THÔNG BÁO LỊCH TẬP HUẤN CỦA CỤC THUẾ VỀ CHÍNH SÁCH THUẾ MỚI
TỪ NGÀY 17/07/2014 ĐẾN NGÀY 23/07/2014

DOWNLOAD CÁC VĂN BẢN HIỆU LỰC NĂM 2014 VỀ THUẾ TNDN - TNCN - GTGT - HÓA ĐƠN

Trang 1/4 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 33

Ðề tài:
Mức lãnh tiền BHXH 1 lần

Cảm ơn
    593
    Được cảm ơn 1,537 lần trong 972 bài viết

Mức lãnh tiền BHXH 1 lần

Anh A làm việc tại DN B và đã mua BHXH dc 20 tháng. Mức mua hàng tháng là 800.000 mua theo tỷ lệ quy định. Giờ Anh A nghỉ việc muốn nhận tiền BHXH 1 lần thì phải làm thủ tục gì ? Mức lãnh tiền BHXH 1 lần là bao nhiêu ?

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

- Hỏi một câu dốt trong chốc lát, không dám hỏi dốt nát suốt đời.

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    1,744
    Được cảm ơn 5,099 lần trong 2,806 bài viết

Ðề: Mức lãnh tiền BHXH 1 lần

Trích Nguyên văn bởi lamquang111 View Post
    Anh A làm việc tại DN B và đã mua BHXH dc 20 tháng. Mức mua hàng tháng là 800.000 mua theo tỷ lệ quy định. Giờ Anh A nghỉ việc muốn nhận tiền BHXH 1 lần thì phải làm thủ tục gì ? Mức lãnh tiền BHXH 1 lần là bao nhiêu ?
    Muốn nhận trợ cấp một lần thì 1 năm sau tính từ ngày ngưng đóng BHXH anh A mới được nhận trợ cấp một lần
    Cách tính, một năm đóng BHXH được nhận một tháng rưỡi lương tính trên mức lương bình quân của thời gian đóng.
    Thủ tục nhận trợ cấp là đơn xin nhận trợ cấp một lần (lên cơ quan BHXH nhận) và sổ BHXH đã chốt.
    Nhận lập sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế năm, tư vấn thuế, gở rối sổ sách kế toán doanh nghiệp ở khu vực TPHCM.Mobile:0903.846.149 (gặp Mr.Linh).Yahoo: hoanglinh_2208

4. Các thành viên đã cảm ơn Linh_suchuoi về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    1,248
    Được cảm ơn 1,522 lần trong 760 bài viết

Theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội, sau 12 tháng ngừng đóng bảo hiểm xã hội, bạn có thể làm thủ tục xin nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần tại cơ quan bảo hiểm xã hội huyện, quận nơi cư trú.

Hồ sơ xin nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần gồm: Sổ bảo hiểm xã hội, quyết định nhỉ việc, đơn đề nghị hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần (Theo mẫu dưới đây)

Theo khoản 4 Điều 122 Luật Bảo hiểm Xã hội quy định thời gian giải quyết như sau: Tổ chức bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ đối với người hưởng lương hưu; mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ đối với trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần, chế độ tử tuất; trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Mẫu đơn xin hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần:

Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam

Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

Đơn đề nghị

(Hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần)

Kính gửi: Bảo hiểm xã hội …………………

Tên tôi là: ..................................... sinh ngày .......... tháng ........... năm ..........

Chức danh nghề nghiệp, cấp bậc, chức vụ: .................................................. .....

Cơ quan, đơn vị: .................................................. .............................................

Hiện cư trú tại: ………………………………………… ………………….

Số sổ BHXH:............................................. .................................................. .....

Tổng số thời gian đóng BHXH: ............................. năm ........................ tháng

Đơn nghỉ việc bảo lưu thời gian đóng BHXH từ: ……………………………..

Sau thời gian nghỉ việc theo quy định không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội, tôi làm đơn này đề nghị được hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần.

Đề nghị Bảo hiểm xã hội ……………..xem xét, giải quyết cho tôi được hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần theo quy định của Nhà nước.

