Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 22

Ðề tài:
Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

  1. #1
    Tham gia ngày
    Jun 2013
    Bài gởi
    12
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
    Rep Power
    0

    20 Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    Theo mình biết thì bắt đầu từ ngày 10/6 các TS trên 30 tr mới đc tính là TSCĐ, cty mình mới mua 1 máy tính trị giá 16 tr ngày 1/6. Vậy bây giờ mình phải đưa nó vào cái j đây mọi người? TSCĐ rồi phân bổ tối đa trong 3 năm hay là đưa vô CCDC . Giúp mình với :(

    Các bài viết khác cùng chuyên mục:

    thay đổi nội dung bởi: nguyenly2306, 11-06-2013 lúc 09:33

  2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Tham gia ngày
    Always
    Bài gởi
    Many
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

    Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

     
  3. #2
    Tham gia ngày
    Nov 2009
    Bài gởi
    590
    Cảm ơn
    277
    Được cảm ơn 316 lần trong 248 bài viết
    Rep Power
    18

    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    theo mình nghĩ thì ghi nhận TSCĐ khấu hao đến 09/06, sang ngày 10/06 thì giá trị còn lại trích sang 242, giảm 211 để phân bổ như CCDC. làm vậy đỡ bị bắt bẻ

  4. #3
    Tham gia ngày
    Jun 2009
    Nơi ở
    Thanh Hóa
    Bài gởi
    2,052
    Cảm ơn
    119
    Được cảm ơn 3,554 lần trong 1,456 bài viết
    Rep Power
    66

    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    THÔNG TƯ: Số: 45/2013/TT-BTC ngày 25 tháng 4 năm 2013
    HƯỚNG DẪN CHẾ ĐỘ QUẢN LÝ, SỬ DỤNG VÀ TRÍCH KHẤU HAO TÀI SẢN CỐ ĐỊNH


    Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
    a) Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
    b) Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;
    c) Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 30.000.000 đồng (Ba mươi triệu đồng) trở lên.
    Trường hợp một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau, trong đó mỗi bộ phận cấu thành có thời gian sử dụng khác nhau và nếu thiếu một bộ phận nào đó mà cả hệ thống vẫn thực hiện được chức năng hoạt động chính của nó nhưng do yêu cầu quản lý, sử dụng tài sản cố định đòi hỏi phải quản lý riêng từng bộ phận tài sản thì mỗi bộ phận tài sản đó nếu cùng thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình độc lập.
    Đối với súc vật làm việc và/hoặc cho sản phẩm, thì từng con súc vật thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một TSCĐ hữu hình.
    Đối với vườn cây lâu năm thì từng mảnh vườn cây, hoặc cây thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của TSCĐ được coi là một TSCĐ hữu hình.


    Vậy máy tính của bạn ko đủ tiêu chuẩn là TSCĐ 16 TRIỆU < 30 TRIỆU do đó bạn đưa vào CCDC
    Khi mua
    Nợ 153/ có 111,112,331*= 16 triệu
    Sử dụng
    Nợ 242/ có 153 = 16 triệu
    Phân bổ:
    Nợ 6423/ có 242 = 16 triệu/ 36 tháng = 1.000.000

    Làm tắt
    Nợ 242/ có 111,112,331*= 16 triệu
    Phân bổ:
    Nợ 6423/ có 242 = 16 triệu/ 36 tháng = 1.000.000
    Nhận quyết toán thuế, lập BCTC, hoàn thiện sổ sách kế toán liên hệ : Chu Đình Xinh: 0906 69 0003 - 0919 90 55 29 Email: chudinhxinh@gmail.com - skype: xinh.chu1

  5. Các thành viên đã cảm ơn chudinhxinh về bài viết hữu ích này :


  6. #4
    Tham gia ngày
    Aug 2010
    Bài gởi
    3
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
    Rep Power
    0

    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    ngày 1/6 thông tư 45 ve TSCĐ chưa được áp dụng nên theo mình nghĩ đưa vào TSCĐ rồi phân bổ tối đa trong 3 năm vẫn được bạn ah

  7. #5
    Tham gia ngày
    Nov 2009
    Bài gởi
    590
    Cảm ơn
    277
    Được cảm ơn 316 lần trong 248 bài viết
    Rep Power
    18

    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    Trích Nguyên văn bởi camtu1988vt View Post
    ngày 1/6 thông tư 45 ve TSCĐ chưa được áp dụng nên theo mình nghĩ đưa vào TSCĐ rồi phân bổ tối đa trong 3 năm vẫn được bạn ah
    đến ngày 10/06 vẫn phải ghi giảm TSCĐ chuyển sang phân bổ như CCDC đó bạn

  8. Các thành viên đã cảm ơn ATG_GT về bài viết hữu ích này :


  9. #6
    Tham gia ngày
    Sep 2011
    Nơi ở
    HCM
    Bài gởi
    127
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 36 lần trong 30 bài viết
    Rep Power
    8

    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    ví dụ như những năm trước tài sản cố định của mình phân bổ và trích khấu hao đến bây giờ tại thời điểm 25/4/2013 này (tức là trong tháng) giá trị còn lại để trích KHTSCD của cty mình là 1 cái đt là 9tr3 và 1 cái máy vi tính là 8tr7 thì đến cuói tháng 4 này mình chuyển hết qua công cụ dụng cụ rồi phân bổ bình thường hả cả nhà? giúp tớ cái này đi, chuyển qua như thế nào khi giá trị còn lại của nó là bao nhiêu đó???????????????????
    cảm ơn mọi người

  10. #7
    Tham gia ngày
    Oct 2012
    Bài gởi
    255
    Cảm ơn
    76
    Được cảm ơn 211 lần trong 141 bài viết
    Rep Power
    8

    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    Thông tư có hiệu lực từ 9/6/2013 và áp dụng cho năm tài chính 2013, do đó tài sản nào bạn mua trong năm 2013 thì áp dụng theo TT này luôn, còn tài sản nào mua trước năm 2013 thì áp dụng chuyển sang 142, 242 từ 9/6/2013.

  11. Các thành viên đã cảm ơn Olympios về bài viết hữu ích này :


  12. #8
    Tham gia ngày
    Sep 2011
    Nơi ở
    HCM
    Bài gởi
    127
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 36 lần trong 30 bài viết
    Rep Power
    8

    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    Trích Nguyên văn bởi Olympios View Post
    Thông tư có hiệu lực từ 9/6/2013 và áp dụng cho năm tài chính 2013, do đó tài sản nào bạn mua trong năm 2013 thì áp dụng theo TT này luôn, còn tài sản nào mua trước năm 2013 thì áp dụng chuyển sang 142, 242 từ 9/6/2013.
    chuyển sang thì chuyển sang như thế nào vây bạn?

  13. #9
    Tham gia ngày
    Apr 2008
    Nơi ở
    Danluat.thuvienphapluat.vn
    Bài gởi
    632
    Cảm ơn
    250
    Được cảm ơn 687 lần trong 281 bài viết
    Rep Power
    25

    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    Trích Nguyên văn bởi nguyenly2306 View Post
    Theo mình biết thì bắt đầu từ ngày 10/6 các TS trên 30 tr mới đc tính là TSCĐ, cty mình mới mua 1 máy tính trị giá 16 tr ngày 1/6. Vậy bây giờ mình phải đưa nó vào cái j đây mọi người? TSCĐ rồi phân bổ tối đa trong 3 năm hay là đưa vô CCDC . Giúp mình với :(
    Bạn làm theo hướng dẫn của QĐ 15/2006/QĐ-BTC nhé !(QĐ 48 tương tự)
    5. Đối với TSCĐ hữu hình dùng cho sản xuất, kinh doanh, nếu không đủ tiêu chuẩn ghi nhận theo quy định phải chuyển thành công cụ, dụng cụ ghi:
    Nợ các TK 623, 627, 642 (Nếu giá trị còn lại nhỏ)
    Nợ TK 242 - Chi phí trả trước dài hạn (Nếu giá trị còn lại lớn phải phân bổ dần)
    Nợ TK 214 - Hao mòn TSCĐ (Giá trị hao mòn)
    Có TK 211 - TSCĐ hữu hình (Nguyên giá TSCĐ).
    Nhận làm báo cáo thuế/BCTC & Sổ Sách KT/ tư vấn thuế, hồ sơ tài chính tín dụng NH, đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán... - Liên hệ tại Hà Nội : 0949.292026(Bích Vân)/ Skype : van_kttc

  14. #10
    Tham gia ngày
    Nov 2009
    Bài gởi
    590
    Cảm ơn
    277
    Được cảm ơn 316 lần trong 248 bài viết
    Rep Power
    18

    Ðề: Quy định mới về giá trị được ghi nhận TSCĐ

    Trích Nguyên văn bởi Olympios View Post
    Thông tư có hiệu lực từ 9/6/2013 và áp dụng cho năm tài chính 2013, do đó tài sản nào bạn mua trong năm 2013 thì áp dụng theo TT này luôn, còn tài sản nào mua trước năm 2013 thì áp dụng chuyển sang 142, 242 từ 9/6/2013.
    mình nghĩ áp dụng cho năm TC2013 thì là chung chung khi cuối năm làm báo cáo thui. như bạn nói TT45 T4 mới ra, nhưng TSCĐ trong T1,2,3 đã mua rồi thì đã xác nhận là TSCĐ. TT có hiệu lực từ 10/06/2013 thì phân bổ từ ngày đó chứ không phải mua trong T03/2013 hoặc T05/2013 bạn phân làm CCDC lun đâu bạn.

Trang 1/3 123 cuốicuối

Thông tin về chủ đề

Users Browsing this Thread

Hiện đang có 1 người xem chủ đề này. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền hạn

  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi file đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của mình
  •