Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 12

Ðề tài:
Hoá đơn thu mua nông sản

Cảm ơn
    41
    Được cảm ơn 20 lần trong 18 bài viết

New Hoá đơn thu mua nông sản

Chào các bác dân nhà kế!
    Em có vấn đề muốn tham khảo ý kiến các bác! Mong các bác chỉ giáo!
    Công ty em mua nguyên liệu phục vụ cho SX thức ăn chăn nuôi như ngô, sắn thường là của những hộ cá thể không đăng ký kinh doanh nên không có hoá đơn (thực chất là hộ kinh doanh). Các bác cho ý kiến xử lý vấn đề này như thế nào cho hợp lý?

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

Ngôi sao cô đơn!:depquadi

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    348
    Được cảm ơn 309 lần trong 164 bài viết

Ðề: Hoá đơn thu mua nông sản

Có gì đâu, khi thu mua của ai bạn ghi lại sau đó về kê trên bảng kê 04 nhé . Mình cũng làm việc này thường xuyên..Nhớ ghi địa chỉ chính xác , địa điểm thu mua nhé.Thân
    Trọng mình - Khinh người - Khuất phục thiên hạ

Cảm ơn
    1,013
    Được cảm ơn 1,669 lần trong 920 bài viết

Trích Nguyên văn bởi trantanap View Post
    Chào các bác dân nhà kế!
    Em có vấn đề muốn tham khảo ý kiến các bác! Mong các bác chỉ giáo!
    Công ty em mua nguyên liệu phục vụ cho SX thức ăn chăn nuôi như ngô, sắn thường là của những hộ cá thể không đăng ký kinh doanh nên không có hoá đơn (thực chất là hộ kinh doanh). Các bác cho ý kiến xử lý vấn đề này như thế nào cho hợp lý?
    Bạn lập bảng kê 01/TNDN và bảng kê chi trả tiền người bán, lập thành 1 bộ chứng từ hợp lệ nhé.
    Life can't wait. Let's go to the theatre of dreams!

5. Các thành viên đã cảm ơn lysucha về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    41

Trích Nguyên văn bởi lysucha View Post
    Bạn lập bảng kê 01/TNDN và bảng kê chi trả tiền người bán, lập thành 1 bộ chứng từ hợp lệ nhé.
    Bảng kê 01/TNDN là gì thế bạn?

Cảm ơn
    348

Cái gì thế bạn ? Sao phải lập bảng 01/TNDN ? Mà cái đó là gì vậy?

Cảm ơn
    41

Trích Nguyên văn bởi ketoannhaque View Post
    Có gì đâu, khi thu mua của ai bạn ghi lại sau đó về kê trên bảng kê 04 nhé . Mình cũng làm việc này thường xuyên..Nhớ ghi địa chỉ chính xác , địa điểm thu mua nhé.Thân
    Mình làm như bạn nhưng khi đưa hồ sơ này ra ngân hàng thì họ không chấp nhận vì họ nói thực tế đó là những hộ kinh doanh nên bắt buộc phải có hoá đơn nếu không sẽ không được hỗ trợ lãi suất.

Cảm ơn
    1,013
    Được cảm ơn 1,669 lần trong 920 bài viết

Bảng kê 01/TNDN là gì thế bạn?
    Bảng kê này được sử dụng khi DN mua nguyên vật liệu từ nông dân không có hóa đơn, theo Thông tư 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008:

2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho cơ sở, người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.
    Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Trường hợp giá mua hàng hoá, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.
    Life can't wait. Let's go to the theatre of dreams!

10. Các thành viên đã cảm ơn lysucha về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    348

Mình làm như bạn nhưng khi đưa hồ sơ này ra ngân hàng thì họ không chấp nhận vì họ nói thực tế đó là những hộ kinh doanh nên bắt buộc phải có hoá đơn nếu không sẽ không được hỗ trợ lãi suất.
    Bạn ơi , khi bạn mua nông sản thì những hộ đó có kinh doanh không ? Hay là những hộ gia đình nhỏ lẻ như kiểu thu mua của nông dân ấy. Nếu họ có đăng ký mua bán nông sản thì họ phải có hoá đơn bán lẻ hoặc hoá đơn bán hàng .Còn nếu không thì phải lập bảng kê 04. Nhưng theo tui thì bạn mang đi vay vốn NH tốt nhất là mang hoá đơn đỏ vì NH chỉ nhìn qua hóa đơn đỏ thôi bạn ah. Mong ban làm tốt Thân

Cảm ơn
    41

Trích Nguyên văn bởi ketoannhaque View Post
    Bạn ơi , khi bạn mua nông sản thì những hộ đó có kinh doanh không ? Hay là những hộ gia đình nhỏ lẻ như kiểu thu mua của nông dân ấy. Nếu họ có đăng ký mua bán nông sản thì họ phải có hoá đơn bán lẻ hoặc hoá đơn bán hàng .Còn nếu không thì phải lập bảng kê 04. Nhưng theo tui thì bạn mang đi vay vốn NH tốt nhất là mang hoá đơn đỏ vì NH chỉ nhìn qua hóa đơn đỏ thôi bạn ah. Mong ban làm tốt Thân
    Họ không phải là người trực tiếp sản xuất mà họ thu mua xong bán cho cty mình nhưng họ lại ko đăng ký kinh doanh. Mình đã gửi hồ sơ ra ngân hàng rồi nên muốn hỏi ý kiến của các bạn như thế nào?

Cảm ơn
    348

Bạn ơi , theo nguyên tắc tín dụng của NH , họ chỉ cho vay vốn để mua hàng hoặc trả tiền hàng thì tất nhiên bạn phải mang hoá đơn đỏ ra bạn ah, hoặc HĐKT đã ký kết trong đó có cả giá trị HĐ. Nếu bạn mang bảng kê ra thì không được đâu bạn , đó là chắc chắn.Nếu có trường hợp khác thì tui không rõ, nhưng tui đi vay vốn thì toàn mang hoá đơn GTGT đi thôi, họ làm thủ tục ngay , chỉ nửa ngày là có xiền..

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề