Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 18 trên 18

Ðề tài:
Gấp Gấp! Phải Cấp cứu nên khám chữa bệnh không đúng tuyến thì có được thanh toán viện phí?

Cảm ơn
    159
    Được cảm ơn 77 lần trong 62 bài viết

Gấp Gấp! Phải Cấp cứu nên khám chữa bệnh không đúng tuyến thì có được thanh toán viện phí?

Chào cả nhà,bên công ty e có TH:phải đi cấp cứu nên khám chữa bệnh không đúng nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu.Vậy e muốn hỏi là TH này có được thanh toán viện phi ko?và nếu được thì cần những thủ tục gì a?Mọi người giúp e với nhe!

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

thay đổi nội dung bởi: matma, 25-05-2009 lúc 09:55 Lý do: thiếu

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    9
    Được cảm ơn 28 lần trong 24 bài viết

Ðề: Gấp Gấp! Phải Cấp cứu nên khám chữa bệnh không đúng tuyến thì có được thanh toán viện phí?

Trích Nguyên văn bởi matma View Post
    Cả nhà,sau một thời gian đọc hướng dẫn sử dụng thẻ BHYT,hỏi trưởng khoa, phó GĐ bệnh viện nơi đăng kí KCB ban đầu.Em được giải thích thế này,chia sẻ với mọi người nhé:
    -TH cấp cưú,người có thẻ BHYT có thể sử dụng ở bất kỳ bệnh viện nào,được thanh toán gần như toàn bộ viện phí trong vòng 24h cấp cứu.
    Sau 24h,phải chuyển về nơi KCB ban đầu để điều trị,và như thế mới được hưởng BHYT,(Nếu sau khi chuyển về đây mà bệnh viện không có khả năng khám chữa bệnh,thì bệnh nhân sẽ được chuyển nên tuyến trên và vẫn được hưởng BHYT.)
    -Nếu sau 24h cấp cứu mà không chuyển về nơi KCB ban đầu thì bệnh nhân phải chịu chi phí khám chữa bệnh từ sau 24h đó (rơi vào TH KCB theo yêu cầu riêng, được hưởng mức trợ cấp một phần theo Thông t­ư liên tịch số 21/2005/TTLT-BYT-BTC ,ngày 27 tháng 7 năm 2005).
    minh cũng làm bên bệnh viện minh chưa gặp trường hợp nay bao giờ cẳ nhung minh biết chắc trường hợp này dù có cấp cứu đi chăng nữa thì cũng không được thanh toán bảo hiểm đâu bạn à. bạn đọc kỹ phần ghi sau của thẻ báo hiểm ấy, bạn cứ thu viện phí bình thường thui cò cái mà ban muốn giúp người bệnh thì nhờ vào sự linh động của bạn thui. chúc bạn làm tốt nha.
    DT 0904604136

Cảm ơn
    2,740
    Được cảm ơn 2,530 lần trong 1,114 bài viết

Ðề: Gấp Gấp! Phải Cấp cứu nên khám chữa bệnh không đúng tuyến thì có được thanh toán viện phí?

Khi bệnh nhân đăng ký Bảo hiểm Y tế ở nơi nào thì sẽ khám chữa bệnh ở nơi đó, như vậy mới được thanh toán bảo hiểm y tế, trường hợp bệnh nhân nhập viện ở Bệnh viện khác tuyến thì sẽ không được thanh toán bảo hiểm y tế ( Nếu xin được giấy chuyển viện thì sẽ được xem xét giải quyết mà thường các Bệnh viện có chuyên khoa đó mà nhập viện ở nơi khác họ sẽ không đồng ý làm giấy chuyển viện ) cách tốt nhất là vô ngay Khoa cấp cứu nhập viện, lúc đó bệnh viện sẽ hướng dẫn bệnh nhân làm thủ tục để hưởng bảo hiểm Y tế.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Xin lưu ý một điều là bảo hiểm y tế chỉ thanh toán tiền thuốc men điều trị cho bệnh nhân và phòng nằm theo sự sắp xếp của bệnh viện, còn có nhu cầu nằm phòng dịch vụ thì bảo hiểm chỉ hỗ trợ một phần nào thôi chứ không thanh toán hết đâu nhé !
    thay đổi nội dung bởi: letuan28, 04-06-2009 lúc 03:53 Lý do: Automerged Doublepost

5. Các thành viên đã cảm ơn letuan28 về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    159
    Được cảm ơn 77 lần trong 62 bài viết

