Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 17

Ðề tài:
Lương đóng bảo hiểm XH khác với lương trả thực tế

Cảm ơn
    9
    Được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết

Lương đóng bảo hiểm XH khác với lương trả thực tế

chào cả nhà !
    cho mình hỏi chút nghe ? ông sếp của mình trả lương cho nhân viên 1 tháng 6 triệu và chỉ muốn đóng Bảo Hiểm Xã Hội Và Bảo Hiểm Y Tế 2triệu thôi ( có nghĩa là 17% của 2 triệu ) Như vậy để 6 triệu tiền lương đó là chi Phí Hợp Lý Thì trên thang lương của mình quy định như thế nào ? trên hợp đồng lao động ký kết nội dung như thế nào ? trên bảng lương nội dung như thế nào ? để chỉ phí 6 triệu đó được thuế chấp nhận và bên Bảo Hiểm chấp nhận mức đóng bảo hiểm là 2 triệu .
    Cảm Ơn cả nhà rất nhiều và mong sớm nhận được câu trả lời .

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    968
    Được cảm ơn 1,438 lần trong 711 bài viết

Ðề: hỏi về bảo hiểm và thuế

Trích Nguyên văn bởi chuyenhenho View Post
    chào cả nhà !
    cho mình hỏi chút nghe ? ông sếp của mình trả lương cho nhân viên 1 tháng 6 triệu và chỉ muốn đóng Bảo Hiểm Xã Hội Và Bảo Hiểm Y Tế 2triệu thôi ( có nghĩa là 17% của 2 triệu ) Như vậy để 6 triệu tiền lương đó là chi Phí Hợp Lý Thì trên thang lương của mình quy định như thế nào ? trên hợp đồng lao động ký kết nội dung như thế nào ? trên bảng lương nội dung như thế nào ? để chỉ phí 6 triệu đó được thuế chấp nhận và bên Bảo Hiểm chấp nhận mức đóng bảo hiểm là 2 triệu .
    VD như mức lương cơ bản của nhân viên là 2tr, ( lương này là đóng BHYT, BHXH) còn lại là lương sản phẩm + các khoản phụ cấp ( không lớn hơn lương cơ bản) trên bảng lương ghi rõ. và cho nhân viên ký nhận.
    Tụng kinh không phải là tu
    Tụng kinh là để gõ cho u đầu
    Tụng kinh không phải là sầu
    Tụng kinh là để lấy chồng giàu sang.

4. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn Linh_nico vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    608
    Được cảm ơn 477 lần trong 314 bài viết

chào cả nhà !
    thang bảng lương bạn xây dựng sao cho lương của nhân viên đó có mức lương căn bảng khoảng 2tr thôi chứ ko phải 6tr, hợp đồng lao động ký theo mức lương căn bảng +các khoảng phụ cấp, trợ cấp không thuộc diện phải đống bảo hiểm và có quy định rõ Công ty chỉ đóng BH trên lương căn bảng không bao gồm phụ cấp. Và bạn lặp các khoản phụ cấp như thế nào là do công ty quy định (kèm theo quyết định của giám đốc) là được xem chi phí hợp lý. cả nhà cho thêm ý kiến nhá!
    Tại chiếc lá hay tại cây, đã không biết giữ lá ở lại.....:labay:

6. Các thành viên đã cảm ơn hongtram về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    510
    Được cảm ơn 552 lần trong 280 bài viết

Bạn xem lại hợp đồng lao động đã ký kết xem lương CB là bao nhiêu, vì BHXH & BHYT được trích trên lương CB chứ không phải lương thực tế trả CNV.Và với mức lương 6tr phải nộp thuế TNCN bạn nhé.
    Sống đơn giản cho đời thanh thản...!!!

