Trang 1/4 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 33

Ðề tài:
TSCĐ khấu hao nhanh có lợi gì ?

Cảm ơn
    456
    Được cảm ơn 1,359 lần trong 773 bài viết

TSCĐ khấu hao nhanh có lợi gì ?

thay đổi nội dung bởi: stylehv78, 13-06-2009 lúc 08:19 Lý do: Thêm nội dung
    " KHÔNG CÓ VIỆC GÌ KHÓ
    CHỈ SỢ MÌNH KHÔNG
    ...... LIỀU"

2. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn stylehv78 vì bài viết có ích này:

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 18 lần trong 10 bài viết

Ðề: TSCĐ khấu hao nhanh có lợi gì ?

bạn nói đúng. Tuy nhiên, nếu cty bạn là cty có nhiều người hùn vốn thì khi bạn đã QD khấu hao nhanh thì ko đc thay đổi chính sách hoặc khi thay đổi phải thông báo cho thành viên góp vốn biết và phân tích kết quả lợi nhuận chênh lệch giữa khấu hao nhanh và ko khấu hao nhanh. Bởi lẽ khi khấu hao nhanh cũng sẽ đồng nghĩa với việc chi phí các năm đầu sẽ cao làm cho lợi nhuận các năm đầu sẽ thấp đi và sẽ cao lên trong những năm sau ảnh hưởng chính sách chia lãi của cty. Thứ 2, bạn ko đc khấu hao nhanh đối với những TSCD có tgian hữu dụng là xác định chính xác và cố định. VD: quyền sử dụng đất có thời hạn. Việc khấu hao nhanh hay ko ko phải do chủ quan chúng ta xác định mà phải dựa trên chuẩn mực kế toán và đặc thù tài sản. Thân

Cảm ơn
    98
    Được cảm ơn 43 lần trong 26 bài viết

Tui hiểu qua như thế này: Khi trích khấu hao nhanh. Cuối mỗi năm tài chính khoản khấu hao đó được lập và theo dõi riêng để thay mới tài sản cố định hoặc dùng vào việc khác... Tuy nhiên khi trừ khoản khấu hao vào cuối năm tài chính DN sẽ tiết kiệm một phần không nhỏ khoản thuế thu nhập DN.

Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 14 lần trong 13 bài viết

tài sản đã đăng ký khấu hao với cơ quan thuế theo quy định của chuẩn mực kế toán thì không thể thay đổi đc nữa. bạn không thể năm nay trích theo tỷ lệ này rồi năm sau lại trích theo tỷ lệ khác mà vẫn là TS đó. cũng còn tuỳ vào phương pháp trích khấu hao nữa. Nói chung trích nhanh thì có cái lợi lớn nhất là có thêm một khoản chi phí để điều chỉnh lợi nhuận, còn mấy lý do kia không mấy khi khả thi.

Cảm ơn
    202
    Được cảm ơn 389 lần trong 217 bài viết

nếu mình trích nhanh thì số tiền trích khấu hao tài sản cố định sẽ lớn đúng không ạ
    [CENTER][B]:diotdance: Nhân Từ Là Tự Sát - Tàn Ác Là Vinh Quang :diotdance:[/B][/CENTER]

Cảm ơn
    9
    Được cảm ơn 4 lần trong 3 bài viết

Trích Nguyên văn bởi nuvuongthanh View Post
    nếu mình trích nhanh thì số tiền trích khấu hao tài sản cố định sẽ lớn đúng không ạ
    những năm đầu thì trích với giá trị lớn, tuy nhiên càng về những năm sau thì sẽ trích ít dần. nhưng số khấu hao luỹ kế (tổng khấu hao) vẫn như các phương pháp khác.

Cảm ơn
    202
    Được cảm ơn 389 lần trong 217 bài viết

Trích Nguyên văn bởi nmtuan View Post
    những năm đầu thì trích với giá trị lớn, tuy nhiên càng về những năm sau thì sẽ trích ít dần. nhưng số khấu hao luỹ kế (tổng khấu hao) vẫn như các phương pháp khác.
    nếu trích theo đường thẳng thì sao ạ, đâu có chuyện năm đầu trích nhiều, các năm khác trích ít đi
    [CENTER][B]:diotdance: Nhân Từ Là Tự Sát - Tàn Ác Là Vinh Quang :diotdance:[/B][/CENTER]

Cảm ơn
    456
    Được cảm ơn 1,359 lần trong 773 bài viết

Trích Nguyên văn bởi nuvuongthanh View Post
    nếu trích theo đường thẳng thì sao ạ, đâu có chuyện năm đầu trích nhiều, các năm khác trích ít đi
    Ở đây không nhắc đến việc trích KH theo P2 nào mà chỉ tính trích KH nhanh thôi. VD có 1 TS thông số kỹ thuật thời gian SD là từ 8 đến 12 năm nhưng khi nhà đầu tư tính đến 10 năm thì TS này vẫn SX được nhưng hiệu quả nó sẽ không cao vậy thì tại sao ta không xác định KH chỉ 10 năm thôi để khi đó có thể thay thế 1 TS khác có năng suất hiệu quả ?
    " KHÔNG CÓ VIỆC GÌ KHÓ
    CHỈ SỢ MÌNH KHÔNG
    ...... LIỀU"

11. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn stylehv78 vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 41 lần trong 33 bài viết

Theo quyết định 206 thì DN có quyền trích khấu hao nhanh tối đa là 2 lần so với khung quy định trong điều kiện doanh nghiệp kinh doanh có lợi nhuận.

Cũng theo giải thích của phòng tuyên truyền hỗ trợ về thuế của Cục thuế Tp.HCM thì nhà nước khuyến khích doanh nghiệp khấu hao nhanh để nhanh chóng ứng dụng kỹ thuật mới vì sự phát triển của KHKT không ngừng nâng cao. Do vậy, ở một số ngành nghề luôn phải cố gắng trích khấu hao nhanh để thu hồi vốn đầu tư nâng cấp trang thiết bị.
    Do vậy, việc tính toán khấu hao nhanh hay khấu hao theo khung quy định là ở sự tính toán của giám đốc tài chính hay KTT. Nhà nước không phân biệt việc khấu hao nhanh cho bất kỳ tài sản cố định nào cả (quyền sử dụng đất, máy móc, xe cộ...)

Cảm ơn
    16

confused Ðề: TSCĐ khấu hao nhanh có lợi gì ?

Cho mình tham gia với!!!
    Cty mình làm bên thương mại, lúc đầu ngôi nhà (TGKH = 10 năm) mình trích khấu hao nhanh được 3 năm. Sau đó vì lý do gia đình, mình thuê văn phòng ở ngoài và thanh lý tài sản ngôi nhà đó. Hiện giờ mình được gia đình cho sử dụng lại ngôi nhà, vậy mình có được đưa ngôi nhà vào TSCĐ của DN để khấu hao lại từ đầu được ko?
    (Mục đích của mình là tăng chi phí để giảm số thuế TNDN!!!)

Trang 1/4 123 ... cuốicuối

Thông tin về chủ đề