Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 15
    Cảm ơn
    243
    Được cảm ơn 285 lần trong 199 bài viết

Cty không đóng BHXH cho nhân viên có bị phạt khi quyết toán???

Cả nhà ai biết thì chỉ giúp em nhé. Nếu bây giờ công ty em không đóng bất cứ một loại BH nào cho nhân viên thì khi quyết toán các bác Thuế có được phép phạt bên em về tội này không ạ? Nếu có thì phạt thế nào?

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    26
    Được cảm ơn 184 lần trong 133 bài viết

Ðề: Cty không đóng BHXH cho nhân viên có bị phạt khi quyết toán???

Bạn không nộp BH cho nhân viên thì CP bạn thấp nộp thuế TDNDN tăng lên thôi, thuế không có quyền phạt cty bạn, cái này chỉ có bên BHXH phạt và truy thu phần BHXH, YT, TN trên thôi.

4. Các thành viên đã cảm ơn thamkt82 về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    22
    Được cảm ơn 5 lần trong 4 bài viết

Chị ơi chi cho em hỏi một chút, em có kê khai cho cty của chú em la 7 người, lương bình quân là 2tr/ người/ tháng từ T7/2009, đến bh vẫn chưa đăng ký đóng bhxh, bhyt, như thế có sao không ah? em làm quyết toán thuế tncn 2009 rồi, 7 người đó em cho là có hđlđ chính thức

Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 60 lần trong 46 bài viết

khi đến bh, bh sẽ yều cầu bạn truy nộp bh, nếu bạn nộp bh năm 2009, khi quyết tóan thuế tncn rồi, bạn có thể làm bc quyết tóan thuế tncn 2009 (bổ sung) : khg bị thuế phạt nha bạn, khi nộp bc bổ sung nhớ mang bc quyết tóan đã nộp lần trước cho thuế xem, họ sẽ khg phạt

Cảm ơn
    22

Trích Nguyên văn bởi nguyetlinh View Post
    khi đến bh, bh sẽ yều cầu bạn truy nộp bh, nếu bạn nộp bh năm 2009, khi quyết tóan thuế tncn rồi, bạn có thể làm bc quyết tóan thuế tncn 2009 (bổ sung) : khg bị thuế phạt nha bạn, khi nộp bc bổ sung nhớ mang bc quyết tóan đã nộp lần trước cho thuế xem, họ sẽ khg phạt
    nếu mà như vậy thì theo chị đã ký hđlđ là phải đóng tiền bhxh ah? em tưởng là cũng có công ty có những nhân viên ký hđ nhưng ko đóng bhxh chứ? vậy em bh phải lam thang bảng lương, rùi đóng bhxh cho 7 người từ T7/2009?

Cảm ơn
    94
    Được cảm ơn 65 lần trong 39 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Quytocdai85 View Post
    Cả nhà ai biết thì chỉ giúp em nhé. Nếu bây giờ công ty em không đóng bất cứ một loại BH nào cho nhân viên thì khi quyết toán các bác Thuế có được phép phạt bên em về tội này không ạ? Nếu có thì phạt thế nào?
    Công ty không đóng BH, nhưng có đầy đủ hợp đồng lao động, bảng lương... hay không? Nếu chi phí lương không hợp lệ, các bác thuế gạt ra khỏi chi phí.. thì sẽ cộng thêm tiền phạt đấy! :)
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Trích Nguyên văn bởi dinhquynh96 View Post
    nếu mà như vậy thì theo chị đã ký hđlđ là phải đóng tiền bhxh ah? em tưởng là cũng có công ty có những nhân viên ký hđ nhưng ko đóng bhxh chứ? vậy em bh phải lam thang bảng lương, rùi đóng bhxh cho 7 người từ T7/2009?
    NV có hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên thì nguyên tắc chung là công ty phải đóng và trích đóng BH cho những NV này
    thay đổi nội dung bởi: glshop, 07-08-2010 lúc 03:16 Lý do: Automerged Doublepost

Cảm ơn
    22

Trích Nguyên văn bởi glshop View Post
    Công ty không đóng BH, nhưng có đầy đủ hợp đồng lao động, bảng lương... hay không? Nếu chi phí lương không hợp lệ, các bác thuế gạt ra khỏi chi phí.. thì sẽ cộng thêm tiền phạt đấy! :)
    -----------------------------------------------------------------------------------------

NV có hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên thì nguyên tắc chung là công ty phải đóng và trích đóng BH cho những NV này
    vậy bh em phải giải quyết ra sao nhỉ? hay là từ t1/2010 em làm quyết định nghi việc của 7 người kia, sau do lam hop dong cho 7 người mói?còn từ T7/09- t12/09 em giải quyết sao đây? trong tờ khai quyết toán thuế năm 2009 em kê khai nhưng không co trừ bhxh vì ko kê khai bh ma

Cảm ơn
    250
    Được cảm ơn 402 lần trong 304 bài viết

Sắp tới nếu không đóng bảo hiểm cho nhân viên công ty sẽ bị phạt 2.500.000đ/ người đó bạn, nên làm hồ sơ đóng cho họ đi, bạn quyết toán năm 2009 rồi cũng chẳng sao, VD bạn muốn đăng ký bảo hiểm trong tháng này cho nhân viên, thì hợp đồng chính thức đã ký từ trước chỉ để cho thuế xem thôi, mang nên bảo hiểm họ bắt đóng truy thu đó, làm thêm 1 cái hợp đồng của tháng này mang lên bảo hiểm, bảo hiểm sẽ căn cứ vào ngày lập hợp đồng để tính thời gian đóng bảo hiểm cho nhân viên, rồi cất riêng hợp đồng đóng bảo hiểm ra, sau này thuế xuống quyết toán có hỏi sao bây giờ mới đóng bảo hiểm thì bảo công ty chưa ổn định nhân sự bây giờ mới đóng bảo hiểm cho nhân viên được, mình cũng làm thế cho công ty mình rồi, yên tâm đi làm theo mình bảo là ok!
    @ I Love Hai Phong City - Mai Lan Hương@

11. Các thành viên đã cảm ơn ViệtHương885 về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    22

Trích Nguyên văn bởi ViệtHương885 View Post
    Sắp tới nếu không đóng bảo hiểm cho nhân viên công ty sẽ bị phạt 2.500.000đ/ người đó bạn, nên làm hồ sơ đóng cho họ đi, bạn quyết toán năm 2009 rồi cũng chẳng sao, VD bạn muốn đăng ký bảo hiểm trong tháng này cho nhân viên, thì hợp đồng chính thức đã ký từ trước chỉ để cho thuế xem thôi, mang nên bảo hiểm họ bắt đóng truy thu đó, làm thêm 1 cái hợp đồng của tháng này mang lên bảo hiểm, bảo hiểm sẽ căn cứ vào ngày lập hợp đồng để tính thời gian đóng bảo hiểm cho nhân viên, rồi cất riêng hợp đồng đóng bảo hiểm ra, sau này thuế xuống quyết toán có hỏi sao bây giờ mới đóng bảo hiểm thì bảo công ty chưa ổn định nhân sự bây giờ mới đóng bảo hiểm cho nhân viên được, mình cũng làm thế cho công ty mình rồi, yên tâm đi làm theo mình bảo là ok!
    khổ nỗi là minh khai ảo cho cty của chú mình chứ thật ra không có ai nhân viên nào cả, mình chú mình làm thôi, kế toán cung ko có, nhờ mình làm hộ, bh ma đóng bhxh cho người khác thì ko dc rồi, vậy có cách nào ko?

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Các bạn giúp mình giải đáp vấn đề này nha: nếu nhân viên công ty mình là 9 người có làm HĐLĐ chính thức + 5 người có HĐ thử việc. Trong HĐLĐ cho 9 người, công ty mình ghi là tiền BHXH trả luôn vào lương cho người LĐ, vậy công ty mình không có trách nhiệm đóng BHXH? Với lượng nhân viên trên, công ty mình cũng không phải đóng BH thất nghiệp (vì dưới 10 người)? Rất mong các bạn tư vấn giúp mình vấn đề này nhé. Cảm ơn các bạn nhiều.

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề