Trang 1/4 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 34
    Cảm ơn
    87
    Được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết

Icon5 Khách hàng chuyển tiền vào tài khoản công ty mà không lấy hoá đơn, số tiền này phải làm thế nào?

Công ty em mới thành lập, có 2 trường hợp em muốn nhờ các anh, chị tư vấn giúp em.

TH1: Khách hàng A chuyển tiền mua hàng từ tài khoản công ty họ (13.000.000đ) vào tài khoản của công ty mà không lấy hóa đơn, em phải làm thế nào với khoản tiền này, bên em có phải xuất hoá đơn không? Nếu xuất hoá đơn thì liên đỏ vẫn để nguyên trong cuốn không xé ra phải không ạ? Và mình vẫn phải kê khai đóng thuế? Có cách nào khác không các anh, chị? Cty mới thành lập chưa có chi phí gì nhiều, nếu phải xuất hoá đơn và đóng thuế thì bị lỗ mất.

TH2: Khách hàng B chuyển tiền từ tài khoản cá nhân vào tài khoản Cty (54.000.000đ), cái này em có phải xuất hoá đơn không? Em phải làm thế nào cho đúng với khoản tiền này?

Các anh, chị chỉ giúp em với, em chưa có nhiều kinh nghiệm nên không biết phải làm thế nào?
    Em xin cảm ơn nhiều.

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. Các thành viên đã cảm ơn thienvy về bài viết hữu ích này :

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    213
    Được cảm ơn 239 lần trong 161 bài viết

Ðề: Khách hàng chuyển tiền vào tài khoản công ty mà không lấy hoá đơn, số tiền này phải làm thế nào?

Viết phiếu chi chi tiền mặt trả lại họ ,nhờ họ ký cho 1 chữ đã nhận đủ số tiền.......
    Nội dung:Chi trả lại tiền khách hàng trả nhầm
    Hãy tin rằng : ngày mai chắc chắn sẽ hạnh phúc hơn hôm nay

Cảm ơn
    87
    Được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết

Ðề: Khách hàng chuyển tiền vào tài khoản công ty mà không lấy hoá đơn, số tiền này phải làm thế nào?

Như vậy cả 2 trường hợp mình đều viết phiếu chi, vậy bên cơ quan thuế có chấp nhận không nhỉ?

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

[QUOTE=thienvy;756853]Như vậy cả 2 trường hợp mình đều viết phiếu chi, vậy bên cơ quan thuế có chấp nhận không nhỉ?[/
    Theo mình thì không được chấp nhận đâu, vì theo quy định thi tất cả những giao dịch chuyển tiền qua tài khoản ngân hàng đều phải xuất hóa đơn bình thường.

Cảm ơn
    213
    Được cảm ơn 239 lần trong 161 bài viết

Mình có thể giải trình là họ chuyển trả tiền nhưng nhầm số tài khoản nên mình trả lại họ.Còn 13tr của công ty nếu bạn sợ thì viết hoá đơn họ không lấy thì kệ họ .
    Hãy tin rằng : ngày mai chắc chắn sẽ hạnh phúc hơn hôm nay

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 7 lần trong 6 bài viết

tại sao họ lại k lấy háo đơn nhỉ?mình k hiểu?lấy hđ dể đc khấu trừ chứ?đầu ra lúc nào mình cũng nhiều mà

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 5 lần trong 4 bài viết

Sao lại có chuyện cty mua hàng mà không lấy hóa đơn nhỉ. Vô lý quá. lần đầu nghe luôn.

Cảm ơn
    170

Trích Nguyên văn bởi banguyen View Post
    tại sao họ lại k lấy háo đơn nhỉ?mình k hiểu?lấy hđ dể đc khấu trừ chứ?đầu ra lúc nào mình cũng nhiều mà
    Họ không lấy hóa đơn vì họ không phải là công ty, họ lấy để làm gì ???

Cảm ơn
    81
    Được cảm ơn 622 lần trong 539 bài viết

[QUOTE=co trang;756867]
    Trích Nguyên văn bởi thienvy View Post
    Như vậy cả 2 trường hợp mình đều viết phiếu chi, vậy bên cơ quan thuế có chấp nhận không nhỉ?[/
    Theo mình thì không được chấp nhận đâu, vì theo quy định thi tất cả những giao dịch chuyển tiền qua tài khoản ngân hàng đều phải xuất hóa đơn bình thường.
    Mình xem như người ta chuyển nhầm và mình rút ra trả lại cho họ bằng tiền mặt thôi.Có vẻ ko hợp lý nhưng cách này vần an toàn nhất cho cả 2 TH.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    ta có thêm một ngày mới để thương yêu!

Cảm ơn
    3,176
    Được cảm ơn 8,514 lần trong 2,229 bài viết

Trích Nguyên văn bởi thienvy View Post
    Công ty em mới thành lập, có 2 trường hợp em muốn nhờ các anh, chị tư vấn giúp em.

TH1: Khách hàng A chuyển tiền mua hàng từ tài khoản công ty họ (13.000.000đ) vào tài khoản của công ty mà không lấy hóa đơn, em phải làm thế nào với khoản tiền này, bên em có phải xuất hoá đơn không? Nếu xuất hoá đơn thì liên đỏ vẫn để nguyên trong cuốn không xé ra phải không ạ? Và mình vẫn phải kê khai đóng thuế? Có cách nào khác không các anh, chị? Cty mới thành lập chưa có chi phí gì nhiều, nếu phải xuất hoá đơn và đóng thuế thì bị lỗ mất.

TH2: Khách hàng B chuyển tiền từ tài khoản cá nhân vào tài khoản Cty (54.000.000đ), cái này em có phải xuất hoá đơn không? Em phải làm thế nào cho đúng với khoản tiền này?

Các anh, chị chỉ giúp em với, em chưa có nhiều kinh nghiệm nên không biết phải làm thế nào?
    Em xin cảm ơn nhiều.
    1/ Khách không lấy hóa đơn thì kệ họ. Mình bán hàng là phải viết HĐơn để ghi nhận doanh thu. Số tiền khách thanh toán là tiền mình bán hàng. Sao phải trả?

2/ Khách hàng B là cty hay DNTN? Khách nào chuyển tiền thì viết Hóa đơn từ thông tin của khách chuyển trừ trường hợp ủy quyền thanh toán,
    Nhận lập BCTC, sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế năm, tư vấn thuế ở khu vực Bình Dương. Mobile: 09 03 73 40 47 (Mr. Linh). Yahoo: linhaccountant,

Trang 1/4 123 ... cuốicuối

Thông tin về chủ đề