Trang 1/4 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 40
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 9 lần trong 3 bài viết

Help Lập định mức tiêu hao nguyên vật liệu

2. Có 5 thành viên sau đây cảm ơn handsome vì bài viết có ích này:

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    926
    Được cảm ơn 4,037 lần trong 2,289 bài viết

Ðề: Lập định mức tiêu hao nguyên vật liệu

Trích Nguyên văn bởi handsome View Post
    Có ai biết cách lập bảng đăng ký định mức tiêu hao nguyên vật liệu không help mình với. Nếu biết thì cho mình ví dụ luôn nha.
    Phương pháp xác định chi phí định mức :
    * Phương pháp kỹ thuật: phương pháp này đòi hỏi sự kết hợp của các chuyên gia kỹ thuật để nghiên cứu thời gian thao tác công việc nhằm mục đích xác định lượng nguyên vật liệu và lao động hao phí cần thiết để sản xuất sản phẩm trong điều kiện về công nghệ, khả năng quản lý và nguồn nhân lực hiện có tại doanh nghiệp
    * Phương pháp phân tích số liệu lịch sử: Xem lại giá thành đạt được ở những kỳ trước như thế nào, tuy nhiên phải xem lại kỳ này có gì thay đổi và phải xem xét những chi phí phát sinh các kỳ trước đã phù hợp hay chưa, nếu không hợp lý, hợp lệ thì bỏ hay xây dựng lại.
    * Phương pháp điều chỉnh: Điều chỉnh chi phí định mức cho phù hợp với điều kiện hoạt động trong tương lai của doanh nghiệp
    Xây dựng định mức cho các loại chi phí sản xuất
    - Xây dựng định mức chi phí nguyên vật liệu trực tiếp:
    Về mặt lượng nguyên vật liệu : Lượng nguyên vật liệu cần thiết để sản xuất một sản phẩm, có cho phép những hao hụt bình thường

Để sản xuất 1 sản phẩm thì định mức tiêu hao nguyên vật liệu là:
    1. Nguyên vật liệu cần thiết để sản xuất 1 sản phẩm
    2. Hao hụt cho phép
    3. Lượng vật liệu tính cho sản phẩm hỏng
    Về mặt giá nguyên vật liệu : Phản ánh giá cuối cùng của một đơn vị nguyên vật liệu trực tiếp sau khi đã trừ đi mọi khoản chiết khấu thương mại, giảm giá hàng bán. Định mức về giá nguyên vật liệu để sản xuất sản phẩm là:
    - Giá mua ( trừ đi các khoản chiết khấu thương mại, giảm giá hàng bán )

- Chi phí thu mua nguyên vật liệu
    Như vậy ta có:
    Định mức về chi phí NVL = Định mức về lượng * định mức về giá
    - Xây dựng định mức chi phí nhân công trực tiếp:
    Định mức về giá một đơn vị thời gian lao động trực tiếp: bao gồm không chỉ mức lượng căn bản mà còn gồm cả các khoản phụ cấp lương, BHXH,BHYT,KPCĐ của lao động trực tiếp. Định mức giá 1 giờ công lao động trực tiếp ở một phân xưởng như sau:
    - Mức lương căn bản một giờ
    - BHXH,
    Định mức về lượng thời gian cho phép để hoàn thành 1 đơn vị sản phẩm. Có thể được xác định bằng 2 cách:
    1. Phương pháp kỹ thuật: chia công việc theo nhiều công đoạn rồi kết hợp với bảng thời gian tiêu chuẩn của những thao tác kỹ thuật để định thời gian chuẩn cho từng công việc
    2. Phương pháp bấm giờ
    Về lượng thời gian để sản xuất 1 sản phẩm được xác định như sau:
    + Thời gian cần thiết để sản xuất 1 sản phẩm
    + Thời gian nghĩ ngơi, lau chùi máy
    + Thời gian tính cho sản phẩm hỏng
    Như vậy ta có:
    Định mức chi phí NCTT = Định mức lượng x Định mức giá
    - Định mức chi phí sản xuất chung
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Định mức biến phí sản xuất chung

Cũng được xây dựng theo định mức giá và lượng. Định mức giá phản ánh biến phí của đơn giá chi phí sản xuất chung phân bổ. Định mức lượng, ví dụ thời gian thì phản ánh số giờ của hoạt động được chọn làm căn cứ phân bổ chi phí sản xuất chung cho 1 đơn vị sản phẩm

Ví dụ: Phần biến phí trong đơn giá sản xuất chung phân bổ là 1200 đ và căn cứ được chọn để phân bổ là số giờ lao động trực tiếp (định mức về lượng thời gian trực tiếp sản xuất 1 sản phẩm) là 3.5 giờ/sp thì định mức phần biến phí sản xuất chung của sản phẩm là:

1 200đ/ giờ x 3.5 giờ/s.p = 4 200đ/s.p

*Định mức định phí sản xuất chung

Được xây dựng tương tự như ở phần biến phí. Sở dĩ tách riêng là nhằm giúp cho quá trình phân tích chi phí sản xuất chung sau này.

Ví dụ: Phần định phí trong đơn giá sản xuất chung phân bổ là 3 200đ/giờ và căn cứ chọn phân bổ là số giờ lao động trực tiếp với 3.5 giờ/s.p, thì phần định phí sản xuất chung của 1 sản phẩm là:

3 200đ/giờ x 3.5 giờ/s.p = 11 200 đ/s.p

Vậy, đơn giá phân bổ chi phí sản xuất chung :

1 200đ/s.p + 3 200 đ/giờ = 4 400đ

Chi phí sản xuất chung để sản xuất 1 sản phẩm là:

4 400 đ/giờ x 3.5 giờ/s.p = 15 400 đ/s.p

Từ cách xây dựng định mức trên ta đi xây dựng phương trình hồi quy dưới dạng tuyến tính thể hiện mối quan hệ giữa các yếu tố cấu thành nên chí phí sản xuất:

Y = ao + a1X1 + a2X2 + a3X3

Y: Chi phí sản xuất sản phẩm

X1: Chi phí nguyên vật liệu trực tiếp

X2: Chi phí nhân công trực tiếp

X3: Chi phí sản xuất chung

Ta đi xây dựng phương trình hồi quy tuyến tính thể hiện mối quan hệ giữa các yếu tố cấu thành nên chi phí định mức về lượng và giá của chi phí nguyên vật liệu trực tiếp, chi phí nhân công trực tiếp, chi phí sản xuất chung như sau:

- Chi phí định mức nguyên vật liệu trực tiếp

Phương trình hồi quy chi phí định mức về lượng nguyên vật liệu:

G= ao +a1g1 + a2g2 + a3g3 +e

G là chi phí định mức về lượng nguyên vật liệu

g1 là lượng nguyên vật liệu cần cho sản xuất 1 sản phẩm

g2 là lượng nguyên vật liệu hao hụt cho phép

g3 là lượng nguyên vật liệu dùng cho sản phẩm hỏng

ao là số hạng cố định

a1 là mức tác động tới định mức lượng nguyên vật liệu khi lượng nguyên vật liệu dùng cho sản xuất 1 sản phẩm thay đổi 1 đơn vị

a2 là mức tác động tới định mức lượng nguyên vật liệu khi lượng nguyên vật liệu hao hụt cho phép thay đổi 1 đơn vị

a3 là mức tác động tới định mức lượng nguyên vật liệu khi lượng nguyên vật liệu dùng cho sản phẩm hỏng thay đổi 1 đơn vị

e là sai số, thể hiện sự tác động của các yếu tố khác

Phương trình hồi quy chi phí định mức về giá nguyên vật liệu:

Z = ao +a1z1 + a2z2 +e

Z là chi phí định mức về giá nguyên vật liệu

z1 là giá mua ( sau khi trừ đi các khoản giảm trừ)

z2 là chi phí thu mua

ao là số hạng cố định

a1 là mức tác động tới định mức giá nguyên vật liệu khi giá mua thay đổi 1 đơn vị

a2 là mức tác động tới định mức giá nguyên vật liệu khi chi phí thu mua thay đổi 1 đơn vị

-----------------------------------------------------------------------------------------
    - Chi phí định mức nhân công trực tiếp

Phương trình hồi quy chi phí định mức về lượng chi phí nhân công trực tiếp:

N= ao +a1n1 + a2n2 + a3n3 +e

G là chi phí định mức về lượng nhân công trực tiếp

g1 là lượng thời gian cần thiết để sản xuất 1 sản phẩm

g2 là lượng thời gian nghĩ ngơi, lau chùi máy

g3 là lượng thời gian tính cho sản phẩm hỏng

ao là số hạng cố định

a1 là mức tác động tới định mức lượng nhân công khi lượng thời gian cần thiết để sản xuất 1 sản phẩm thay đổi 1 đơn vị

a2 là mức tác động tới định mức lượng lượng thời gian nghĩ ngơi, lau chùi máy thay đổi 1 đơn vị

a3 là mức tác động tới định mức lượng thời gian tính cho sản phẩm hỏng thay đổi 1 đơn vị

Phương trình hồi quy chi phí định mức về giá nhân công trực tiếp:

M= ao +a1m1 + a2m2 + a3m3 +e

M là chi phí định mức về giá nhân công trực tiếp

g1 là giá mức lương căn bản giờ công trực tiếp

g2 là mức BHXH, BHYT, KPCĐ tính cho 1 sản phẩm

g3 là phụ cấp tính cho 1 sản phẩm

ao là số hạng cố định

a1 là mức tác động tới định mức giá nhân công khi mức lương căn bản dùng thay đổi 1 đơn vị

a2 là mức tác động tới định mức giá nhân công khi mức BHXH, BHYT, KPCĐ thay đổi 1 đơn vị

a3 là mức tác động tới định mức giá nhân công khi mức phụ cấp thay đổi 1 đơn vị

- Chi phí định mức sản xuất chung: Chi phí sản xuất chung được phân thành biến phí và định phí

Phương trình hồi quy định mức chi phí sản xuất chung như sau:

K = ao + a1k1 + a2k2

K là định mức chi phí sản xuất chung

k1 là biến phí sản xuất chung cần thiết để sản xuất 1 sản phẩm

k2 là định phí sản xuất chung cần thiết để sản xuất 1 sản phẩm

ao là số hạng cố định

a1 là mức tác động tới định mức chi phí sản xuất chung khi biến phí sản xuất chung cần thiết để sản xuất 1 sản phẩm thay đổi 1 đơn vị

a2 là mức tác động tới định mức chi phí sản xuất chung khi định phí sản xuất chung cần thiết để sản xuất 1 sản phẩm thay đổi 1 đơn vị

Sau khi đã xây dựng được những phương trình toán học với mô hình hồi quy bội (hay hồi quy đa biến) ta sẽ sử dụng các kỹ thuật trong môn học kinh tế lượng để giải bài toán này. Từ đó mà việc phân tích được chính xác và chi tiết, xác định được những nhân tố trực tiếp làm ảnh hưởng đến sự biến động của chi phí, giúp nhà quản lý có nguồn thông tin chắc chắn để có giải pháp kịp thời và hiệu quả.
    thay đổi nội dung bởi: vansi200780, 22-05-2008 lúc 08:03 Lý do: Automerged Doublepost
    HOÀNG QUYÊN -NGỌC SĨ
    HẠNH PHÚC KHI CÓ EM BÊN ANH

Cảm ơn
    14
    Được cảm ơn 15 lần trong 3 bài viết

Uh, bạn có file định mức ko? Send cho mình với nhá. mail của mình [Chỉ có thành viên mới có thể nhìn thấy links. Bạn hãy nhấn vào đây để đăng ký...]
    Mình đọc bài của bạn thấy giống .... đi học quá, gì mà giải phương trình tùm lum. Nhìn thấy đuối, công ty mình nhỏ lắm, chỉ cần biết may một cái áo tốn bao nhiêu vải bao nhiêu chỉ bao nhiêu nút thui. Nhưng mình lại ko có cái mẫu nào để làm định mức hết.

Cảm ơn
    310
    Được cảm ơn 434 lần trong 318 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Kim Báu View Post
    cảm ơn diễn dàn nhiều !
    anh chị nào có file tính định mức tiêu hao nguyên vật liệu send cho em xin với, em dang cần gấp quá.
    anh chị giúp em ơi giúp em nha
    Theo mình hiểu thì mỗi công ty tùy vào thực tế sản xuất có thể tính được định mức cho công ty mình chứ đâu có mẫu chuẩn nào.. Bạn nên tham khảo cách tính của vansi và áp dụng vào công ty mình. Bạn có thể tham khảo.
    1. Định mức tiêu hao nguyên liệu chính. ( 621) ( tính riêng cho mỗi sản phẩm khác nhau:
    VD: Sản phẩm A. ( áo sơ mi nữ loại vải...)
    Mã HTML:
    STT	Tên nguyên liệu 	ĐVT	Số lượng	Đơn giá 	Thành tiền
    1	Vải loại...A				
    2	Chỉ khâu				
    3	Cúc...				
    4	....
    2. Định mức nhân công : Có thể dùng PP bấm giờ tính TB hoặc căn cứ vào sản lượng các tháng trước để tính ra. 622
    Mã HTML:
    STT	Tên sản phẩm	Số công	Đơn giá	Thành tiền
    1	Áo sơ mi 	3	20.000	60.000
    2	Quần âu	2	20.000	40.000
    3	...
    3. Chi phí sản xuất chung:
    Bạn tập hợp toàn bộ chi phí cố định sẽ phát sinh cho một sản phẩm riêng, còn lại các loại CP khác không xác định được bạn tập hợp riêng để phân bổ VD : Tiền điện , dịch vụ mua ngoài . Lưu ý cách chọn tiêu thức phân bổ.
    Sau khi Tính toán xong bạn có thể lập bảng lên DM cho từng loại SP tùy thuộc công ty bạn làm..sao cho phù hợp và dễ hiều.thân!
    thay đổi nội dung bởi: haiyen.tnmc, 21-02-2009 lúc 10:10
    Tôi cưỡng lại được tất cả mọi thứ, trừ những cám dỗ

7. Các thành viên đã cảm ơn haiyen.tnmc về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    18
    Được cảm ơn 6 lần trong 6 bài viết

Mình vừa mới vào làm kế toán NVL.Do trước khi mình vào chỉ có thủ kho quản lý NVL nên sau khi vào làm mình căn cứ vào thẻ kho rồi lập bảng tình hình nhập xuất NVL cho từng tháng, BC nhập xuất tồn.Hic!Mình phải ghi chép và lập thêm các báo cáo nào nữa để quản lý NVL vậy, help me!!!!!
    Cuộc đời vẫn đẹp sao
    Tình yêu vẫn đẹp sao!!!!

Cảm ơn
    926
    Được cảm ơn 4,037 lần trong 2,289 bài viết

Trích Nguyên văn bởi XINH View Post
    Mình vừa mới vào làm kế toán NVL.Do trước khi mình vào chỉ có thủ kho quản lý NVL nên sau khi vào làm mình căn cứ vào thẻ kho rồi lập bảng tình hình nhập xuất NVL cho từng tháng, BC nhập xuất tồn.Hic!Mình phải ghi chép và lập thêm các báo cáo nào nữa để quản lý NVL vậy, help me!!!!!
    Làm thẻ kho
    Phiếu xuất nhập
    Bảng xuất nhập tồn
    Tham khảo cái này nhé
    Tập tin kèm theo Tập tin kèm theo
    HOÀNG QUYÊN -NGỌC SĨ
    HẠNH PHÚC KHI CÓ EM BÊN ANH

10. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn vansi200780 vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Sao mình nghe bạn nói giống cách mình tính giá thành vậy, tính cả giờ công cho từng đơn vị sản phẩm, chi phí sản xuất chung...
    Hôm trước mình có được 1 anh hỏi về vấn đề này, nhưng kiến thức còn hạn chế mình chưa trả lời đúng ý ảnh được.
    Ảnh hỏi mình dựa vào đâu để tính định mức NVL,hay nói cách khá là làm thế nào để tính ra được định mức NVL...Theo mình biết thì trước đây mình có làm định mức nhưng hoàn toàn dựa vào cấu trúc của mã hàng, và mã hàng nào vốn cũng có công thức của nó cả...sau đó cân đối lại với NVL xuất của các tháng trước để đưa ra định mức NVL cho từng mã hàng, tất nhiên phải tính đến % hao hụt.
    Nhưng anh ấy bảo đó chỉ là cách tính dự kiến thôi, còn thực tế không phải vậy, vậy phải xây dựng định mức NVL dựa vào gì ???
    Thật sự mình bí câu này, vì mình cũng chưa từng làm qua ...Bạn ơi, vui lòng giúp mình trả lời được không?Thanks bạn nhìu nhìu nhen

Cảm ơn
    0

Trích Nguyên văn bởi haiyen.tnmc View Post
    Theo mình hiểu thì mỗi công ty tùy vào thực tế sản xuất có thể tính được định mức cho công ty mình chứ đâu có mẫu chuẩn nào.. Bạn nên tham khảo cách tính của vansi và áp dụng vào công ty mình. Bạn có thể tham khảo.
    1. Định mức tiêu hao nguyên liệu chính. ( 621) ( tính riêng cho mỗi sản phẩm khác nhau:
    VD: Sản phẩm A. ( áo sơ mi nữ loại vải...)
    Mã HTML:
    STT	Tên nguyên liệu 	ĐVT	Số lượng	Đơn giá 	Thành tiền
    1	Vải loại...A				
    2	Chỉ khâu				
    3	Cúc...				
    4	....
    2. Định mức nhân công : Có thể dùng PP bấm giờ tính TB hoặc căn cứ vào sản lượng các tháng trước để tính ra. 622
    Mã HTML:
    STT	Tên sản phẩm	Số công	Đơn giá	Thành tiền
    1	Áo sơ mi 	3	20.000	60.000
    2	Quần âu	2	20.000	40.000
    3	...
    3. Chi phí sản xuất chung:
    Bạn tập hợp toàn bộ chi phí cố định sẽ phát sinh cho một sản phẩm riêng, còn lại các loại CP khác không xác định được bạn tập hợp riêng để phân bổ VD : Tiền điện , dịch vụ mua ngoài . Lưu ý cách chọn tiêu thức phân bổ.
    Sau khi Tính toán xong bạn có thể lập bảng lên DM cho từng loại SP tùy thuộc công ty bạn làm..sao cho phù hợp và dễ hiều.thân!
    Các anh, chị à
    em vẫn chưa hiểu lắm về cách lập định mức tiêu hao NVL. Em làm cho công ty sản xuất bên ngành in ấn phẩm, công ty này mới nên mọi thứ còn rối bù cả lên nhất là đối với một kế toán mới như em, theo như chỉ thị của ban lãnh đạo thì định mức tiêu hao NVL của cty em sẽ từ 3-5%, theo như thông tư mới thì các doanh nghiệp phải lập định mức tiêu hao cho NVL, em xem bảng của chị Yến rồi nhưng mong anh chị có thể giải thích rõ giúp em những tiêu chí thể hiện trong bảng định mức đó được không ạ? Em cảm ơn mọi người nhiều ạ.
    Vâng, nếu có thể thì anh chị vui lòng cho em xin 1 bảng định mức cụ thể hơn mà anh, chị đã từng làm để em có thể tìm hiểu kỹ hơn được không ạ?
    Nếu có file đính kèm xin vui lòng gửi về giúp em địa chỉ: [Chỉ có thành viên mới có thể nhìn thấy links. Bạn hãy nhấn vào đây để đăng ký...]
    Em cảm ơn nhiều ạ.
    thay đổi nội dung bởi: thuylinh159, 15-08-2009 lúc 09:12

Cảm ơn
    1

bạn có biết sử dụng hàm Sumif không , sư dụng hàm này trong quản lý nguyên vật liệu cực dễ kể cả công ty bạn có rất nhiều mã hàng.
    có tiêu chí gì thì còn phụ thuộc vào bạn có đầu vào cái gi chứ , VD nếu cấu thành của 1 cái bàn bao gồm : Gỗ dày 25mm( sử dụng cho mặt bàn) 18mm sử dụng cho chân và yếm bàn, nẹp dày , nẹp mỏng, keo , cam , vít... nhưng thực tế hoá đơn đầu vào của bạn chỉ có gỗ , keo và nẹp thôi thì bảng định mức sản xuât của bạn chỉ có vậy thôi + thêm nhân công và chi phí sx chung nữa nhé, nếu tiền điện chưa định mức đựoc ngay thì bạn cho vào tk 335 nhé. ( thực ra sản xuất đồ gỗ có mấy khi cái nào giống cái nào đâu ) cho nên mình có thể giải trình là ( Theo tk) khi quyết toán mình có đưa bản vẽ ra họ cũng không bóc tách được đâu mà, ( mình mơi qtoán rồi) thế nhé, chúc bạn thành công!
    thay đổi nội dung bởi: huemongmo, 29-10-2009 lúc 02:55 Lý do: Automerged Doublepost

Cảm ơn
    7
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Có anh chị nào làm công ty sản xuất cửa cuốn, cửa kéo chỉ em xây dưng định mức tiêu hao nguyên vật liệu. Cty em chuyên sx cửa kéo, cửa cuốn nhưng không có bảng định mức, chỉ xuất vật tư ước tính thôi ( do sếp chỉ). Nay thuê bắt nộp mà em không biết phải xây dựng như thế nào? Cả nhà giúp em với.
    Nếu có file đính kèm xin vui lòng gửi về giúp em địa chỉ:ngoclan2003@gmail.com
    Em cảm ơn rất rất nhiều.

Trang 1/4 123 ... cuốicuối

Thông tin về chủ đề