Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 16

Ðề tài:
thủ tục tạm ứng và hoàn ứng

Cảm ơn
    15
    Được cảm ơn 24 lần trong 22 bài viết

thủ tục tạm ứng và hoàn ứng

Cả nhà ơi nói rõ hơn cho em cái khoản tạm ứng và hoàn ứng được không a? bây giờ em cho nhân viên tạm ứng 100k thì để hợp pháp thì chứng từ ban đầu em phải lập những gì? và trình tự hạch toán ra sao? gỉa sử mà người ta tạm ứng thừa thì thủ tục hoàn ứng như thế nào? gồm những văn bản gì và hạch toán như thế nào a?

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

Vô duyên thiên lý lăng tư ngô
    Hữu duyên đối diện bất tương phùng

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 6 lần trong 4 bài viết

Ðề: thủ tục tạm ứng và hoàn ứng

để tạm ứng cần làm một giấy "đề nghị tạm ứng",có nội dung số tiền tạm ứng, lý do tạm ứng, thời gian hoàn ứng, có đủ chữ ký người ứng, kế toán trưởng ,giám đốc. Sau đó bạn làm một phiếu chi với số tiền được duyệt tạm ứng.
    N 141
    C 111
    nếu tạm ứng chi không hết thì khi hoàn ứng nhân viên cần làm một giấy đề nghị thanh toán tạm ứng trong đó ghi rõ số tiền tạm ứng theo phiếu chi số....ngày...,số tiền đã chi (kèm theo chứng từ chi), dòng chênh lệch giữa số tiền đã ứng với số thực tế chi, có chữ ký đầy đủ của người ứng, phụ trách bộ phận,kế toán, giám đốc.
    hạch toán:
    n 111(nếu nv hoàn ứng bằng tiền mặt),bạn làm một phiếu thu với số tiền này
    n 334(nếu trừ lương nhân viên)
    n tk chi phí (ứng tiền phục vụ cho mục đích gì thì đưa vào TK đó)
    c 141

4. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn thangvina vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    456
    Được cảm ơn 1,359 lần trong 773 bài viết

Trích Nguyên văn bởi wenjun View Post
    Cả nhà ơi nói rõ hơn cho em cái khoản tạm ứng và hoàn ứng được không a? bây giờ em cho nhân viên tạm ứng 100k thì để hợp pháp thì chứng từ ban đầu em phải lập những gì? và trình tự hạch toán ra sao? gỉa sử mà người ta tạm ứng thừa thì thủ tục hoàn ứng như thế nào? gồm những văn bản gì và hạch toán như thế nào a?
    TƯ: N111/C141(cihi tiết)
    Thừa hoàn trả: N111/C141
    " KHÔNG CÓ VIỆC GÌ KHÓ
    CHỈ SỢ MÌNH KHÔNG
    ...... LIỀU"

Cảm ơn
    22
    Được cảm ơn 71 lần trong 44 bài viết

trước tiên bạn cần có giấy tạm ứng cho nhân viên, giấy đó của công ty
    trình tự tạm ứng hạch toán
    tạm ứng:N111/C141
    hoàng trả tiền tạm ứng:N111/C141

Cảm ơn
    22
    Được cảm ơn 10 lần trong 8 bài viết

Trích Nguyên văn bởi wenjun View Post
    Như mình nghĩ là người tạm ứng làm
    giấy đề nghị tạm ứng(ghi rõ nội dung và đã được lãnh đạo duyệt) sau đó bạn làm
    Phiếu chi số tiền đã được duyệt ứng
    N 141 : 100 k
    C 111 : 100 k
    Khi thanh toán tạm ứng
    N 111 : 100 K
    C 141 : 100 K

N 641,642,....(số tiền thực tế chi phí chưa bao gồm VAT)
    N 133(nếu có)
    C 111(tổng số tiền chi)

Bù trừ giữa số tiền đã ứng và số tiền chi thực tế (chi thêm hoặc thu lại tiền ứng số chênh lệch)

Cảm ơn
    1,169
    Được cảm ơn 3,986 lần trong 2,092 bài viết

Trích Nguyên văn bởi dung.dang View Post
    Khi thanh toán tạm ứng

N 133(nếu có)
    C 111(tổng số tiền chi)

Bù trừ giữa số tiền đã ứng và số tiền chi thực tế (chi thêm hoặc thu lại tiền ứng số chênh lệch)

Mình có cách nào làm khác không bạn ? Vì làm như vậy thì quá dài ? và không đúng với dòng tiền luân chuyển ? Phải không bạn ?
    0909.211.060
    Sắc tức thị Không, Không tức thị Sắc

Cảm ơn
    0

Trích Nguyên văn bởi dung.dang View Post
    Khi thanh toán tạm ứng

N 133(nếu có)
    C 111(tổng số tiền chi)

Xin lỗi! Làm như bạn dung.dang thì không đúng rồi, làm như bạn thangvina mới đúng.
    Mình xin bổ sung thêm bài của bạn thangvina nha!
    để tạm ứng cần làm một giấy "đề nghị tạm ứng",có nội dung số tiền tạm ứng, lý do tạm ứng, thời gian hoàn ứng, có đủ chữ ký người ứng, kế toán trưởng ,giám đốc. Sau đó bạn làm một phiếu chi với số tiền được duyệt tạm ứng.
    N141 100K
    C111 100K
    Trường hợp nếu tạm ứng chi không hết thì khi hoàn ứng nhân viên cần làm một giấy đề nghị thanh toán tạm ứng trong đó ghi rõ số tiền tạm ứng theo phiếu chi số....ngày...,số tiền đã chi (kèm theo chứng từ chi), dòng chênh lệch giữa số tiền đã ứng với số thực tế chi, có chữ ký đầy đủ của người ứng, phụ trách bộ phận,kế toán, giám đốc.
    hạch toán:
    nếu nv hoàn ứng bằng tiền mặt bạn làm một phiếu thu với số tiền này (số tiền ứng chi không hết)
    N111
    C141
    nếu trừ lương nhân viên thì bạn hạch toán (số tiền ứng chi không hết)
    N334
    C141
    Đồng thời hạch toán (số tiền thực mua hàng của người ứng, nhớ phải có chứng từ hợp lý cho việc mua hàng này)
    N tk chi phí (ứng tiền phục vụ cho mục đích gì thì đưa vào TK đó như 152, 153, 211, loại 6 tài khoản chi phí v.v...)
    N141
    Trường hợp người ứng mua hàng số tiền lớn hơn số tiền ứng (ví dụ 120K chẳng hạn), bạn cũng lập giấy đề nghị thanh toán tạm ứng và lập thêm:
    Nếu trả thêm bằng tiền mặt, lập phiếu chi thêm
    N141 20K
    C111 20K
    đồng thời hạch toán
    N tk chi phí 120K (ứng tiền phục vụ cho mục đích gì thì đưa vào TK đó như 152, 153, 211, loại 6 tài khoản chi phí v.v...)
    C141 120K
    Nếu cuối tháng trả tiền hoàn ứng 20K này bằng lương thì hạch toán
    N141 20K
    C334 20K
    đồng thời hạch toán
    N tk chi phí 120K (ứng tiền phục vụ cho mục đích gì thì đưa vào TK đó như 152, 153, 211, loại 6 tài khoản chi phí v.v...)
    C141 120K

10. Có 5 thành viên sau đây cảm ơn tuando vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    27
    Được cảm ơn 15 lần trong 9 bài viết

Em xin đóng góp ý kiến: Nếu chị cho nhân viên ứng trước thì chị yêu cầu nhân viên viết giấy đề nghị tạm ứng(mẫu này chị có thể đưa cho nhân viên điền thông tin vào) sau đó chị kiểm tra lại và chuyển cho xếp duyệt. Nếu sếp đã duyệt khoản tạm ứng đó thì chị làm thủ tục chi tiền thôi( Lập phiếu chi) nợ 141(chi tíêt cho từng nhân viên)/có111
    Nếu khoản tạm ứng cho người tạm ứng thừa thì chị yêu cầu họ viết giấy thanh toán tạm ứng, căn cứ vào các chứng từ của nhân viên đã tạm ứng đem về trình lên xếp duyệt sau đó thanh toán cho họ.nếu họ tiền trả lại bằng TM thì nợ 111/có 141.
    Trừ lương nợ 334/có 141.

Cảm ơn
    14
    Được cảm ơn 6 lần trong 4 bài viết

Cho mình hỏi một chút về tạm ứng nhá
    Công ty mình rất bé, cứ đầu tháng thì giám đốc đưa cho một nhân viên một số tiền, người này sẽ chịu trách nhiệm chi tiêu tất cả các khoản lặt vặt của công ty. với những khoản chi có hóa đơn thì không sao, nhưng với những khoản không có hóa đơn như mua hoa quả, hay sửa chữa bàn ghế, photo tài liệu không có bất kỳ một chứng từ nào. vậy mình có thể lập một bảng kê để quyết toán tạm ứng được không

Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết

Trích Nguyên văn bởi gavang View Post
    Cho mình hỏi một chút về tạm ứng nhá
    Công ty mình rất bé, cứ đầu tháng thì giám đốc đưa cho một nhân viên một số tiền, người này sẽ chịu trách nhiệm chi tiêu tất cả các khoản lặt vặt của công ty. với những khoản chi có hóa đơn thì không sao, nhưng với những khoản không có hóa đơn như mua hoa quả, hay sửa chữa bàn ghế, photo tài liệu không có bất kỳ một chứng từ nào. vậy mình có thể lập một bảng kê để quyết toán tạm ứng được không
    thanh toán nội bộ thôi bạn ạ. không có chứng từ thì bạn cứ làm bản đề xuất chi ( đề nghị thanh toán). kê các mục đã chi xong rùi bạn xin chữ ký của xếp thôi. xếp ký rùi thì ok..hixx còn hạch toán thì không được rùi vì không có hđ mà

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề