Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 20

Ðề tài:
Xử lý tài khoản 3382,3383, 3384

Cảm ơn
    52
    Được cảm ơn 8 lần trong 5 bài viết

Xử lý tài khoản 3382,3383, 3384

Mong mấy anh chị giúp em lý mấy cái tài khoản khó ưa này cái:
    Em mới làm ở một công ty, Người làm trước đã trích BHYT, BHXH, KPCD đưa vào giá thành sản phẩm. Khi em vào thì sếp bảo không đưa các khoản trích đó vào nữa và sếp lý giải thế này: sản phẩm đó đi gia công ngoài nên không cần trích nữa, mà các khoản này đã trích từ năm 2007. Em không biết phải xử lý như thế nào, mong mấy anh chị giúp em nhé!
    Thanks

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    52

Ðề: Xử lý tài khoản 3382,3383, 3384

Sao không có ai giúp em trường hợp này vậy
    Rất mong mấy anh chị chỉ cho!

Cảm ơn
    75
    Được cảm ơn 57 lần trong 52 bài viết

khoản trích chi phí theo lương ấy là của năm 2007. Đã hết năm rùi, bạn còn muốn hỏi gì nữa ??? Mình thật sự ko bít ý bạn mún hỏi gì.
    Năm nay Sếp bạn bảo ko trích chi phí theo lương vào giá thành nữa thì bạn trích vào chi phí liên quan.
    Dữ dội và dịu êm, ồn ào và lặng lẽ.
    Tôi ko hỉu nỗi mình, ai hỉu sao thì hỉu

5. Các thành viên đã cảm ơn batam về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    52

Ðề: Giúp em trườn hợp này với.

Trích Nguyên văn bởi batam View Post
    khoản trích chi phí theo lương ấy là của năm 2007. Đã hết năm rùi, bạn còn muốn hỏi gì nữa ??? Mình thật sự ko bít ý bạn mún hỏi gì.
    Năm nay Sếp bạn bảo ko trích chi phí theo lương vào giá thành nữa thì bạn trích vào chi phí liên quan.
    cảm ơn ban đã chỉ, cái khó là ở chổ mấy khoản trích đó vẫn còn số dư cho đến thời điểm hiện tại bạn à, người làm trước đây thì đã nghỉ mình chỉ mới vào nên thật sự không biết cho các khoản trích đó vào đâu nữa.
    Mình nói rõ hơn cho ban nhé.
    mấy khoản trích đó lúc trước được đưa và chi phí giá thành của sản phẩm (mà sản phẩm đó sẽ được chuyển thành tài sản cố định) Bây giờ lại rút ra minh phải làm lại giá thành để tính lại nguyên giá của TSCD. còn các khoản trích đó minh không ...?

Cảm ơn
    75
    Được cảm ơn 57 lần trong 52 bài viết

Bạn muốn hỏi cách xử lý TK 338 pko? Đây là TK phải trả mà. Khi bạn mang tiền đi nộp BH thì hết hết số dư :
    Nợ 338
    Có 111

còn các TK chi phí liên quan đã kết chuyển vào giá thành TSCĐ của năm 2007 - đã làm báo cáo TC năm rui bi giờ bạn muốn làm lại phải điều chỉnh phức tạp lắm đó.
    Dữ dội và dịu êm, ồn ào và lặng lẽ.
    Tôi ko hỉu nỗi mình, ai hỉu sao thì hỉu

Cảm ơn
    575
    Được cảm ơn 1,685 lần trong 810 bài viết

Đọc bài của bạn mình thấy khó hiểu thật.
    Nhưng theo mình thì bạn coi hạch toán như vậy có được ko nhá
    Trước kia KT hạnh toán vào giá thành giờ vẫn còn dư
    -Nợ 642/Có 338 (Nếu dư có)
    -Nợ 338/Có 111,112 (nếu dư nợ)
    Thấy ko dc thì bạn nói rõ thêm tí nhá

9. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn Haiauo2000 vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    652
    Được cảm ơn 1,798 lần trong 1,012 bài viết

Trích Nguyên văn bởi newjob View Post
    Mong mấy anh chị giúp em lý mấy cái tài khoản khó ưa này cái:
    Em mới làm ở một công ty, Người làm trước đã trích BHYT, BHXH, KPCD đưa vào giá thành sản phẩm. Khi em vào thì sếp bảo không đưa các khoản trích đó vào nữa và sếp lý giải thế này: sản phẩm đó đi gia công ngoài nên không cần trích nữa, mà các khoản này đã trích từ năm 2007. Em không biết phải xử lý như thế nào, mong mấy anh chị giúp em nhé!
    Thanks
    Nói thế này cho bạn hiểu nhé!

Khi cty bạn đóng 17% BHXH, BHYT, KPCD cho nhân viên và 6% trừ vào lương của NV thì cty bạn được đưa khoản tiền này vào chi phí tính thuế TNDN. Nhân viên làm ở bộ phận nào thì trích vào chi phí cho bộ phận đấy như công nhân trực tiếp tham gia sản xuất thì đưa vào 621, 627 để tính giá thành, nhân viên bán hàng thì đưa vào 641, nhân viên quản lý DN thì đưa vào 642 và tháng nào tiến hành trích hết tháng đó chứ không có việc có số dư để sang tháng sau bạn nhé và dĩ nhiên là năm nào ra năm đó rồi.

Sang năm 2008, nếu cty không còn bộ phận sản xuất nữa mà chuyển sang gia công ngoài rồi thì bạn còn trích BHXH, HBYT, KPCD cho vào giá thành cho vào đâu??? Họ có trực tiếp tham gia vào để tạo nên thành phẩm kia đâu vì nó đã được mang đi gia công ở ngoài rồi. Vì thế sếp bạn nói bạn không trích các khoản đó để đưa vào tính giá thành sản phẩm là đúng rồi.

Trích Nguyên văn bởi newjob View Post
    Mình nói rõ hơn cho ban nhé.
    mấy khoản trích đó lúc trước được đưa và chi phí giá thành của sản phẩm (mà sản phẩm đó sẽ được chuyển thành tài sản cố định) Bây giờ lại rút ra minh phải làm lại giá thành để tính lại nguyên giá của TSCD. còn các khoản trích đó minh không ...?
    Let vẫn chưa hiểu ở điểm này, bạn nói cụ thể xem cái sản phẩm mà bạn nói nó là cái gì mà nó sẽ được chuyển thành tài sản cố định??? Công ty bạn là cty sản xuất hay thương mai? nếu sản xuất thì chuyên sản xuất gì? Bạn phải nói rõ ra thì mọi người mới tư vấn cho bạn đúng được.
    - Đừng ngại học hỏi. Kiến thức là một tài sản vô hình và sẽ là hành trang vô giá theo bạn suốt cuộc đời.

11. Các thành viên đã cảm ơn letmyha về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    483
    Được cảm ơn 554 lần trong 182 bài viết

Làm gì mà phải xử lý, nó dư có là chuyện thường thôi khi nộp nó hết dư, ko nộp thì cứ để lơ lửng đó
    Sai đâu - sửa đấy
    Sửa đâu - sai đấy
    Sai đấy - sửa đâu

13. Các thành viên đã cảm ơn tuanav về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 5 lần trong 5 bài viết

đúng đó nó là KHOẢN PHẢI TRẢ mà nên đi nộp là hết số dư chứ còn gì nữa

Cảm ơn
    652
    Được cảm ơn 1,798 lần trong 1,012 bài viết

Trích Nguyên văn bởi tuanav View Post
    Làm gì mà phải xử lý, nó dư có là chuyện thường thôi khi nộp nó hết dư, ko nộp thì cứ để lơ lửng đó
    Người ta dùng từ trích = đưa vào chi phí đấy anh. Cho nên, Let hiểu là, trước đây cty có phân xưởng sản xuất, kể từ năm nay thì cty không còn tự sản xuất nữa mà mang đem gia công ngoài nên việc sếp bạn ấy bảo không phải trích đưa vào giá thành là đúng rồi.
    - Đừng ngại học hỏi. Kiến thức là một tài sản vô hình và sẽ là hành trang vô giá theo bạn suốt cuộc đời.

16. Các thành viên đã cảm ơn letmyha về bài viết hữu ích này :

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề