Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 13
    Cảm ơn
    3,695
    Được cảm ơn 12,060 lần trong 1,112 bài viết

Lưu chứng từ cho đẹp

Mình thấy nghề kế toán thì việc lưu chứng từ cho đẹp là điều cần thiết rồi đó, các bạn hãy chia sẽ cách làm của mình nhé. Có cách nào hay thì mọi người cùng học hỏi .

Mình thấy thông thường có mấy cách thế này :

* Đóng lỗ rồi dùng accord giữ lại, ngoài cùng đóng bìa cứng.
    * Xếp lại và đóng tập ở góc trên bên trái
    * Đóng lỗ và dùng file còng A4 để lưu (mình đang dùng cách này)

Và còn nhiều cách khác (các bạn nhớ chia sẻ thêm nha ...), nhưng để lưu chứng từ cho đẹp thì có vài mẹo :

- Chứng từ lưu theo cách nào là tùy theo số lượng nghiệp vụ hàng tháng, cách đánh số chứng từ (mình sẽ có bài khác nói về vấn đề này), loại chứng từ, chi phí văn phòng phẩm cho phép, ...
    - Chứng từ nên xếp từ dưới lên trên theo thứ tự, số nhỏ trước, số lớn sau (là nguyên tắc lưu trữ thông thường)
    - Trong 1 bộ chứng từ cần có nguyên tắc sắp xếp nhất định, ví dụ Phiếu chi trước, hóa đơn đính kèm, các chứng từ bổ sung như Giấy tạm ứng, Phiếu nhận hàng,.. để phía sau
    - Để đóng lỗ cho đều, có 2 cách :
    + Nếu là tài liệu chỉ có 1 kích thước (Ví dụ lưu hóa đơn bán ra) : bạn nên sắp xếp ngay ngắn lại, xếp gấp đôi tờ trên cùng, mở ra và cho cả xấp vào dụng cụ bấm lỗ sao cho mũi tên chỉ ở giữa khớp với nếp gấp ỡ giữa tờ giấy là tệp chứng từ lúc nào cũng đều.
    + Nếu là tài liệu có nhiều kích thước khác nhau (Ví dụ bạn lưu file Phiếu thu chi có hóa đơn đầu vào có nhiều kích thước ) thì bạn nên xếp sao cho ngay ngắn theo góc trên bên trái, sau đó quay ngược đầu lại, lật úp xuống đưa vào dụng cụ bấm lỗ và căn theo thước, ví dụ thống nhất là mức A4 trên thước rồi bấm. Với các loại giấy to hơn mức A4 bình thường, bạn nên gấp nếp cho vửa cỡ A4 chuẩn. Như vậy chứng từ của bạn sẽ rất đều và đẹp.

Ở ngoài bìa luôn luôn ghi loại chứng từ, thời gian lưu là tháng mấy, số chứng từ là từ số mấy đến số mấy. Nếu bạn lưu bằng file còng, nên dán nhã ở ngoài gáy theo 1 mẫu cố định và chuẩn, khi xếp lên tủ trông sẽ rất ngay ngắn và đẹp mắt, mê ly luôn ! :D

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

thay đổi nội dung bởi: cayman, 19-08-2006 lúc 09:50
    Hạnh phúc

Có việc gì đó để làm
    Có ai đó để yêu
    Có điều gì đó để hy vọng

2. Có 14 thành viên sau đây cảm ơn cayman vì bài viết có ích này:

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 18 lần trong 11 bài viết

Ðề: Lưu chứng từ cho đẹp

Trích Nguyên văn bởi cayman View Post
    Mình thấy nghề kế toán thì việc lưu chứng từ cho đẹp là điều cần thiết rồi đó, các bạn hãy chia sẽ cách làm của mình nhé. Có cách nào hay thì mọi người cùng học hỏi .

Mình thấy thông thường có mấy cách thế này :

* Đóng lỗ rồi dùng accord giữ lại, ngoài cùng đóng bìa cứng.
    * Xếp lại và đóng tập ở góc trên bên trái
    * Đóng lỗ và dùng file còng A4 để lưu (mình đang dùng cách này)

Và còn nhiều cách khác (các bạn nhớ chia sẻ thêm nha ...), nhưng để lưu chứng từ cho đẹp thì có vài mẹo :

- Chứng từ lưu theo cách nào là tùy theo số lượng nghiệp vụ hàng tháng, cách đánh số chứng từ (mình sẽ có bài khác nói về vấn đề này), loại chứng từ, chi phí văn phòng phẩm cho phép, ...
    - Chứng từ nên xếp từ dưới lên trên theo thứ tự, số nhỏ trước, số lớn sau (là nguyên tắc lưu trữ thông thường)
    - Trong 1 bộ chứng từ cần có nguyên tắc sắp xếp nhất định, ví dụ Phiếu chi trước, hóa đơn đính kèm, các chứng từ bổ sung như Giấy tạm ứng, Phiếu nhận hàng,.. để phía sau
    - Để đóng lỗ cho đều, có 2 cách :
    + Nếu là tài liệu chỉ có 1 kích thước (Ví dụ lưu hóa đơn bán ra) : bạn nên sắp xếp ngay ngắn lại, xếp gấp đôi tờ trên cùng, mở ra và cho cả xấp vào dụng cụ bấm lỗ sao cho mũi tên chỉ ở giữa khớp với nếp gấp ỡ giữa tờ giấy là tệp chứng từ lúc nào cũng đều.
    + Nếu là tài liệu có nhiều kích thước khác nhau (Ví dụ bạn lưu file Phiếu thu chi có hóa đơn đầu vào có nhiều kích thước ) thì bạn nên xếp sao cho ngay ngắn theo góc trên bên trái, sau đó quay ngược đầu lại, lật úp xuống đưa vào dụng cụ bấm lỗ và căn theo thước, ví dụ thống nhất là mức A4 trên thước rồi bấm. Với các loại giấy to hơn mức A4 bình thường, bạn nên gấp nếp cho vửa cỡ A4 chuẩn. Như vậy chứng từ của bạn sẽ rất đều và đẹp.

Ở ngoài bìa luôn luôn ghi loại chứng từ, thời gian lưu là tháng mấy, số chứng từ là từ số mấy đến số mấy. Nếu bạn lưu bằng file còng, nên dán nhã ở ngoài gáy theo 1 mẫu cố định và chuẩn, khi xếp lên tủ trông sẽ rất ngay ngắn và đẹp mắt, mê ly luôn ! :D
    Mình tưởng chứng từ gốc không được dập lỗ chứ nhỉ?
    Giá như . . .Anh. . .có một lần biết được. . .
    Em . . .muốn như con chim Sẻ kia
    Bay đi . . .bay đi . . .dù không đến được . . .Mặt trời

Cảm ơn
    142
    Được cảm ơn 80 lần trong 58 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Sẻ con View Post
    Mình tưởng chứng từ gốc không được dập lỗ chứ nhỉ?
    Bên cty em làm thì chứng từ gốc được dán vào một tờ giấy A4 (loại giấy vàng, rẻ tiền ấy), sau đó đóng tập lại.

Cảm ơn
    691
    Được cảm ơn 1,812 lần trong 1,015 bài viết

Let lưu chứng từ bằng cách đóng lỗ rồi dùng accord giữ lại. Trước Let dùng bìa nhựa accord có sẳn nhưng sau thấy chi phí bìa này cao nên Let dùng giấy A3 màu cứng gấp đôi lại trở thành cặp A4. Mỗi file A4 này, Let sẽ lưu 1 bên là chứng từ đầu vào, bên kia Let lưu chứng từ đầu ra nếu chứng từ trong tháng của cty đó ít, còn với những cty có chứng từ nhiều, Let lưu mỗi file 1 loại chứng từ và bên ngoài dán nhãn chứng từ của tháng nào, năm nào. Trình tự thời gian lưu thì như Cayman đã nói, chứng từ nào phát sinh trước thì lưu ở dưới và tiếp theo...

Sau khi bấm lỗ và lưu chứng từ xong, chúng ta xếp từng tập chứng từ vào 1 hộp đựng hồ sơ để lưu giữ cho lâu, khỏi bụi, hoặc cúng ta cũng có thể sắp xếp chúng vào bìa cột dây để lưu lại.
    - Đừng ngại học hỏi. Kiến thức là một tài sản vô hình và sẽ là hành trang vô giá theo bạn suốt cuộc đời.

7. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn letmyha vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    154
    Được cảm ơn 22 lần trong 11 bài viết

Bên mình: số lượng hóa đơn đầu vào-đầu ra không nhiều. Nên sau mỗi tháng, khi làm BCT xong, mình photo tất cả hóa đơn gốc.

Bản gốc mình lưu với BCT.
    Bản photo hóa đơn: mình bấm chung với Pchi, pthu, pnhap,pxuat & P.kế toán.
    Sau mỗi tháng mình đánh lại số thứ tự của chứng từ.
    P.kế toán để hạchtoán tất cả các nghiệp vụ còn lại (ngoài thu-chi-nhâp-xuat): chứng từ gốc ngoài hóa đơn đã photo, có cả chứng từ của Ngân hàng luôn.
    Vd: tất cả pchi của cả năm đều được xếp chung theo thứ tự tháng,(hoặc pchi nhiều có thể tách ra làm 2:), đóng lỗ, lưu trong bìa dây.

Cảm ơn
    35
    Được cảm ơn 17 lần trong 12 bài viết

không có ý kiến gì mình nghĩ mỗi người có cách riêng của mình thôi.

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 18 lần trong 11 bài viết

Em thì thường lưu ctừ bằng cách dùng ghim bấm PT - PC với hóa đơn,hợp đồng , bảng kê chi tiết khác, sau đó lưu theo ngày tháng và số PT-PT,nhưng em băn khoăn là có được đục lỗ chứng từ ( hóa đơn GTGT gốc, pt-pc,hỢP ĐỒNG, Phiếu nhập xuất kho. . .) để lưu vào bìa file còng không ạ?
    Giá như . . .Anh. . .có một lần biết được. . .
    Em . . .muốn như con chim Sẻ kia
    Bay đi . . .bay đi . . .dù không đến được . . .Mặt trời

Cảm ơn
    231
    Được cảm ơn 1,244 lần trong 548 bài viết

Theo ý mình thì cách lưu của SẺ CON là tốt hơn cả. Vấn đề đục lỗ chứng từ gốc để lưu không có gì sai, không có quy định nào cấm vấn đề này.
    Đời mình là một khúc quân hành......

Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

Em thấy mấy chị chỗ em sắp xếp theo ngày.sắp xếp gọn và cho vào một túi lưu.còn bản phôt cho vào túi khác.Nhu vậy chứng từ gốc sẽ không lát.Kể cả đẻ nâu cũng không lat được.Mỗi người một cách sắp xếp khác nhau .Em chỉ góp ý vậy thôi.........
    I Love Youem yêu cả nhà

Cảm ơn
    70
    Được cảm ơn 34 lần trong 25 bài viết

úy, ko lát là gì? đẻ nâu là gì??? đọc mà hem cóa hỉu?

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề