kết quả từ 1 tới 6 trên 6

Ðề tài:
hình thức thanh toán

Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Mad2 hình thức thanh toán

Mình đang đi thực tập và không hiểu 2 hình thức thanh toán T/T và LC là như thế nào?????
    Ai biết về T/T và LC thì chỉ cho mình biết với!!!!!
    Chỉ sách cho mình cũng được!!!!
    Nhưng nói rõ ra luôn thì càng tốt(thật chi tiết vào)???
    Cảm ơn trước nha!!!!!

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Bằng Lăng's Avatar
    Bằng Lăng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn (¯°•(¯°•.BL.•° ¯).•¯)
    Cảm ơn
    556
    Được cảm ơn 1,667 lần trong 423 bài viết

Ðề: hình thức thanh toán

Trích Nguyên văn bởi suphong View Post
    Mình đang đi thực tập và không hiểu 2 hình thức thanh toán T/T và LC là như thế nào?????
    Cảm ơn trước nha!!!!!
    Bạn tìm cuốn "Thanh toán quốc tế" mà xem. Có đầy đủ mấy cái hình thức thanh toán .
    [COLOR=darkorchid][SIZE=4][COLOR=darkorchid]"·´`·.(*·.¸(`·.¸ [B]CHƯA BIẾT KÝ GÌ[/B]¸.·´)¸.·*).·´`·"[/COLOR][/SIZE][/COLOR]

Cảm ơn
    652
    Được cảm ơn 1,799 lần trong 1,012 bài viết

Trích Nguyên văn bởi suphong View Post
    Cảm ơn trước nha!!!!!
    T/T= telegraphic transfer - Chuyển tiền bằng điện báo hay Thanh toán trực tiếp.

Thanh toán bằng T/T là thanh toán trực tiếp cho nhà xuất khẩu khi nhận được hàng hoặc có thể trả trậm trong vòng 180 ngày, có thể thanh toán trước ...% trên tổng giá trị hợp đồng hoặc không tùy theo mối quan hệ giữa đôi bên.

L/C = Letter of credit – Thư tín dụng hay Tính dụng thư

L/C - Thư tín dụng là một bức thư do ngân hàng viết ra theo yêu cầu của công ty nhập khẩu hàng hoá, dịch vụ, trong đó ngân hàng cam kết sẽ trả cho người được thanh toán (công ty xuất khẩu hàng hoá, công ty cung ứng dịch vụ, hoặc một người nào đó theo chỉ định) một số tiền nhất định, trong một khoảng thời gian nhất định với điều kiện người này thực hiện đúng và đầy đủ những điều khoản trong lá thư đó.

Ví dụ như: Cty bạn muốn nhập khẩu một lô hàng nào đó về mà phía đối tác - nhá xuất khẩu không đủ để bạn tin tưởng chuyển T/T thì bạn lập hợp đồng thương mại, hai bên thoải thuận điều kiện thanh toán bằng L/C (gồm L/C at sight và L/C trả chậm)

Ngoài ra còn có phương thức thanh toán D/A, D/P.
    - Đừng ngại học hỏi. Kiến thức là một tài sản vô hình và sẽ là hành trang vô giá theo bạn suốt cuộc đời.

Cảm ơn
    922
    Được cảm ơn 4,034 lần trong 2,284 bài viết

Trích Nguyên văn bởi letmyha View Post
    T/T= telegraphic transfer - Chuyển tiền bằng điện báo hay Thanh toán trực tiếp.

Thanh toán bằng T/T là thanh toán trực tiếp cho nhà xuất khẩu khi nhận được hàng hoặc có thể trả trậm trong vòng 180 ngày, có thể thanh toán trước ...% trên tổng giá trị hợp đồng hoặc không tùy theo mối quan hệ giữa đôi bên.

L/C = Letter of credit – Thư tín dụng hay Tính dụng thư

L/C - Thư tín dụng là một bức thư do ngân hàng viết ra theo yêu cầu của công ty nhập khẩu hàng hoá, dịch vụ, trong đó ngân hàng cam kết sẽ trả cho người được thanh toán (công ty xuất khẩu hàng hoá, công ty cung ứng dịch vụ, hoặc một người nào đó theo chỉ định) một số tiền nhất định, trong một khoảng thời gian nhất định với điều kiện người này thực hiện đúng và đầy đủ những điều khoản trong lá thư đó.

Ví dụ như: Cty bạn muốn nhập khẩu một lô hàng nào đó về mà phía đối tác - nhá xuất khẩu không đủ để bạn tin tưởng chuyển T/T thì bạn lập hợp đồng thương mại, hai bên thoải thuận điều kiện thanh toán bằng L/C (gồm L/C at sight và L/C trả chậm)

Ngoài ra còn có phương thức thanh toán D/A, D/P.
    Pháp D/A, D/P là nhờ thu kèm chứng từ và nhờ thu trơn, ít ai sử dụng là, hiện nay mua hàng người ta dùng TTR không, bán hàng thì dùng L/C , bạn coi trong thanh tóan quốc tế ấy .Cái lý thuyết này lâu qua mình không nhớ hết.
    Quy trình nhập khấu, xuất khẩu, bạn xem bài tôi viết trên diễn đàn này
    Thanh tóan L/C :04 bên
    Bên A : Bên bạn
    Bên B :Ngân hàng bạn quan hệ
    Bên C :Ngân hàng đối tác
    Bên D :Bên đối tác

Nếu bạn mua hàng với bán hàng thì khác
    Mua hàng:
    Bên bạn và bên kia làm hợp đồng (Sales contract)
    Bên bán bảo bạn đến ngân hàng mở L/C , bạn đem hợp đông và các chứng từ đến ngân hàng để mở L/C , ngân hàng kiểm tra tính hợp lý của L/c, nếu mà không chấp nhận thì trả hồ sơ cho bạn .Nếu mà đồng ý thì tiến hàng biện pháp tiếp theo .Bạn phải chờ đơi
    Nói chung dài lắm -Khi nào rảnh tôi post lên
    HOÀNG QUYÊN -NGỌC SĨ
    HẠNH PHÚC KHI CÓ EM BÊN ANH

Cảm ơn
    652
    Được cảm ơn 1,799 lần trong 1,012 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vansi200780 View Post
    Pháp D/A, D/P là nhờ thu kèm chứng từ và nhờ thu trơn, ít ai sử dụng là, hiện nay mua hàng người ta dùng TTR không, bán hàng thì dùng L/C , bạn coi trong thanh tóan quốc tế ấy .Cái lý thuyết này lâu qua mình không nhớ hết.
    Quy trình nhập khấu, xuất khẩu, bạn xem bài tôi viết trên diễn đàn này
    Thanh tóan L/C :04 bên
    Bên A : Bên bạn
    Bên B :Ngân hàng bạn quan hệ
    Bên C :Ngân hàng đối tác
    Bên D :Bên đối tác

Nếu bạn mua hàng với bán hàng thì khác
    Mua hàng:
    Bên bạn và bên kia làm hợp đồng (Sales contract)
    Bên bán bảo bạn đến ngân hàng mở L/C , bạn đem hợp đông và các chứng từ đến ngân hàng để mở L/C , ngân hàng kiểm tra tính hợp lý của L/c, nếu mà không chấp nhận thì trả hồ sơ cho bạn .Nếu mà đồng ý thì tiến hàng biện pháp tiếp theo .Bạn phải chờ đơi
    Nói chung dài lắm -Khi nào rảnh tôi post lên
    Thứ nhất, người ta chỉ hỏi T/T là gì? L/C là gì? nên trả lời đúng những gì họ hỏi, họ không hỏi quy trình thanh toán T/T, quy trình mở L/C cũng như mối quan hệ và đường đi của chúng. Có nên chăng là chúng ta bàn ở topic khác.

Thứ hai, việc mở L/C không phải là bên bán bảo mình đến ngân hàng mở là mình làm theo mà cái này phải được thỏa thuận của đôi bên. Bên mua phải biết thanh toán theo hình thức nào là có lợi nhất cho mình là làm chứ không nên nhất thiết phải theo sự áp đặt của bên bán.
    - Đừng ngại học hỏi. Kiến thức là một tài sản vô hình và sẽ là hành trang vô giá theo bạn suốt cuộc đời.

Cảm ơn
    922
    Được cảm ơn 4,034 lần trong 2,284 bài viết

Trích Nguyên văn bởi letmyha View Post
    Thứ nhất, người ta chỉ hỏi T/T là gì? L/C là gì? nên trả lời đúng những gì họ hỏi, họ không hỏi quy trình thanh toán T/T, quy trình mở L/C cũng như mối quan hệ và đường đi của chúng. Có nên chăng là chúng ta bàn ở topic khác.

Thứ hai, việc mở L/C không phải là bên bán bảo mình đến ngân hàng mở là mình làm theo mà cái này phải được thỏa thuận của đôi bên. Bên mua phải biết thanh toán theo hình thức nào là có lợi nhất cho mình là làm chứ không nên nhất thiết phải theo sự áp đặt của bên bán.
    Cái thứ nhất đúng rồi
    Cái thứ hai:Do hợp đồng nhưng khi mua hàng thì họ thích thanh tóan tiền trước rồi chuyển hàng, nhất là hàng cần và người ta không tin tưởng lắm, nhiều khi cũng có sự áp đặt .
    To:Lethmyha Chẵng biết kêu chị hay sao , tôi năm nay 28 tuổi
    HOÀNG QUYÊN -NGỌC SĨ
    HẠNH PHÚC KHI CÓ EM BÊN ANH

Thông tin về chủ đề