảo là trước pháp luật thì phải đảm bảo nguyên tắc "trọng chứng hơn trọng cung" rồi mà.
Cho dù chú có tìm đến vài trăm người làm chứng cũng chẳng ăn thua đâu. Tin tớ đi, thề đấy heheh
Đúng. hòan toàn đúng. Đây mới là vấn đề anh đang đau đầu nhất.
Có vẻ em sếp biết mình đã sai nên tung tin sẽ thuyên chuyển anh vào công việc lao công khà khà.
Mà anh chưa được đào tạo làm công việc như thế này. Thế mới chết. hic hic

Khà khà, lão tính phi tang hả? Hơi khó, vì tớ là sếp tớ triệu tập một cuộc họp và biên bản cuộc họp có đủ nhân chứng và ký quyết định kỷ luật luôn người trực tiếp quản lý ở kho, cho ông diệt Bao, he he

Khà khà, lão tính phi tang hả? Hơi khó, vì tớ là sếp tớ triệu tập một cuộc họp và biên bản cuộc họp có đủ nhân chứng và ký quyết định kỷ luật luôn người trực tiếp quản lý ở kho, cho ông diệt Bao, he he

Vậy Bao anh đố chú biên bản cuộc họp đó không có chữ kí của Bao hoặc của người đại diện thì có giá trị hay không??

Trường hợp Bao không kí thì ban lãnh đạo giải quyết như thế nào ???

Và muốn đuổi việc Bao thì ngòai biên bản làm việc đó cần có động thái gì tiếp theo thì quyết định sa thải có hiệu lực ???

Trường hợp công đoàn cấp trên có ý kiến bằng văn bản yêu cầu công đoàn cấp cơ sở giải trình về trường hợp này thì ban lãnh đạo sẽ có động thái gì ???

Trường hợp công đòan cấp trên nhận định đây là quyết định sa thải trái pháp luật thì Ban Lãnh Đạo phải làm gì ??

Tạm thời hỏi nhiêu đó thôi heheheh

Tình huống của Bao anh đưa ra cũng giống giống với tình huống của cty em hiện nay đấy nhá!
:book: truyện kể rằng một ngày nọ có một thư nặc danh của 1 nhân viên của 1 nhà cung cấp (supplier) tố cáo 1 nhân viên mua hàng (purchasing staff) của cty em ăn chia hoa hồng với nhà cung cấp. Bác nhân sự sẵn dịp đã ngứa mắt với khứa này từ lâu nên nhân cơ hội này lập cái biên bản xử lý kỷ luật, trong đó nêu rõ lý do kỷ luật và yêu cầu các trưởng bộ phận ký xác nhận. Đồng thời yêu cầu tên nhân viên mua hàng này ký vào biên bản.
Hắn ta cũng ký vào nhưng ghi bên dưới là ký tên vì có tham dự cuộc họp nhưng không ký nhận tội. :happy3:
Phòng nhân sự dựa vào biên bản này (và mặc nhiên cho là biên bản này đã đủ căn cứ để quyết định xử lý kỷ luật) để điều chuyển tên mua hàng sang làm... lao công giống như anh Bao :mad: , thời gian điều chuyển 6 tháng.
Nhân viên này vẫn thi hành quyết định kỷ luật nhưng được 4 tháng hắn ta quá mệt mỏi, chán nản, chán chường và chán đủ thứ nên làm đơn xin nghỉ. Thế là bác nhân sự sung sướng vì đã loại được cái gai trong mắt. :driving:
Thời gian vẫn cứ chầm chậm trôi qua, vài tháng sau cty em nhận được giấy báo của Ủy ban phường yêu cầu lên giải quyết tranh chấp lao động. Hóa ra là anh nhân viên nọ đã kiện cty đã xử lý kỷ luật không đúng thủ tục ----> gây thiệt hại về nhân phẩm, hao mòn thể xác lẫn tinh thần, thất nghiệp không có việc làm (vì không còn ai thuê mướn ảnh nữa khi bị vết nhơ là ăn chia hoa hồng với supplier) :bow_arrow: (1 mũi tên bắn mấy con chim)
Vụ kiện vẫn đang được giải quyết ở ủy ban quận, vì phường không hòa giải được. Hiện nay bác nhân sự cty em vẫn còn vác cặp đi hầu tòa cho vụ này, nhưng nguy cơ bồi thường thiệt hại cho bên nguyên đơn là rất lớn vì cty đã không làm đúng quy định về xử lý kỷ luật, anh nhân viên đâu có nhận tội đâu, mà cũng không có bằng chứng là anh ta có tội (thư nặc danh thì làm sao mà đem ra làm bằng chứng được, nếu không thì em mà ghét đứa nào thì em rải thư nặc danh cho đứa ấy chít àh). :chemdau:

Còn anh nhân viên này có phạm tội hay không thì có trời mới biết chứ lị, đúng là hàng cao thủ!!!! :matrix_2:

Hè hè. Vấn đề này đưa vào Khai Phong Phủ thì anh bảo đảm xử lý gọn trong vòng 30s
Và đây cũng là kinh nghiệm cho các bác nhân sự cũng như các bác làm công tác công đòan cơ sở đấy.
Cám ơn bonggon đã có tình huống rất hay và đáng suy ngẫm.

Tình huống của Bao anh đưa ra cũng giống giống với tình huống của cty em hiện nay đấy nhá!
:book: truyện kể rằng một ngày nọ có một thư nặc danh của 1 nhân viên của 1 nhà cung cấp (supplier) tố cáo 1 nhân viên mua hàng (purchasing staff) của cty em ăn chia hoa hồng với nhà cung cấp. Bác nhân sự sẵn dịp đã ngứa mắt với khứa này từ lâu nên nhân cơ hội này lập cái biên bản xử lý kỷ luật, trong đó nêu rõ lý do kỷ luật và yêu cầu các trưởng bộ phận ký xác nhận. Đồng thời yêu cầu tên nhân viên mua hàng này ký vào biên bản.
Hắn ta cũng ký vào nhưng ghi bên dưới là ký tên vì có tham dự cuộc họp nhưng không ký nhận tội. :happy3:
Phòng nhân sự dựa vào biên bản này (và mặc nhiên cho là biên bản này đã đủ căn cứ để quyết định xử lý kỷ luật) để điều chuyển tên mua hàng sang làm... lao công giống như anh Bao :mad: , thời gian điều chuyển 6 tháng.
Nhân viên này vẫn thi hành quyết định kỷ luật nhưng được 4 tháng hắn ta quá mệt mỏi, chán nản, chán chường và chán đủ thứ nên làm đơn xin nghỉ. Thế là bác nhân sự sung sướng vì đã loại được cái gai trong mắt. :driving:
Thời gian vẫn cứ chầm chậm trôi qua, vài tháng sau cty em nhận được giấy báo của Ủy ban phường yêu cầu lên giải quyết tranh chấp lao động. Hóa ra là anh nhân viên nọ đã kiện cty đã xử lý kỷ luật không đúng thủ tục ----> gây thiệt hại về nhân phẩm, hao mòn thể xác lẫn tinh thần, thất nghiệp không có việc làm (vì không còn ai thuê mướn ảnh nữa khi bị vết nhơ là ăn chia hoa hồng với supplier) :bow_arrow: (1 mũi tên bắn mấy con chim)
Vụ kiện vẫn đang được giải quyết ở ủy ban quận, vì phường không hòa giải được. Hiện nay bác nhân sự cty em vẫn còn vác cặp đi hầu tòa cho vụ này, nhưng nguy cơ bồi thường thiệt hại cho bên nguyên đơn là rất lớn vì cty đã không làm đúng quy định về xử lý kỷ luật, anh nhân viên đâu có nhận tội đâu, mà cũng không có bằng chứng là anh ta có tội (thư nặc danh thì làm sao mà đem ra làm bằng chứng được, nếu không thì em mà ghét đứa nào thì em rải thư nặc danh cho đứa ấy chít àh). :chemdau:

Còn anh nhân viên này có phạm tội hay không thì có trời mới biết chứ lị, đúng là hàng cao thủ!!!! :matrix_2:

Sung sướng pác Bao nha vì có người đã chỉ cho pác 1 cách rất hay "trọng chứng hơn trọng cung" cao thủ thiệt là cao thủ

Trường hợp của Pác bao thì cũng hơi quá tay đó :ibbanana:
Theo quy định tại Điều 85 Bộ luật Lao động, hình thức xử lý kỷ luật sa thải chỉ được áp dụng trong những trường hợp sau: NLĐ có hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh hoặc có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của DN; NLĐ bị xử lý kéo dài thời hạn nâng lương, chuyển làm công việc khác mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm; NLĐ tự ý bỏ việc 5 ngày cộng dồn trong một tháng hoặc 20 ngày trong một năm mà không có lý do chính đáng.

Việc xử lý kỷ luật bằng hình thức sa thải phải tuân thủ đầy đủ các điều kiện về mặt thủ tục quy định tại Điều 87 Bộ luật Lao động và điều 11 Nghị định 41/CP, ngày 6.7.1995 của Chính phủ về kỷ luật lao động và trách nhiệm vật chất.

Khi xử lý kỷ luật sa thải NLĐ, người sử dụng LĐ cần chú ý một số điểm sau: Việc sa thải NLĐ phải có sự trao đổi, nhất trí của ban chấp hành công đoàn cơ sở. Trong trường hợp không có sự nhất trí, ban chấp hành công đoàn cơ sở báo cáo với công đoàn cấp trên trực tiếp, người sử dụng LĐ báo cáo với Sở LĐTBXH.

Sau 30 ngày kể từ ngày báo cáo Sở LĐTBXH, người sử dụng LĐ mới có quyền ra quyết định kỷ luật và chịu trách nhiệm về quyết định của mình. Quyết định sa thải phải bằng văn bản.

Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày ra quyết định kỷ luật bằng hình thức sa thải phải gửi quyết định kỷ luật cho Sở LĐTBXH kèm theo biên bản xử lý kỷ luật LĐ.

Khi sa thải NLĐ là uỷ viên ban chấp hành công đoàn thì phải được sự thoả thuận của công đoàn cùng cấp.

Trường hợp của Pác bao thì cũng hơi quá tay đó :ibbanana:
Theo quy định tại Điều 85 Bộ luật Lao động, hình thức xử lý kỷ luật sa thải chỉ được áp dụng trong những trường hợp sau: NLĐ có hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh hoặc có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của DN; NLĐ bị xử lý kéo dài thời hạn nâng lương, chuyển làm công việc khác mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm; NLĐ tự ý bỏ việc 5 ngày cộng dồn trong một tháng hoặc 20 ngày trong một năm mà không có lý do chính đáng.

Việc xử lý kỷ luật bằng hình thức sa thải phải tuân thủ đầy đủ các điều kiện về mặt thủ tục quy định tại Điều 87 Bộ luật Lao động và điều 11 Nghị định 41/CP, ngày 6.7.1995 của Chính phủ về kỷ luật lao động và trách nhiệm vật chất.

Khi xử lý kỷ luật sa thải NLĐ, người sử dụng LĐ cần chú ý một số điểm sau: Việc sa thải NLĐ phải có sự trao đổi, nhất trí của ban chấp hành công đoàn cơ sở. Trong trường hợp không có sự nhất trí, ban chấp hành công đoàn cơ sở báo cáo với công đoàn cấp trên trực tiếp, người sử dụng LĐ báo cáo với Sở LĐTBXH.

Sau 30 ngày kể từ ngày báo cáo Sở LĐTBXH, người sử dụng LĐ mới có quyền ra quyết định kỷ luật và chịu trách nhiệm về quyết định của mình. Quyết định sa thải phải bằng văn bản.

Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày ra quyết định kỷ luật bằng hình thức sa thải phải gửi quyết định kỷ luật cho Sở LĐTBXH kèm theo biên bản xử lý kỷ luật LĐ.

Khi sa thải NLĐ là uỷ viên ban chấp hành công đoàn thì phải được sự thoả thuận của công đoàn cùng cấp.

Báo cáo với bác là em vẫn có cách sa thải người lao động mà không thông qua các bước trên mà vẫn không vi phạm luật lao động đấy.
Thậm chí em còn sa thải hàng lọat luôn ấy chứ.
Kí cái rẹt, cộp dấu cái rụp, thi hành tức thì luôn đấy.
Hè hè. Thế mới gọi là vấn đề liên quan đến công đoàn chứ bác nhỉ.
Nhưng xem ra kinh nghiệm này không nên tranh luận ở đây. Bác nào muốn sa thải nhân viên thì PM cho Khai Phong Phủ nhá. Giá cả phải chăng hehehh

Báo cáo với bác là em vẫn có cách sa thải người lao động mà không thông qua các bước trên mà vẫn không vi phạm luật lao động đấy.
Thậm chí em còn sa thải hàng lọat luôn ấy chứ.
Kí cái rẹt, cộp dấu cái rụp, thi hành tức thì luôn đấy.
Hè hè. Thế mới gọi là vấn đề liên quan đến công đoàn chứ bác nhỉ.
Nhưng xem ra kinh nghiệm này không nên tranh luận ở đây. Bác nào muốn sa thải nhân viên thì PM cho Khai Phong Phủ nhá. Giá cả phải chăng hehehh

Anh Bao sao lại làm thế? Anh phải công bố rộng rãi cho bàn dân thiên hạ Danketoan biết để mà còn phòng ngừa nữa chứ ạ!

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247