.............., ngày ...... tháng ..... năm ..... .............., ngày ....... tháng ..... năm ......

Xác nhận của chính quyền Người làm đơn

địa phương nơi cư trú (Ký, ghi rõ họ tên)

(Ký, đóng dấu)

- Mức hưởng trợ cấp BHXH 1 lần = 1,5 x mức bình quân tiền lương, tiền công đóng BHXH x số năm đóng BHXH. Trường hợp bạn bảo lưu thời gian đóng BHXH thì hồ sơ gồm : sổ BHXH ; đơn đề nghị hưởng trợ cấp BHXH 1 lần (mẫu số 14-HSB).
    - Theo Men thì Quang không nên xin hưởng trợ cấp BHXH 1 lần mà để đó sang công ty khác mình tiếp tục đóng tiếp
    thay đổi nội dung bởi: X_Men KT, 09-08-2010 lúc 08:21
    PHONG ĐỘ CHỈ LÀ NHẤT THỜI CÒN ĐẲNG CẤP SẼ LÀ MÃI MÃI
    X_MEN KT

6. Có 4 thành viên sau đây cảm ơn X_Men KT vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    276
    Được cảm ơn 688 lần trong 366 bài viết

Trích Nguyên văn bởi lamquang111 View Post
    Khi nghỉ việc, công ty có trách nhiệm hoàn tất hồ sơ để trả sổ BHXH cho bạn để sau này bạn có thể sang công ty khác làm việc và tiếp tục tham gia BHXH.
    Nếu vì lý do gì đó, bạn không tiếp tục làm việc thì có thể làm hồ sơ nhận trợ cấp BHXH một lần.
    Thủ tục gồm:
    Đơn xin nhận trợ cấp BHXH một lần
    Bản sao hộ khẩu
    Giấy xác nhận của địa phương là 6 tháng chưa tìm việc làm mới nhất
    và nộp cho cơ quan BHXH địa phương để được giải quyết.
    Thường thì sẽ được giải quyết sau 15 ngày nộp đầy đủ hồ sơ cho cơ quan BH
    Nhận trợ cấp 1 lần
    *Lãnh trợ cấp ngay không chờ sau 12 tháng:
    • Đóng BHXH từ đủ 1 năm đến < 20 năm bị suy giảm khả năng lao động trên 61% hoặc hết tuổi lao động .
    • Đóng BHXH đủ 12 tháng trở lên, đi định cư hợp pháp ở nước ngoài;
    *Chờ lãnh trợ cấp sau 12 tháng:
    -Tham gia BHXH từ > 3 tháng đến < 20 năm, sau 1 năm nghỉ việc không có việc làm.
    • Mỗi năm đóng BHXH được hưởng 1,5 tháng lương.
    • Cách làm tròn số tháng tham gia: 1 năm 2 tháng làm tròn thành 1.5 năm. 1 năm 7 tháng làm tròn thành 2 năm.
    Trường hợp tham gia được 20 tháng thì tính thành 2 năm bạn nhé!
    Mức lãnh tiền BHXH 1 lần tùy thuộc vào mức lương tham gia BH của mổi năm.
    Giã sử cả 20 tháng đều tham gia với mới 800.000đ thì sẽ là:
    800.000*2*1.5 = 2.400.000đ
    Cuộc đời là cát bụi_Ta cũng lang thang như hạt bụi đời. Nhỏ đến nổi chẳng thể làm cay mắt bất kỳ ai.

8. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn truc1702 vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Trích Nguyên văn bởi truc1702 View Post
    Khi nghỉ việc, công ty có trách nhiệm hoàn tất hồ sơ để trả sổ BHXH cho bạn để sau này bạn có thể sang công ty khác làm việc và tiếp tục tham gia BHXH.
    Nếu vì lý do gì đó, bạn không tiếp tục làm việc thì có thể làm hồ sơ nhận trợ cấp BHXH một lần.
    Thủ tục gồm:
    Đơn xin nhận trợ cấp BHXH một lần
    Bản sao hộ khẩu
    Giấy xác nhận của địa phương là 6 tháng chưa tìm việc làm mới nhất
    và nộp cho cơ quan BHXH địa phương để được giải quyết.
    Thường thì sẽ được giải quyết sau 15 ngày nộp đầy đủ hồ sơ cho cơ quan BH
    Nhận trợ cấp 1 lần
    *Lãnh trợ cấp ngay không chờ sau 12 tháng:
    • Đóng BHXH từ đủ 1 năm đến < 20 năm bị suy giảm khả năng lao động trên 61% hoặc hết tuổi lao động .
    • Đóng BHXH đủ 12 tháng trở lên, đi định cư hợp pháp ở nước ngoài;
    *Chờ lãnh trợ cấp sau 12 tháng:
    -Tham gia BHXH từ > 3 tháng đến < 20 năm, sau 1 năm nghỉ việc không có việc làm.
    • Mỗi năm đóng BHXH được hưởng 1,5 tháng lương.
    • Cách làm tròn số tháng tham gia: 1 năm 2 tháng làm tròn thành 1.5 năm. 1 năm 7 tháng làm tròn thành 2 năm.
    Trường hợp tham gia được 20 tháng thì tính thành 2 năm bạn nhé!
    Mức lãnh tiền BHXH 1 lần tùy thuộc vào mức lương tham gia BH của mổi năm.
    Giã sử cả 20 tháng đều tham gia với mới 800.000đ thì sẽ là:
    800.000*2*1.5 = 2.400.000đ
    Đóng 800.000 * 20 (tháng) = 16.000.000.
    Lãnh được 800.000*2*1.5 = 2.400.000 . Vậy đóng BHXH để làm chi vậy? Bạn đừng nói là do bạn đã sử dụng các dịch vụ y tế... trong thời gian tham gia BHXH vì BHYT, BHTN... đã được đóng riêng rồi. Thảo nào mà tụi BHXH giàu nức vách, hơn ăn cướp.

Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 8 lần trong 6 bài viết

Trích Nguyên văn bởi df09tt View Post
    Lãnh được 800.000*2*1.5 = 2.400.000 . Vậy đóng BHXH để làm chi vậy? Bạn đừng nói là do bạn đã sử dụng các dịch vụ y tế... trong thời gian tham gia BHXH vì BHYT, BHTN... đã được đóng riêng rồi. Thảo nào mà tụi BHXH giàu nức vách, hơn ăn cướp.
    Xin lỗi bạn, nếu ko biết cũng đừng tỏ ra nguy hiểm bạn ah
    Bạn có thể lên mạng tìm hiểu xem lương người làm bảo hiểm là bao nhiêu, tỷ lệ bỏ việc trong ngành bảo hiểm so với các ngành trong nhà nước là bao nhiêu
    Tiền đóng BH do người làm BH thu, còn thu cho ai, ai quản lý, ai dùng nếu ko biết thì đừng tự cho là đúng, nguy hiểm quá cẩn thận bị sét đánh đó.
    Thân.
    PS: Nói để bạn khỏi bức xúc là mình làm trong ngành bảo hiểm nha bạn, lương mình 1 tháng cũng chỉ 2mil2 thôi, nhà mình nứt vách thật, nhưng mà nghèo quá ko xây cẩn thận dc nên nó mới nứt như vậy
    Nhận làm các thủ tục BHXH, BHYT tại Cầu Giấy SĐT: 0904435225Mail: tm.mass@gmail.com

Cảm ơn
    0

Trích Nguyên văn bởi SirPinocchio View Post
    Xin lỗi bạn, nếu ko biết cũng đừng tỏ ra nguy hiểm bạn ah
    Bạn có thể lên mạng tìm hiểu xem lương người làm bảo hiểm là bao nhiêu, tỷ lệ bỏ việc trong ngành bảo hiểm so với các ngành trong nhà nước là bao nhiêu
    Tiền đóng BH do người làm BH thu, còn thu cho ai, ai quản lý, ai dùng nếu ko biết thì đừng tự cho là đúng, nguy hiểm quá cẩn thận bị sét đánh đó.
    Thân.
    Đúng là miệng lưỡi của dân BHXH ^^. Tiền mỗi tháng đóng BHXH để lấy khoảng đó gửi vào ngân hàng, mỗi tháng cộng lãi dồn 19 năm sau rút ra vẫn sướng hơn lãnh BHXH 1 lần hoặc để đó rút lãi xài vẫn ngon hơn 20 năm sau lãnh lương hưu.

Code:
    Nhận làm các thủ tục BHXH, BHYT tại Cầu Giấy SĐT: 0904435225Mail: tm.mass@gmail.com
    Cò BH hả? Ta khinh.

---------- Post added at 10:00 ---------- Previous post was at 09:57 ----------

PS: Ờ quên nữa, cái mũi bạn dài mấy mét rùi? Thấy cái acc là hổng dám giao cho bạn "Nhận làm các thủ tục BHXH...." :-p

Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 8 lần trong 6 bài viết

Đúng là miệng lưỡi của dân BHXH ^^. Tiền mỗi tháng đóng BHXH để lấy khoảng đó gửi vào ngân hàng, mỗi tháng cộng lãi dồn 19 năm sau rút ra vẫn sướng hơn lãnh BHXH 1 lần hoặc để đó rút lãi xài vẫn ngon hơn 20 năm sau lãnh lương hưu.

Code:
    Cò BH hả? Ta khinh.

---------- Post added at 10:00 ---------- Previous post was at 09:57 ----------

PS: Ờ quên nữa, cái mũi bạn dài mấy mét rùi? Thấy cái acc là hổng dám giao cho bạn "Nhận làm các thủ tục BHXH...." :-p
    XIn lỗi bạn, đọc kĩ lại những lời bạn nói bên trên đi, mình dân BHXH thật, nhưng mình cũng ăn học bình thường chứ chả dám coi thường ai, vu khống ai cả.
    Giỏi bạn rút đóng BH đi, mình càng nhàn bạn ah, cũng là luật Nhà nước bắt chứ chính vì có những đứa như bạn ngu lâu dốt bền, giải thích vài chục lần ko hiểu nên dân BHXH mới có cái danh "Hành"
    Lương mình thấp, vốn kiến thức mình có mình làm thêm có sao ko bạn? Bạn thử hỏi những người có bài liên quan đến BHXH là mình đã "cò" ai chưa? mình nhận làm, ai có nhu cầu mình làm, liên quan bạn sao? "Khinh" sợ thật
    Còn nhân tiện cũng nói với bạn là mũi mình cũng ko dài lắm, nói chuyện với bạn mình cảm thấy mũi dài ra chút chút rồi. Biết tại sao ko?
    Loại người như bạn thật đâm đầu vào khối đậu hũ mà chết bớt cho đỡ xỉ nhục cái xã hội - đây là mình muốn nói nhất đấy, nhưng ko dám nói rõ, mình là người ăn học đàng hoàng, ko phải loại như bạn. Bạn nhá!

Cảm ơn
    0

nguy hiểm quá cẩn thận bị sét đánh đó
    chính vì có những đứa như bạn ngu lâu dốt bền
    Code:
    Loại người như bạn thật đâm đầu vào khối đậu hũ mà chết bớt cho đỡ xỉ nhục cái xã hội
    1. Đây là ngôn từ và thái độ của dân BHXH? Tranh luận bình thường mà sĩ nhục người khác vậy rồi huống hồ chi đối với những người đang chờ họ giải quyết thủ tục (không thuê làm dịch vụ)
    2. Chuyển từ việc công sang việc tư để tư lợi, hãy tự hỏi bản thân mình.
    Còn dân BHXH có hành hay không thì ngoài hỏi người dân thì hãy hỏi những viên chức trong các bệnh viện thì biết, xem họ có bị hành khi sang làm thủ tục không

Cảm ơn
    0

Sao bạn ngu vậy, NLĐ đóng 7% trên mức lương chứ có phải đóng luôn 800k này đâu mà bạn lấy 800k*20 tháng.
    Bạn lấy 7% này rồi * 20 tháng rồi đi gửi ngân hàng xem lời bao nhiêu nha.
    Nói tào lao cũng nói.

Trang 1/4 123 ... cuốicuối

Thông tin về chủ đề