Trích Nguyên văn bởi cunconhaoche View Post
    minh cũng làm bên bệnh viện minh chưa gặp trường hợp nay bao giờ cẳ nhung minh biết chắc trường hợp này dù có cấp cứu đi chăng nữa thì cũng không được thanh toán bảo hiểm đâu bạn à. bạn đọc kỹ phần ghi sau của thẻ báo hiểm ấy, bạn cứ thu viện phí bình thường thui cò cái mà ban muốn giúp người bệnh thì nhờ vào sự linh động của bạn thui. chúc bạn làm tốt nha.
    Sao kho được chứ,mình nghĩ là do BV bạn làm không giải quyết chế độ cho bệnh nhân thôi.Nhiều bệnh nhân không biết điều này nên bị mất quyền lợi lúc nào không hay.
    Đằng sau thẻ BHYT thì làm gì có bao nhiêu đâu mà đọc.
    Bạn tham khảo lại cái này nhé:
    "e.Trong trường hợp cấp cứu,người có thẻ BHYT được KCb tại bất kỳ cơ sở KCB BHYT trên lãnh thổ Việt Nam (bao gồm cả cơ sở KCb công lập và ngoài công lập) và được hưởng đầy đủ chế độ BHYT"

Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 52 lần trong 32 bài viết

The BHYT chi thanh toan o noi dang ki kham chua benh ban dau,chi co khi co giay chuyen vien moi dc thanh toan,nhung chi chuyen dc o cac benh vien ngang cap, ko dc vuot tuyen.chang han the BHYT chi dc thanh toan o BV huyen, BV tinh ko thanh toan BHYT cho ban.

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Chào bạn!

Nếu bác sỹ trả lời như vậy là sai?
    Vì nếu trường hợp cấp cứu vẫn được thánh toán bình thường.
    Nếu không đúng tuyến và không có giấy chuyển viện thì được thanh toán 80% tổng chi phí.

Cảm ơn
    159
    Được cảm ơn 173 lần trong 100 bài viết

Trích Nguyên văn bởi tn86 View Post
    Chào bạn!

Nếu bác sỹ trả lời như vậy là sai?
    Vì nếu trường hợp cấp cứu vẫn được thánh toán bình thường.
    Nếu không đúng tuyến và không có giấy chuyển viện thì được thanh toán 80% tổng chi phí.
    Mình đăng ký KCB ở bệnh viện Đức Giang ( Bệnh viện tuyến huyện ở ngoại thành). Mình bị tai nạn giao thông trong nội thành và bị gãy xương đòn trái, mình dc mọi người đưa đi cấp cứu ở bệnh viện VIệt Đức( Bệnh viện trong nội thành). Sau đó mình phải mổ nẹp vít. Ra viện mình ko hề dc hưởng bất kỳ chế độ nào vì mình nhập viện trái tuyến và đơn vị đúng tuyến ko cung cấp giấy chuyển viện. nếu như bạn nói thì tối thiểu mình cũng dc thanh toán 80% hả. Vậy mà mình ko dc gì cả. Vây thế nào mới đúng đây?

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết

Mình nghe nó thẻ BHYT bây giờ cho khám chữa bệnh tại tất cả các bệnh viện có khám chữa bệnh theo BHYT. Nêú đúng tuyến thì mình phải chịu 20%, khác tuyến thì 30% mà.
    Hok lẽ mình bít sai ta.

Cảm ơn
    250
    Được cảm ơn 402 lần trong 304 bài viết

Re: Ðề: Gấp Gấp! Phải Cấp cứu nên khám chữa bệnh không đúng tuyến thì có được thanh toán viện phí?

Trích Nguyên văn bởi Ngoc Miu View Post
    Mình đăng ký KCB ở bệnh viện Đức Giang ( Bệnh viện tuyến huyện ở ngoại thành). Mình bị tai nạn giao thông trong nội thành và bị gãy xương đòn trái, mình dc mọi người đưa đi cấp cứu ở bệnh viện VIệt Đức( Bệnh viện trong nội thành). Sau đó mình phải mổ nẹp vít. Ra viện mình ko hề dc hưởng bất kỳ chế độ nào vì mình nhập viện trái tuyến và đơn vị đúng tuyến ko cung cấp giấy chuyển viện. nếu như bạn nói thì tối thiểu mình cũng dc thanh toán 80% hả. Vậy mà mình ko dc gì cả. Vây thế nào mới đúng đây?
    Trường hợp cấp cứu thì ko cần giấy chuyển viện bạn ah, bạn lên thẳng trực tiếp bảo hiểm thành phố hỏi cho tớ. Có thể bảo hiểm ko rót tiền xuống đó hoặc 1 lý do nào đó, nhưng khi bạn đi yêu cầu bảo hiểm giám định tình trạng của bạn là cấp cứu thì phía bảo hiểm sẽ tt tiền cho bậnh viện việt đức và yêu cầu họ trả lại tiền cho bạn đó
    @ I Love Hai Phong City - Mai Lan Hương@

12. Các thành viên đã cảm ơn ViệtHương885 về bài viết hữu ích này :

Trang 2/2 đầuđầu 12

Thông tin về chủ đề