Trang 2/5 đầuđầu 1234 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 43

Ðề tài:
Ghi giảm Tài sản cố định

Cảm ơn
    37
    Được cảm ơn 137 lần trong 47 bài viết

Ghi giảm Tài sản cố định

Thanks các anh chi đã giúp đỡ em các câu hỏi trong thời gian qua!

Em xin được hỏi các anh chị 1 câu nhé: TSCĐ của các thành viên góp vốn vào công ty TNHH mà chuyển đổi tên tài sản đó sang tên công ty, Lúc Thành viên rút vốn khỏi công ty thì làm hạch toán như thế nào? Và có phải xuất hóa đơn cho thành viên rút vốn không? Chẳng hạn nếu phải viết hóa đơn bán ra cho thành viên rút vốn khỏi công ty, để bán cho một đối tượng khác thì tiền thuế đầu ra đó ai phải chịu, Chắc chắn là công ty không chịu rồi vì thuế đầu vào cty không được khấu trừ.

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

Nhiều tiền mà chẳng bít làm gì mới chán

2. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn banglc vì bài viết có ích này:

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 8 lần trong 4 bài viết

Ðề: Ghi giảm Tài sản cố định

Cả nhà ơi giúp mình với nhé!
    Mình có một trường hợp như thế này: Công ty mình vừa thanh lý một số TSCĐ là máy móc: máy khoan, máy đào ... Trường hợp của mình là thanh lý thu tiền mặt, lãi rất nhiều. Cho mình hỏi là hạch toán trường hợp thanh lý này như thế nào? Và mình có thể xử lý phần lãi thanh lý này bằng những cách như thế nào?
    - Trường hợp mình muốn xử lý lãi thanh lý mà không cho vào 711 thì có thể cho vào đâu?
    Chúng mình cùng chia sẻ nhe!
    Thanks.

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

khách hàng là người chịu thuế mà, nên công ty A&B bán xe thì cũng không phải chịu thuế, có điều là đã rút vốn ra rồi thì người chủ xe phải tự lo hoá đơn, không công ty A&B lại phải kê khai phần doanh thu đó để nộp thuế TNDN

Cảm ơn
    747
    Được cảm ơn 1,047 lần trong 680 bài viết

Chiếc Ôtô bạn đem góp vốn với cty AB kia sẽ phải sang tên đổi chủ cho cty AB để trích KH.Giá trị góp vốn dựa trên giá trị được của chiếc ôtô được hội đồng đánh giá.Khi bạn rút vốn khỏi cty.Còn tuỳ bạn lấy chiếc xe đó ra bán hoặc bạn để cty AB đó đứng tên bán chiếc Ôtô đó đi.Nếu bạn lấy chiếc xe đó thì yêu cầu cty AB sang tên đổi chủ cho bạn(gt của xe có thể giảm do fải trích KH),sau đó bạn bán cho Cty CD.Cty CD yêu cầu ban xuất HĐ thì bạn Mua HĐ lẻ và Yêu cầu Cty CD trả thêm phần thuế GTGT.Còn nếu bạn để cty AB bán ôtô đó thì dễ rồi.
    "Anh chỉ mang đến cho em toàn đau khổ.Có lẽ vậy mà em mới yêu Anh.Vì niềm vui thì dễ quên,còn đau khổ thì...không bao giờ!"

Cảm ơn
    17
    Được cảm ơn 76 lần trong 61 bài viết

Nếu bạn là ng bán xe oto cho C.ty C&D thì bạn ko phải xuất Hóa đơn gì cả.Nếu có thì mình chỉ mua Hóa đơn bán hàng thông thường thui mà xuất cho C.ty C&D thui. C.ty C&D yêu cầu có HĐ GTGT để được khấu trừ là vô lý. Vì ông mua của cá nhân thì làm sao có HĐ GTGT được, nếu muốn có HD GTGT sao ko mua của cửa hàng bán ô tô.
    Nếu là Công ty A&B bán oto thì làm nghiệp vụ bán thanh lý xe bình thường.
    Nợ 811
    Nợ 214
    Có 211

Nợ 111
    Có 3331
    Có 711: thu thanh lý

Phần này tôi nghĩ không giảm vốn.
    vì khi khấu hao mình đưa vào chi phí để xác định kết quả trong kỳ rùi.
    đây coi như trường hợp bạn góp vốn bằng tiền, rồi công ty lấy tiền đó đi mua ô tô.

khi đó Công ty A & B sẽ xuất Hóa đơn bán theo kiểu thanh lý nhượng bán bình thường.
    Công ty C&D trả tiền là trả cả thuế.
    Bạn yên tâm. Minh chỉ thu hộ và nộp hộ cho Công ty C&D thui.

8. Các thành viên đã cảm ơn CHT về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    32
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết

Cả nhà mình ơi giải giúp mình bài toán khó này với
    Mình đang làm Qt năm 2008, các số liệu trên BC và sổ chi tiết đã khớp. Nhưng riềng sổ TSCĐ thì lại bị lệch. Hiện tại số dư Nợ trên TK 211 lớn hơn do với sổ theo dõi 211. Đó là do KT trước khi TL TSCĐ đã hạch toán sai (Có 211 = giá thanh lý TSCĐ). Bây giờ mình không biết làm thế nào cho cân nữa, khó quá !
    Ta hay chê rằng cuộc đời méo mó
    Sao ta không tròn tự trong tâm

Cảm ơn
    25
    Được cảm ơn 178 lần trong 39 bài viết

Nhận góp vốn từ ngân sách

Chào cả nhà, cho em hỏi tí
    1.> Vào năm 2008, em có ghi nhận tăng TSCD như sau:
    Nợ 211 : 164.946.360
    Nợ 133 : 16.494.640
    Có 331 : 181.441.000
    Và đã trích khấu hao
    Nợ 627 : 2.749.106
    Có 214 : 2.749.106
    Và đã khóa sổ, trong khi đó( cũng trong năm 2008 ), công ty có nhận vốn góp của chính quền địa phương là 53.342.000 và đã hạch toán ( Nợ 111/ Có 441) . Nhưng đến năm 2009 mới phát hiện ra
    Vậy năm 2009 em hạch toán lại như thế nào thì mới đúng, cả nhà giúp em nhé. thank mọi người
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    ặc, không ai giúp em sao
    thay đổi nội dung bởi: kinh81, 24-04-2009 lúc 03:08 Lý do: Automerged Doublepost

Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

theo luật thì khi rút lại phần vốn đã đóng góp có thể yêu cầu công ty hoàn trả bằng ts đã đem đi góp?

Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 4 lần trong 2 bài viết

Trích Nguyên văn bởi xuanxanh2891 View Post
    Cả nhà ơi giúp mình với nhé!
    Mình có một trường hợp như thế này: Công ty mình vừa thanh lý một số TSCĐ là máy móc: máy khoan, máy đào ... Trường hợp của mình là thanh lý thu tiền mặt, lãi rất nhiều. Cho mình hỏi là hạch toán trường hợp thanh lý này như thế nào? Và mình có thể xử lý phần lãi thanh lý này bằng những cách như thế nào?
    - Trường hợp mình muốn xử lý lãi thanh lý mà không cho vào 711 thì có thể cho vào đâu?
    Chúng mình cùng chia sẻ nhe!
    Thanks.
    Tớ nghĩ là bạn tăng các khoản chi phí lên. Ví dụ như chi phí tiếp khách,hợp đồng,chi phí vận chuyển,Chi phí nhân công,....các chi phí khác có liên quan đến việc thanh lý TS đó.
    Nếu có chi phí vận chuyển thì phải có hợp đồng.

-----------------------------------------------------------------------------------------
    Trích Nguyên văn bởi salarmandars View Post
    theo luật thì khi rút lại phần vốn đã đóng góp có thể yêu cầu công ty hoàn trả bằng ts đã đem đi góp?
    Tớ nghĩ là nếu như thế thì ts đó trong quá trình góp vốn thì nó không dùng vào việc gì sao. Mà nếu không dùng vào việc gì thì cứ chỉ để đó thui, nó cũng phải hao mòn chứ, chẳng lẽ ts này tồn tại được vĩnh viễn mà không giảm bớt đi ah.
    thay đổi nội dung bởi: happy_Tran, 20-05-2009 lúc 11:09 Lý do: Automerged Doublepost
    Khó Khăn là Tạm Thời. Hạnh Phúc là Vĩnh Cửu 0986 02 04 87

Cảm ơn
    47
    Được cảm ơn 110 lần trong 83 bài viết

bạn chỉ cần hạch toán giảm nguồn vốn và TSCĐ chứ ko cần viết hoá đơn
    Nợ 411 : NV
    Nợ 214 : KH
    Có 211 : NG
    Các bạn cho ý kiến nhé!
    Better late than never

Cảm ơn
    456
    Được cảm ơn 1,359 lần trong 773 bài viết

Ðề: Tài sản cố định

Thế bạn cho mình hỏi là Cty A&B có hạch toán độc lập không ? Nếu hạch toán độc lập thì cty A&B đương nhiên phải viết HĐ rồi
    " KHÔNG CÓ VIỆC GÌ KHÓ
    CHỈ SỢ MÌNH KHÔNG
    ...... LIỀU"

Trang 2/5 đầuđầu 1234 ... cuốicuối

Thông tin về chủ đề