Cảm ơn
    9
    Được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết

cảm ơn cả nhà nhưng theo mình biết thì đóng BHXH , BHYT trên lương cơ bản và 1 số khoản phụ cấp , còn một số khoản trợ cấp thì không bắt buộc đóng BHXH , BHYT nhưng lại có quy định về mức MaX đó là bằng lương tối thiểu . Mình đã cố gắng đưa các khoản trợ cấp vào nhưng tổng số vẫn còn thấp hơn 6 triệu rất nhiều đó là mình lấy ở mức Max rồi đó , với lại nhìn bảng lương mà phụ cấp gấp tới 2 lần lương cơ bản thì mình cũng không biết bên thuế họ có chấp nhận không nữa . mấy bữa nay sếp mình giao nhiệm vụ cho mình làm về mảng này mà mình đang nhức đầu quá . Hy vọng mình sẽ nhận được sự tư vấn hợp lý nhất . cảm ơn cả nhà rất nhiều

Cảm ơn
    10
    Được cảm ơn 6 lần trong 6 bài viết

cảm ơn cả nhà nhưng theo mình biết thì đóng BHXH , BHYT trên lương cơ bản và 1 số khoản phụ cấp , còn một số khoản trợ cấp thì không bắt buộc đóng BHXH , BHYT nhưng lại có quy định về mức MaX đó là bằng lương tối thiểu . Mình đã cố gắng đưa các khoản trợ cấp vào nhưng tổng số vẫn còn thấp hơn 6 triệu rất nhiều đó là mình lấy ở mức Max rồi đó , với lại nhìn bảng lương mà phụ cấp gấp tới 2 lần lương cơ bản thì mình cũng không biết bên thuế họ có chấp nhận không nữa . mấy bữa nay sếp mình giao nhiệm vụ cho mình làm về mảng này mà mình đang nhức đầu quá . Hy vọng mình sẽ nhận được sự tư vấn hợp lý nhất . cảm ơn cả nhà rất nhiều
    Bạn tính mức lương cb của họ khoảng 3.5triệu *1.5(hệ số lương+trách nhiệm) +các khoản phụ cấp để mức đóng BH 2tr là được mà
    Em ơi lửa tắt bình khô rượu
    Đời vắng em rồi vui với ai

Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết

Ðề: Lương đóng bảo hiểm XH khác với lương trả thực tế

Theo mình thì Thang bảng lương cơ bản bạn nên đăng ký 2tr, số chênh lệch kia bạn đăng ký là lương hoàn thành nhiệm vụ (tỷ lệ = ...% lương cơ bản), phụ cấp...
    Vd: Tại Cty mình, Cty xếp Lương CB cho tôi là 3tr; Lương hoàn thành nhiệm vụ (cuối tháng có đánh giá xếp loại)
    Loại A = 50%*3tr, thu nhập của mình là 3tr + (50%*3tr)
    Loại B = 35%*3tr...
    Loại C = 15%
    Loại D = Mo
    Công ty mình chỉ đóng BH cho mình trên lương cơ bản là 3tr thoi.
    Chúc thành công!

11. Các thành viên đã cảm ơn vhoannt về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 18 lần trong 12 bài viết

Trích Nguyên văn bởi huyentrang88 View Post
    Bạn xem lại hợp đồng lao động đã ký kết xem lương CB là bao nhiêu, vì BHXH & BHYT được trích trên lương CB chứ không phải lương thực tế trả CNV.Và với mức lương 6tr phải nộp thuế TNCN bạn nhé.
    huyền trang oi! vậy trường hợp đó thì mình đk là
    nợ 642/c 334: 6triệu
    nợ 334/c111:6 triệu.

đóng BHXH, BHYT
    Nợ 338/111:2triệu *23%

hồi xưa mình học, trả lương bao nhiêu thì đóng BHXH,..là 23% số lương đó, nhưng giờ thực tế chỉ đóng 23% lương cơ bản thôi, vậy còn 4triệu phụ cấp hạch toán vào đâu?

Rồi cái phần truy thu BHXH định khoản như thế nào nữa, cty mình bị truy thu 4 tháng.

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Chao cac anh chi!
    Em đang lam thủ tục mua bảo hiểm cho nhân viên của công ty .Em mong anh chị hướng dẫn em làm thang bảng lương

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

tôi cũng muốn hỏi như bạn chuyenhenho nhưng ở vai trò làm báo cáo thuế cho công ty. Tôi muốn nhờ các bạn chỉ giùm các căn cứ, cơ sở pháp lý để tôi có thể diễn giải lương của một cán bộ kỹ thuật lên 6triệu mà có mức đóng BHXH là 2triệu.Theo tôi thấy rằng khoảng 4 triệu chênh lệch thì ko doanh nghiệp tư nhân nào đóng BHXH đó cả.Đó chính là ý tôi muốn hỏi,nếu có thêm ví dụ thì tốt quá,cảm ơn các bạn!

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề