Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 12

Ðề tài:
việc tính khấu hao của tài sản cố định và phân bổ CCDC

Cảm ơn
    25
    Được cảm ơn 9 lần trong 7 bài viết

việc tính khấu hao của tài sản cố định và phân bổ CCDC

Các bạn ơi tiện đây cho mình hỏi câu này nhé!
    Khi doanh nghiệp mua tài sản cố định nhưng hạch toán vào công cụ dụng cụ.
    Thế có nghĩa là doanh nghiệp cố tình chia nhỏ việc mua tài sản cố định ra thành tài sản nhỏ có giá trị tương đương CCDC để khỏi phải trích khấu hao và khi đó CCDC sẽ phải phân bổ dần và tính dần vào chi phí có phải không?
    Theo mình hiểu thì việc trích khấu hao TSCĐ là trích khấu hao 1 lần còn việc phân bổ CCDC là phân bổ nhiều lần(2-3 lần)đều vào chi phí . Như vậy việc làm ấy của doanh nghiệp trên là để làm gì. Các bạn cho mình biết với.
    À các bạn cho mình biết chi phí nào( chí phí của việc khấu hao, chí phí phân bổ) sẽ được tính thuế thu nhập doanh nghiệp, việc này có lợi gì lớn cho doanh nghiệp.:confused:

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

Digg this Post!Bookmark Post in Technorati

2. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn hoa vì bài viết có ích này:

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    32
    Được cảm ơn 87 lần trong 49 bài viết
    Trích Nguyên văn bởi hoa View Post
    Các bạn ơi tiện đây cho mình hỏi câu này nhé!
    Khi doanh nghiệp mua tài sản cố định nhưng hạch toán vào công cụ dụng cụ.
    Thế có nghĩa là doanh nghiệp cố tình chia nhỏ việc mua tài sản cố định ra thành tài sản nhỏ có giá trị tương đương CCDC để khỏi phải trích khấu hao và khi đó CCDC sẽ phải phân bổ dần và tính dần vào chi phí có phải không?
    Theo mình hiểu thì việc trích khấu hao TSCĐ là trích khấu hao 1 lần còn việc phân bổ CCDC là phân bổ nhiều lần(2-3 lần)đều vào chi phí . Như vậy việc làm ấy của doanh nghiệp trên là để làm gì. Các bạn cho mình biết với.
    À các bạn cho mình biết chi phí nào( chí phí của việc khấu hao, chí phí phân bổ) sẽ được tính thuế thu nhập doanh nghiệp, việc này có lợi gì lớn cho doanh nghiệp.:confused:
    - Thứ nhất: Việc hạch toán TS vào TSCĐ hay công cụ dụng cụ phải theo quy định, ko phải bạn cứ hạch toán vào CCDC hay TSCĐ là được.
    - Thứ 2: Việc DN đưa TS vào CCDC thay vì hạch tóan vào TSCĐ (nếu TS đủ tiêu chuẩn là TSCĐ) vì khi phân bổ chi phí của TS đó vào chi phí sxkd thì đối với CCDC thường chỉ phân bổ tối đa là 3 năm nên chi phí này sẽ lớn===> lợi nhuận giảm ===> nộp thuế TNDN giảm. Ngược lại việc đưa TS vào TSCĐ thì thời gian khấu hao (bản chất nó chính là thời gian phân bổ) thường dài hơn ===> lợi nhuận sẽ tăng==> thuế TNDN sẽ đóng nhiều hơn.
    - Nếu TS đó mua về tham gia vào hoạt động phục vụ cho sxkd của doanh nghiệp thì chi phí khấu hao (khấu hao phải đúng quy định) và chi phí phân bổ sẽ được coi là chi phí hợp lý.

5. Có 7 thành viên sau đây cảm ơn ngoc_HP vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    3

Ðề: việc tính khấu hao của tài sản cố định và phân bổ CCDC

anh chị ơi giúp em với!
    Giám đốc giao cho em một TSCD Nguyên gía là 10.000.000 bảo em tính khấu hao theo phương pháp giảm dần, Giám đốc cho thời gian khấu hao là 3 năm nhưng không cho hệ số khấu hao, vậy thì em phải làm sao ?

QUOTE=KIMTHUY;17714]anh chị ơi giúp em với!
    Giám đốc giao cho em một TSCD Nguyên gía là 10.000.000 bảo em tính khấu hao theo phương pháp giảm dần, Giám đốc cho thời gian khấu hao là 3 năm nhưng không cho hệ số khấu hao, vậy thì em phải làm sao ?[/QUOTE]
    thay đổi nội dung bởi: KIMTHUY, 16-11-2007 lúc 01:23 Lý do: Automerged Doublepost

7. Các thành viên đã cảm ơn KIMTHUY về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    81
    Được cảm ơn 227 lần trong 40 bài viết

Trích Nguyên văn bởi KIMTHUY View Post
    anh chị ơi giúp em với!
    Giám đốc giao cho em một TSCD Nguyên gía là 10.000.000 bảo em tính khấu hao theo phương pháp giảm dần, Giám đốc cho thời gian khấu hao là 3 năm nhưng không cho hệ số khấu hao, vậy thì em phải làm sao ?

QUOTE=KIMTHUY;17714]anh chị ơi giúp em với!
    [/QUOTE]

Mức khấu hao hàng năm của TSCĐ = Giá trị còn lại TSCĐ* tỷ lệ khấu hao nhanh
    Tỷ lệ khấu hao nhanh = Tỉ lệ khấu hao theo pp Đường thẳng* hệ số điều chỉnh

Thời gian sử dụng tài sản cố định.............................. Hệ số điều chỉnh
    Đến 4 năm.............................................. ............................ 1.5
    từ 4 đến 6 năm.............................................. ...................2.0
    Từ 6 năm trở lên .................................................. ............. 2.5
    Vậy công ty bạn khấu hao có 3 năm hệ số khấu hao là 1.5
    Đó là cách tính kháu hao theo phương pháp giảm thông thường. Ngoài ra các doanh nghiệp có thể áp dụng theo công thức:
    Mức khấu hao bình quân năm = (2* Giá trị còn lại của TSCĐ)/ Số năm khấu hao
    Cách này thì không cần hệ số
    Download phần mềm kế toán AuggesE (phiên bản miễn phí)
    http://vnuni.net/phan-mem-ke-toan-augges.htm
    https://www.facebook.com/augges

9. Các thành viên đã cảm ơn mumly về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    1,881
    Được cảm ơn 3,587 lần trong 1,415 bài viết

Trích Nguyên văn bởi KIMTHUY View Post
    anh chị ơi giúp em với!
    Khấu hao theo PP nào còn phải đăng ký với cơ quan thuế chứ ko phải giám đốc nói giảm dần thì làm giảm dần -T/gian khấu hao bạn xem QĐ206, nếu làm như GĐ mà ko theo các Quy định của thuế thì khi quyết toán thuế TNDN bạn sẽ rất cực do có sự khác nhau giữa lợi nhuận kế tóan và thuế :cheers2:
    Where There is a Will - There is a Way

11. Có 4 thành viên sau đây cảm ơn Kidmandang vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    81
    Được cảm ơn 88 lần trong 47 bài viết

Như vậy các anh chị cho mình hỏi nhé : Khi phân bổ trích khấu hao ta có phải lập biểu mẫu gì không? Nếu có thì biểu mẫu nào dùng cho DN, biểu mẫu nào nộp cho CQ thuế. Xin anh chị vui lòng hướng dẫn vì mình chưa có kinh nghiệm.
    Tôi yêu cuộc sống, yêu gia đình, yêu công việc, yêu luôn cộng đồng nhà kế.

Cảm ơn
    1,865
    Được cảm ơn 2,689 lần trong 1,010 bài viết

Trích Nguyên văn bởi thanh truc View Post
    Như vậy các anh chị cho mình hỏi nhé : Khi phân bổ trích khấu hao ta có phải lập biểu mẫu gì không? Nếu có thì biểu mẫu nào dùng cho DN, biểu mẫu nào nộp cho CQ thuế. Xin anh chị vui lòng hướng dẫn vì mình chưa có kinh nghiệm.
    - Phải lập biểu mẫu để Ktoán tự theo dõi Qtrình phân bổ chứ (Mẫu do KT tự thiết kế : STT, số Ctừ, ngày tháng, tên TS, thời gian đưa vào SD, tỷ lệ trích khấu hao, mức trích khấu hao tháng .....)
    - Nộp cho Cơ quan thuế theo mẫu (Bảng Kê tình hình trích khấu hao Năm X )khi Báo cáo quyết toán thuế cuối năm thôi
    Thân
    [COLOR="Red"][B]SỐNG HÔM NAY ĐỪNG NGHĨ VỀ NGÀY MAI[/B][/COLOR]
    NHẤT TÚY GIẢI THIÊN SẦU

14. Các thành viên đã cảm ơn Đại Bàng về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    3

cảm ơn anh chị nhiều

Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 50 lần trong 26 bài viết

về học lại kế toán tài chính đi bạm ơi!

Cảm ơn
    133
    Được cảm ơn 133 lần trong 73 bài viết

Trích Nguyên văn bởi bichtram03 View Post
    về học lại kế toán tài chính đi bạm ơi!
    làm gì mà nặng lời với nhau thế, trong diễn đàn này mọi người có quyền hỏi những điều mình ko biết mà. Có những vấn đề có thể là dễ với người này nhưng lại là vấn đề nan giải cần giúp đỡ của người khác. Có thể đọc sách, đọc tài liệu nhưng mà cũng sẽ vẫn rất cần sự trợ giúp của những người đã có kinh nghiệm.
    Thế thì cái diễn đàn này mới tồn tại được chứ. Nếu ai cũng biết hết rồi thì cần vào đây làm gì.... nhỉ....
    Đều là dân kế toán với nhau mà. :cheers2:
    Jun yêu của mẹ, mẹ yêu con nhất trên đời

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề