THÔNG BÁO LỊCH TẬP HUẤN CỦA CỤC THUẾ VỀ CHÍNH SÁCH THUẾ MỚI
TỪ NGÀY 17/07/2014 ĐẾN NGÀY 23/07/2014


DOWNLOAD CÁC VĂN BẢN HIỆU LỰC NĂM 2014 VỀ THUẾ TNDN - TNCN - GTGT - HÓA ĐƠN

Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 26

Ðề tài:
Cách hạch toán khấu hao còn lại của TSCĐ theo thông tư mới

  1. #1
    Tham gia ngày
    Dec 2009
    Bài gởi
    352
    Cảm ơn
    381
    Được cảm ơn 95 lần trong 50 bài viết
    Rep Power
    14

    New Cách hạch toán khấu hao còn lại của TSCĐ theo thông tư mới

    Cả nhà cho mình hỏi trong thông tư mới TT45/2013 hướng dẫn chế độ quản lý sử dụng TSCĐ có hướng dẫn: "11. Đối với các tài sản cố định doanh nghiệp đang theo dõi, quản lý và trích khấu hao theo Thông tư số 203/2009/TT-BTC nay không đủ tiêu chuẩn về nguyên giá tài sản cố định theo quy định tại Điều 2 của Thông tư này thì giá trị còn lại của các tài sản này được phân bổ vào chi phí sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp, thời gian phân bổ không quá 3 năm kể từ ngày có hiệu lực thi hành của Thông tư này".
    Theo hướng dẫn này thì giá trị còn lại của TSCĐ đang khấu hao giờ sẽ phải hạch toán như thế nào? Chuyển hết GTCL của TS sang 142/242 rồi phân bổ dần hay vẫn để khấu hao bình thường nhưng rút ngắn tgian lại cho phù hợp? Mình thắc mắc quá

    Các bài viết khác cùng chuyên mục:

    Khi ta ở chỉ là nơi đất ở - Khi ta đi đất bỗng hóa tâm hồn

  2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Tham gia ngày
    Always
    Bài gởi
    Many
     
  3. #2
    Tham gia ngày
    Dec 2009
    Bài gởi
    352
    Cảm ơn
    381
    Được cảm ơn 95 lần trong 50 bài viết
    Rep Power
    14

    Ðề: Cách hạch toán khấu hao còn lại của TSCĐ theo thông tư mới

    Không ai thắc mắc vụ này hả ta??????????
    Khi ta ở chỉ là nơi đất ở - Khi ta đi đất bỗng hóa tâm hồn

  4. #3
    Tham gia ngày
    Apr 2013
    Bài gởi
    1
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
    Rep Power
    0

    Ðề: Cách hạch toán khấu hao còn lại của TSCĐ theo thông tư mới

    Minh cung co cau hoi giong ban macarog. A chi nao biet chi dum voi.Cam on nhieu

  5. #4
    Tham gia ngày
    May 2012
    Bài gởi
    33
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 8 lần trong 6 bài viết
    Rep Power
    0

    Ðề: Cách hạch toán khấu hao còn lại của TSCĐ theo thông tư mới

    Trích Nguyên văn bởi macarog View Post
    Cả nhà cho mình hỏi trong thông tư mới TT45/2013 hướng dẫn chế độ quản lý sử dụng TSCĐ có hướng dẫn: "11. Đối với các tài sản cố định doanh nghiệp đang theo dõi, quản lý và trích khấu hao theo Thông tư số 203/2009/TT-BTC nay không đủ tiêu chuẩn về nguyên giá tài sản cố định theo quy định tại Điều 2 của Thông tư này thì giá trị còn lại của các tài sản này được phân bổ vào chi phí sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp, thời gian phân bổ không quá 3 năm kể từ ngày có hiệu lực thi hành của Thông tư này".
    Theo hướng dẫn này thì giá trị còn lại của TSCĐ đang khấu hao giờ sẽ phải hạch toán như thế nào? Chuyển hết GTCL của TS sang 142/242 rồi phân bổ dần hay vẫn để khấu hao bình thường nhưng rút ngắn tgian lại cho phù hợp? Mình thắc mắc quá
    e vừa cập nhật cái này có thông tin gì cho em hóng nhé

  6. #5
    Tham gia ngày
    Oct 2012
    Bài gởi
    251
    Cảm ơn
    73
    Được cảm ơn 210 lần trong 140 bài viết
    Rep Power
    8

    Ðề: Cách hạch toán khấu hao còn lại của TSCĐ theo thông tư mới

    Trích Nguyên văn bởi macarog View Post
    Cả nhà cho mình hỏi trong thông tư mới TT45/2013 hướng dẫn chế độ quản lý sử dụng TSCĐ có hướng dẫn: "11. Đối với các tài sản cố định doanh nghiệp đang theo dõi, quản lý và trích khấu hao theo Thông tư số 203/2009/TT-BTC nay không đủ tiêu chuẩn về nguyên giá tài sản cố định theo quy định tại Điều 2 của Thông tư này thì giá trị còn lại của các tài sản này được phân bổ vào chi phí sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp, thời gian phân bổ không quá 3 năm kể từ ngày có hiệu lực thi hành của Thông tư này".
    Theo hướng dẫn này thì giá trị còn lại của TSCĐ đang khấu hao giờ sẽ phải hạch toán như thế nào? Chuyển hết GTCL của TS sang 142/242 rồi phân bổ dần hay vẫn để khấu hao bình thường nhưng rút ngắn tgian lại cho phù hợp? Mình thắc mắc quá
    Đối với những TSCĐ có nguyên giá dưới 30 triệu, bạn chuyển sang theo dõi trên TK 142 hoặc TK 242 và tiếp tục phân bổ nhưng không quá 3 năm, vì lúc này tài sản không được coi là TSCĐ và không gọi là trích khấu hao nữa.
    Ví dụ nếu tài sản cũ khấu hao 5 năm, đã trích KH trên 2 năm rồi thì bạn chuyển sang TK 142/242 và phân bổ theo đúng thời gian KH còn lại (dưới 3 năm) hoặc thấp hơn tùy bạn đánh giá. Còn nếu tài sản cũ khấu hao 5 năm, đã trích KH 1 năm rồi, còn 4 năm nữa thì khi chuyển sang TK 142/242, bạn chỉ được phân bổ tối đa là 3 năm (tùy bạn đánh giá) chứ không phân bổ theo 4 năm còn lại nữa.
    Khi hạch toán chuyển sang 242 ghi:
    Nợ TK 242 (giá trị còn lại)
    Nợ TK 214 (khấu hao đã trích)
    Có TK 211 (nguyên giá)
    thay đổi nội dung bởi: Olympios, 06-05-2013 lúc 12:42

  7. Có 9 thành viên sau đây cảm ơn Olympios vì bài viết có ích này:


  8. #6
    Tham gia ngày
    Jan 2008
    Nơi ở
    Rừng Amazone
    Bài gởi
    1,573
    Cảm ơn
    1,648
    Được cảm ơn 2,156 lần trong 1,031 bài viết
    Rep Power
    50

    Ðề: Cách hạch toán khấu hao còn lại của TSCĐ theo thông tư mới

    Vậy từ tháng 01/2013 đến tháng 04/2013 đã trích khấu hao rồi thì tính thế nào?

  9. Các thành viên đã cảm ơn cattien về bài viết hữu ích này :


  10. #7
    Tham gia ngày
    Mar 2009
    Nơi ở
    Bình Dương
    Bài gởi
    560
    Cảm ơn
    99
    Được cảm ơn 542 lần trong 321 bài viết
    Rep Power
    21

    Ðề: Cách hạch toán khấu hao còn lại của TSCĐ theo thông tư mới

    Trích Nguyên văn bởi cattien View Post
    Vậy từ tháng 01/2013 đến tháng 04/2013 đã trích khấu hao rồi thì tính thế nào?
    Mình nghĩ phần trích rồi thì thôi còn chưa trích thì giờ phải điều chỉnh sang 142/242 như mọi người nói ở trên.
    Skype: canhchim_tudo

  11. #8
    Tham gia ngày
    Jan 2008
    Nơi ở
    Rừng Amazone
    Bài gởi
    1,573
    Cảm ơn
    1,648
    Được cảm ơn 2,156 lần trong 1,031 bài viết
    Rep Power
    50

    Ðề: Cách hạch toán khấu hao còn lại của TSCĐ theo thông tư mới

    Vậy thì dễ rồi, nhưng thông tư này áp dụng cho năm tài chính 2013

  12. #9
    Tham gia ngày
    Nov 2010
    Nơi ở
    Duy Tiên-Hà Nam
    Bài gởi
    494
    Cảm ơn
    273
    Được cảm ơn 421 lần trong 272 bài viết
    Rep Power
    16

    Ðề: Cách hạch toán khấu hao còn lại của TSCĐ theo thông tư mới

    Em nghĩ là thông tư này áp dụng cho năm tài chính 2013 nên phần trích rồi sẽ phải điều chỉnh hồi tố.
    Muốn về nhà với mẹ

  13. #10
    Tham gia ngày
    Oct 2012
    Bài gởi
    251
    Cảm ơn
    73
    Được cảm ơn 210 lần trong 140 bài viết
    Rep Power
    8

    Ðề: Cách hạch toán khấu hao còn lại của TSCĐ theo thông tư mới

    Trích Nguyên văn bởi cattien View Post
    Vậy thì dễ rồi, nhưng thông tư này áp dụng cho năm tài chính 2013
    Trong đoạn trên có hướng dẫn việc điều chỉnh thực hiện từ ngày có hiệu lực là tháng 6/2013 rồi mà.

Trang 1/3 123 cuốicuối

Thông tin về chủ đề

Users Browsing this Thread

Hiện đang có 1 người xem chủ đề này. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền hạn

  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi file đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của mình
  •